1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ai là người dạy guitare giỏi nhất Hà Nội?

Chủ đề trong 'Nhạc cổ điển' bởi TrueLie, 01/07/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. TrueLie

TrueLie Thành viên quen thuộc

Ai là người dạy guitare giỏi nhất Hà Nội?

Các bác cần chú ý lại cái tiêu đề nhé, em chỉ định bàn xem ai là người dạy guitare giỏi nhất thôi chứ không định bàn xem ai chơi đàn giỏi nhất đâu nhé.
    Hiệp một:

Theo ý của em, đệ nhất sư phụ về Tây Ban Cầmcủa HN chính là thầy Vũ Bảo Lâm, nhà ở trên đường Hai Bà Trưng. Em nói như thế cũng có cái lí của nó, để em kể chuyện hầu các bác. Số là 1 lần, em đi nghe 1 buổi biểu diễn của các học sinh của thầy Lâm ở cung văn hoá trên Yết Kiêu. Đầu tiên, em nghe thấy giới thiệu một thằng nhóc học lớp 8, mới học 2 năm ra tỉa bài Asturias, em nó bé xíu lại cũng chỉ vừa mới học một thời gian nên cứ tưởng là loại gà vịt, ai dè nó ra tỉa khá quá, lại rất tự tin làm em choáng, lúc sau nó lại chơi thêm 1 bài biến tấu của Handel. Chắc hẳn các bác đểu biết tác phẩm kinh điển "Biến tấu trên một chủ đề của Mozart - Variation sur un theme de Mozart" của F.Sor chứ? Bài biến tấu mà thằng nhóc này chơi cũng khó ngang ngửa với bài đấy mà nó chơi thản nhiên như không. Mà em xin nhắc lại là nó mới học lớp 8 và mới học đàn có 2 năm thôi. Em chỉ còn cách bái phục
    Hiệp hai:
    Sau đó một thời gian, em mò đến chỗ thầy Lâm tầm sư học đạo, lại gặp một cao thủ khác học trường Tổng Hợp, mới học 3 năm. Em thấy hắn đang tỉa bài Prelude của Bach, cái bài ở trong băng hình John Williams
    í - chứ không phải mấy bài Prelude nào khác đâu, bài vừa dài vừa khó đấy các bác chắc là cũng bít. Em nghe xong thấy choáng hẳn vì hắn chơi chẳng kém John là mấy .. . hí hí em nói thế thui vì trình độ của em cũng lùn nên ....... Sau đó em lại thấy hắn làm thêm bài Sevilla, lần này thì em đổ hẳn, đổ không chỉ vì hắn chơi bài đấy hay mà còn vì trông hắn thản nhiên như không, chứng tỏ bài í chẳng nghĩa lí gì với hắn. Em xin nhắc lại lần nữa là hắn mới học 3 năm thui. Nếu như học các thầy khác thì trình độ học 2,3 năm chắc mới chỉ đủ chơi những tác phẩm cỡ Asturias hay Alhambra là cùng. Em bái phục vô biên. Mà kiểu dạy của thầy cũng lạ lắm, thầy không chú trọng dạy bài lắm mà chỉ toàn dạy kĩ thuật thôi.

Hiệp phụ:

Đấy các bác ạ, theo ý em thì đệ nhất sư phụ về guitare là thầy Vũ Bảo Lâm, nếu bác nào tìm được sư phụ nào hay hơn thì kể cho bà con cùng nghe.

Kết thúc:

Em tí tởn theo học thầy Lâm một thời gian thì nhận ra một thực tế phũ phàng, hoá ra từ trước đến nay kĩ thuật em tập bị sai hết cả rồi Mà các bác cũng bít đây, kĩ thuật cơ bản mà sai thì cũng giống như luyện kiếm chỉ giỏi chiêu thức mà không có nội lực thì chiêu thức giỏi mấy cũng chẳng thể nào luyện tới mức cao siêu được. Em đành chia tay với môn guitare để vùi đầu vào chăn bông tự tận Có bác nào chia buồn cùng em không?

