1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ai là những em bé 'khóc khoẻ cười khoẻ'???

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ 1987-1989 Hà nội (87-89 Club)' bởi Shtp, 26/06/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Shtp

Shtp Thành viên mới

Ai là những em bé 'khóc khoẻ cười khoẻ'???

Hôm nay vừa vào ttvn và nhìn thấy ngay 'những em bé khóc khoẻ cười khoẻ' ,tò mò tớ vào điều tra xem nói về những em bé nào. Vào đến nơi rùi mới té ngửa ra la nói về những 'em bé 14-15 tuổi'. Tại sao mọi người lài có thể gọi bọn mình là những em bé như vậy chứ? Và tại sao các bạn lại đồng ý để bị gọi là em bé cơ chứ? Tuổi 14-15 là một lứa tuổi ngọt ngào, tuy là đang ở tuổi muốn khẳng định và tìm kiếm một tính cách riêng của chính bản thân nhưng, hay cũng chính vì vậy mà hình như theo tớ cái từ 'em bé và cái hình ảnh một đứa trẻ (hình ảnh tượng chưng của bài viết nói trên) làm cho tớ hơi hơi bị tự ái. Tuy người lớn thì chưa đến nhưng em bé có phải là 'baby' ? Mà bọn chúng mình đâu phải là những baby nữa mà nói như vậy chứ? Tớ nghĩ là người viết bài nên dùng 'teenager' thì chuẩn xác hơn. Tầm tuổi này không ai muốn bị gọi là một em bé cả, mặc dù em bé thì được mọi người chăm sóc rất rất tận-nhiệt tình, nhưng để khẳng định và để giúp mình bước ra khỏi thế giới của những Baby thì điều trước tiên tớ muốn yêu cầu mọi người đừng gọi bọn mình là 'em bé' mà hãy thay bằng young lady hay young man, hay thậm chí là những người lớn trẻ tuổi. Nghe những từ như trên làm cho những teenager cảm thấy mình cần phải hướng tới một cái gì đó 'người lớn' và tự lực cánh sinh hơn là chỉ biết ngồi để nhõng nhẽo các anh chị lớn bằng những từ (ví dụ ) như: 'mèo con bé bỏng ...bé con đáng yêu nhất, nhỏ bé nhất...' Đành rằng một phần nào đó vẫn còn là dễ thương,là bé bỏng, hay thỉnh thoảng cũng có thể 'làm nũng' đôi chút nhưng nếu cứ tự đặt và tự nhận mình như vậy thì thảo nào chẳng bị gọi là 'em bé'. Tất nhiên không nên già trước tuổi , là một đứa trẻ hồn nhiên bao giờ cũng được nhiều người iu quý, nhưng với lứa tuổi 14-15 thì tớ chắc chắn phải có gì để 'khẳng định' nhiều hơn (cùng ) đứng bên cạnh những điều đó. Cá nhân mà nói tớ không muốn bị (trước) gọi, (sau)' coi' là một baby. Xin mọi người cho ý kiến gấp.

Stand up for what you believe![​IMG]

Được Shtp sửa chữa / chuyển vào 21:35 ngày 26/06/2003
  2. tranganh16

tranganh16 Thành viên mới

Thế hoá ra bọn em là baby hết à ????? Mà baby cũng được càng dễ thương chứ , chỉ có điều đừng nghĩ là bọn em ko thông minh đâu nhé. Hơi bị thông minh đấy .....
    Are you stylish ?
  3. Shtp

Shtp Thành viên mới

Dễ thương thì dễ thương nhưng nếu chỉ nhìn bọn mình với con mắt dành cho những 'đứa trẻ dễ thương'thì thật đáng ngán, bởi nếu họ nhìn mình là 'một đứa bé dễ thương' thì cũng sẽ có thể đối sử với mình như là một 'đứa bé dễ thương' không hơn không kém. Và với một đứa baby thì cái gì dành cho nó? Sự sắp đặt và sự 'phải chịu nghe lời người lớn' hic. Nếu không đồng ý thì sẽ từ 'dễ thương' chuyển thành 'dễ ghét', nhanh lắm đấy. Thông minh, tất nhiên rồi, nhưng nhiều người mang 'mác người lớn' vẫn hay chỉ coi đó là thông minh theo kiểu baby --> chưa đủ kinh nghiệm để tự lập cánh sinh một chuyện gì đó , vậy thôi.
    I want to be in another place.
    I hate when you say you don't understand.
  4. tranganh16

Ko biết bạn bao nhiêu tuổi mà triết lí dễ sợ . Nói thật nhé , kinh nghiệm hay ko tuỳ từng người . Mình sống tự lập từ khi 13t rồi , chắc chắn là mình hơn ối đứa đấy nhưng chẳng dám lên mặt với ai đâu . Vì ối đứa còn giỏi hơn mình . Nhìn người khác ở góc độ nào thì nhìn . Người ta biết bản thân người ta là được . Còn tuổi teens là tuổi để học hỏi kinh nghiệm của cuộc đời . Kinh nghiệm làm sao nhiều được >>>> ko phải baby thì là gì ? Mà baby mới lớn dễ thương , trong trắng , chứ nhiều đứa lớn tướng rồi toàn loại cáo già hết cả.
    Are you stylish ?
  5. Shtp