Được TrueLie sửa chữa / chuyển vào 02/07/2002 ngày 17:04
  2. Shinichi

Shinichi Thành viên mới

TrueLie ơi,
    Thế bác Lâm bao nhiêu tuổi rồi ?
    Học phí chỗ bác Lâm bao nhiêu thế (nhiều quá thì... hic, tớ nghèo lắm) ?
    Tớ đang muốn theo học mà chẳng biết học ở đâu cả.
    Shinichi@
  3. TrueLie

Hic, xin chia buồn với chú Shinichi la lần cuối cùng em gặp bác Lâm là bác ý chuẩn bị đi chữa bệnh, nghe nói là ung thư, em cũng không rõ lắm. Có khi bác kiếm thầy khác thì hợp hơn
  4. PrettyMushroom

PrettyMushroom Thành viên mới

Minh nghe nói bác Ngô Đang Tuất. Nhà trước kia ở Phố Hàng Quạt, bây giờ chuyển sang Hai Ba Trung cung dạy nhiều học trò lắm.
    Mot số cao thủ đã thành danh như Quang Vinh, Le Thu đã từng cắp sách đến học đấy. Anh Vinh thì vẫn học bác Tuất cho đến năm ngoái đấy,
    Bác Tuất tuy chi la dan choi guitar amateur thoi nhung kien thuc, ky thuat va nhac cam guitar rat tham hau.
    Xin gioi thieu de moi nguoi duoc biet.
    Ban True Lie oi,
    Con ve bac Bao Lam, theo minh duoc biet va mot so anh chi guitarists đã thành danh thi bác Lâm thiên về kỹ thuật, tham đánh nhanh mà không chú ý đến nhạc cảm nên các tác phẩm bác Lâm chơi thường bị khô.
    Bye
    Mushroom
  5. TrueLie

Chao PrettyMushroom,
    Mình thấy chuyện nhạc cảm là một vấn đề rất tế nhị, theo tôi các thầy giáo dạy guitare thì chỉ dạy cho học sinh nghiệp dư là chủ yếu cho nên thường thiên về dạy kĩ thuật và có lẽ điều này là đúng. Còn về fần nhạc cảm là fụ thuộc vào năng khiếu của học sinh, he he, tên nào có máu âm nhạc thì tên đó tự khắc chơi hay hơn thôi, thầy giáo có muốn can thiệp vào cũng khó. Học sinh học guitare thì đông mà có mấy tên học quá được 3 năm đâu. Mí lại, chuyện nhạc cảm thì mông lung quá, hé hé, biết thế nào mà nói, còn tuỳ thuộc vào từng người nghe nữa chớ, fải không
  6. dr_aibolit

dr_aibolit Thành viên quen thuộc

Chuyện nhạc cảm và thể hiện tác phẩm như thế nào thì mỗi cá nhân có cách riêng của họ tuỳ vao cá tính của mỗi người, tất nhiên để trình bày 1 tác phẩm thì những cái chung phải có nhưng mỗi guitarist lai có cái riêng và phải được tôn trọng. Do đó có thể với ngừơi này thì cách xử lý tác phẩm của họ thi họ cho là hay nhưng người khác thì ko, cái đó chính là nghệ thuật nhưng ko được quá một chuẩn mực nào đó
  7. Zoy-Rock

Zoy-Rock Thành viên quen thuộc

Có Bác nào học thầy Hải thoại thì cho em bít ý kiến với.
    Em học thầy ý chưa lâu, nếu các bác chê là em bỏ ngay sang học thầy Phúc đấu.
    Dẫu bít tay nghề bác Thoại vo cùng tài hoa nhưng.......
    Vi Linh
    S'il suffisait qu'on s'aime, tu m'aimais . Mais non, à cause de toi et de tout le monde
  8. pimpim

pimpim Thành viên rất tích cực

Đừng có đứng núi này trông núi nọ em ạ, học guitar cũng như học văn hoá thôi, tiên học lễ mà

Ăn tranh thủ
    Ngủ khẩn trương
    Học bình thường
    Yêu là chính

9. quenn

quenn Thành viên quen thuộc

Không biết bác PrettyMushroom là ai nhưng phải em cùng cảm nghĩ với bác đấy.
    Hiện em đang học của bác Tuất mà. Bác Tuất không phải là dân đánh đàn Amatuer đâu, bác thực sự là người đánh rất hay đấy. Bác ý cùng lứa với các bác Phạm Văn Phúc, Hải Thoại (thậm chí hình như là còn đi trước nữa cơ vì Hải Thoại còn kém tuổi bác ý nhiều)....Hiện nay bác có bệnh nên không biểu diễn nữa đấy thôi.
    Bác Lâm kia thì mình nghe nhiều rồi. Hình như bác ấy là Kiến Trúc Sư thì phải. Nói chung là tiếng đàn của bác ấy không được hay cho lắm. Thú thực là hơi khó nghe. Chỉ được mỗi cái đàn đắt tiền lúc nào cũng đem khoe ở trên câu lạc bộ thôi (Đây là cảm xúc thực của tôi chứ không phải là lời châm biếm hay là gì đâu!! Thật đấy!)
    Cinnamon
    >>
    What you want is what you get!
  10. PrettyMushroom

PrettyMushroom Thành viên mới

Thế bạn tên là gì đấy. Có thể chúng mình biết nhau đấy?
    Mushroom