Shtp Thành viên mới

Tuổi tác thì có quan trọng gì? Theo tớ tuổi tác là ở trong đầu chứ không phải ở trên lịch, đồng ý chứ? Và cũng không phải là lên mặt dạy đời ai cả, chỉ là không muốn bị coi là baby thôi. Và đúng như bạn đã nói tuổi teen là tuổi vẫn còn đang học hỏi kinh nghiệm sống (hay nói ra ngoài một chút là ngay cả những người già vẫn còn đang học hỏi chứ huống chi tuổi teen), nhưng như thế cũng không có nghĩa là không thể có kinh nghiệm gì trong bất cứ một việc gì. Học hỏi bao giờ cũng cần thiết, nhưng tớ muôn mọi người bàn về góc độ của 'cái nhìn'. Khi bạn nhìn một con búp bê, bạn nghĩ nó chỉ là một con búp bê vô chi vô giác --> bạn sẽ chán sẽ quăng đâu thì quăng sau khi không còn thích nó nữa. Hay một con chó nuôi trong nhà, bạn nhìn nó và nghĩ, con chó không biết nghĩ, không biết cười không biết nói, tóm lại cũng chỉ là một con chó, và có khi bạn đối xử với nó chỉ như một người chủ đối xử với thú nuôi. Nhưng nếu bạn nhìn vào con búp bê với một con mắt khác, rằng 'à, nó đã gắn bó với tuổi thơ của mình bao nhiêu năm, đi ngủ mình cũng cho nó nằm cạnh, ăn cũng ngồi bên ...và bạn sẽ cất nó vào tư kính và trân trọng nó như một món quý giá. Nếu bạn nhìn con chó của bạn với một con mắt khác, không phải là một con mắt của chủ với tớ, bạn sẽ lập tức đối xử với nó khác ngay, rằng chó là một người bạn thân thiết, nó yêu quý bạn, nhớ bạn khi bạn đi vắng ngay chỉ trong một thời gian ngắn bạn ở trường thôi mà khi về nó cũng mừng rỡ đón bạn như bạn vừa đi đâu một năm trời.và khi đó con chó của bạn sẽ không còn đơn thuần chỉ là một con chó.Ý tớ muốn nói người ta sẽ đối xử ,hành động theo cách mà họ nhìn vào một việc, một vật, cũng như một con người. Nếu họ nhìn vào bạn và nghĩ bạn là một 'baby dễ thương' họ cũng sẽ đối xử với bạn như với một baby, nghĩa là chăm sóc bạn từng li từng tí, dỗ dành bạn, nâng đỡ bạn khi bạn ngã, làm giúp bạn những việc mà họ nghĩ với một 'baby dễ thương' là quá sức...thay vì khuyên bạn, chỉ bảo bạn hay thậm chí chỉ đứng sang một bên để quan sát bạn làm bằng chính khả năng bạn có. Vâng thiếu kinh nghiệm sống nhưng nếu được nhìn với góc độ là những người lớn trẻ tuổi, bạn có thể làm được hay có thể thử những việc bạn nghĩ là bạn thiếu kinh nghiệm ,tất nhiên không phải là tư cách của một 'baby', bạn sẽ có nhiều kinh nghiệm hơn chứ không chí có đứng đó mà nói rằng :'vâng tôi vẫn còn là một baby dễ thương, vẫn đang học hỏi kinh nghiệm sống thì làm gì có đủ khả năng và kinh nghiệm để làm việc lớn này việc lớn kia...'(đó chỉ là những ví dụ nhỏ tớ muốn nói với tất cả mọi người , không hề có ý muốn lên mặt dạy đời nọ kia, mong các bạn hiểu.)( Bạn nói ' người ta biết bản thân người ta là được', tớ hiểu bạn muốn nói rằng ai nghĩ gì thì nghĩ chỉ cần mình hiểu bản chất của mình và khả năng của minh như thế nào là được, đúng chứ? Nhưng mà trong cuộc sống thì đâu chỉ có mỗi mình ta đúng không bạn? Và tớ luôn muốn mọi người hiểu mình, biết mình có thể làm được nhiều cái và muốn chứng tỏ cho họ biết, chứ biết mình như thế thôi là chưa đủ, trừ khi sống trên một hoang đảo.)
    Được Shtp sửa chữa / chuyển vào 22:47 ngày 26/06/2003
  6. tranganh16

Nói cho cùng ko hiểu bạn có ý gì mà mở topic này cả ?
    Are you stylish ?
    Được tranganh16 sửa chữa / chuyển vào 06:34 ngày 27/06/2003
  7. Shtp

Shtp Thành viên mới

Tai vi nhu to da noi luc dau ay, to doc mot bai gioi thieu ve box co ten' Nhung em be khoc khoe cuoi khoe' va co thac mac vay thoi. Va to cung muon moi nguoi cung thao luan them rang co nen goi '87-89' la nhung em be khong, hinh nhu cac ban cung khong thich lam, vay thi thui, to di day. To nghi neu co them nhung chu de thao luan thi se vui hon chu khong chi la chi co tan gau, roi lai hieu nham dan den nhieu dieu rac roi vay thoi. Thay box danh cho tuoi minh nen cung muon tham gia mot chut nhung ma hinh nhu to thay box nay thieu thieu' mot cai gi ay, cung chang biet ro nua.
    ps: Cho to' xin loi vi hom nay khong danh duoc tieng Viet, cac bac thong cam nhe. Thoi thi khong ai huong ung thi to lai ve box English cua to vay. Good luck!
    to TrangAnh16: If you have time, take a look around English Club, hopefully u'll like it and join us.Cya!
  8. tranganh16

I went through English box already . Thank you for your invitation . It is a nice box to discuss and help each others about English but seriously I am not really interested in . Sorry for saying this . Have a nice day .
    Are you stylish ?