1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ai quan tâm đến vấn đề xử lí rác thải sinh hoạt vào đây

Chủ đề trong 'Khoa học công nghệ và môi trường' bởi octieu20, 02/11/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. octieu20

octieu20 Thành viên mới

Ai quan tâm đến vấn đề xử lí rác thải sinh hoạt vào đây

Chào tất cả các bạn mình tuy ko fải là dân môi trường nhưng mình đang làm đề tài về vấn đề Xử lí rác thải sinh hoạt . Mình là dân Tự Động Hoá mình đang thiết kế 1 chu trình xử lí rác sinh hoạt khép kín . Đại thể là như thế này :
    Rác thải sinh hoạt từ các điểm tập kết được đem về cho vào hệ thống xử lí rác thải sẽ phân ra được chất hữu cơ , vô cơ , polyme ,.... Rồi sau đó sẽ được xử lí riêng tuỳ vào tính năng của các chất có thể tái chế hoặc làm gì đó ...
    Mình mong rằng sẽ có nhiều bạn quan tâm đến lĩnh vực này mình để nhau nghiên cứu

Tuổi trẻ fải làm 1 cái gì đó ? . <=== Vâng nó đây !@
  2. nguyenhongphuc

nguyenhongphuc Thành viên mới

ban oi, ban noi van de nay thi dung la "co ay la phu nu roi"
    y tuong nay nguoi ta da di truoc ban rat nhieu nam roi do.
    hay nghi dieu tot hon. chuc ban vui
  3. sophak

sophak Thành viên mới

Mình đã thực hiện vài dự án xử lý rác thải sinh hoạt (solid waste), có cả tích cực và tiêu cực nhưng nói chung buồn hơn vui. Có một số vấn đề như sau:
    - Nếu thu thập hết rác rồi mới phân loại thì lượng tiền đầu tư vào cho máy móc và nhân công sẽ rất lớn. Một số công ty có được tiếng vang như Cty Môi trường xanh với quy trình xử lý rác thải khép kín khá hiện đại xử lý rác cho bãi rác Thủy Phương của Huế nhưng rồi cũng gặp rất nhiều khó khăn về mặt kinh phí. Mình chưa có điều kiện vào Ninh Thuận để xem dây chuyền công nghệ của Môi trường xanh cung cấp thực chất hoạt động như thế nào (chỉ nghe VTV2 quảng cáo rầm trời).
    - Nếu phân loại từ Grassroots level thì nhận thức của người dân nói chung chưa cao. Tập huấn các loại nhưng cũng không ăn thua.
    - Một vấn đề cực lớn nữa là dumping site (không dám gọi là landfill). Cho dù phân loại tốt đến mấy, tái chế tốt đến mấy thì phần chôn lấp vẫn chiếm ít nhất là 5%. Nếu thiết kế quy trình xử lý rác cho một khu dân cư lớn thì 5% đã là một con số đáng để bàn đến chưa kể đến những trường hợp rủi ro thì phần rác mang chôn lấp sẽ lớn hơn rất nhiều.
    Còn rất nhiều vấn đề để bàn đến khi đề cập đến vấn đề này. Mình đã từng có rất nhiều mô hình và ý tưởng liên quan đến xử lý solid waste và cơ quan đã có một số mô hình xử lý một vài nơi. Ai quan tâm đến vấn đề này có thể cùng thảo luận.
    Chúc vui vẻ
  4. octieu20

octieu20 Thành viên mới

Cảm ơn bạn mình biết là điều này trên thế giới và ngay cả VN mình cũng có nhiều đề tài nói về vấn đề này nhưng hình như nó chưa được hoàn hảo cho lắm . Hầu hết máy móc đều nhập khẩu ===> Giá thành đắt , vả lại những công nghệ đó có nhiều cái ko phù hợp với trường hợp của nước ta , vd ( Rác sinh hoạt của họ ko như mình ....)
    Do đó mình mong muốn cùng tất cả các bạn cùng nghiên cứu để tạo ra 1 quy trình xử lí rác thải sinh hoạt made in VN , giá thành rẻ , công nghệ hợp lí .
    to sophak :Tất nhiên đã là rác thải thì việc chôn lấp là đương nhiên cái cần đề cập tới là mình sẽ xử lí và tái chế được bao nhiêu ? , tận dụng được bao nhiêu từ nguồn rác thải đấy.
  5. Oshin

Oshin Thành viên quen thuộc

Bạn Sophak có kinh nghiệm nhiều về vấn đề này xin chia sẻ với anh em, chúng mình sẽ cùng lắng nghe ha.
    Mình thấy bạn Ốc Tiêu có nhiệt huyết và ý tưởng về tự động hóa dây chuyền vậy là hay chứ (mặc dù mình chưa hiểu sẽ tự động như thế nào). Các bạn cứ tiếp tục nhé!
  6. octieu20

octieu20 Thành viên mới

Dây chuyền tự động của iem bác cứ hình dung đơn giản như vậy:
    Rác thải được đưa vào qua bộ fận sàng lọc để tách các rác có kích cỡ nhỏ ( vụn) <== cái này thường là xà bần ..., sau đó em đưa tiếp vào bể để tách ra những vật nổi <== ( thường là chất hữu cơ và nilon....) fần chìm chủ yếu sẽ là kim loại , thuỷ tinh , ...)
    ....
    Nói túm lại đây là 1 dây chuyền phân loại rác . Còn việc xử lí sao thì đó là nhiệm vụ của dân môi trường rồi .Mình có thể làm máy phát điện từ khí thải chất hữu cơ ...v.v...
  7. sophak

sophak Thành viên mới

Rất ủng hộ mọi người mong muốn giúp môi trường Việt Nam xanh sạch hơn. Nếu có thể thảo luận cùng với mọi người để làm ra được một cái gì đó mình xin sẵn sàng (về vấn đề rác thải sinh hoạt thôi)
    Have funs!
  8. octieu20

octieu20 Thành viên mới

Vâng thưa bác ý iem hỏi chính là vấn đề tính chất của các loại rác thải sinh hoạt . Vì quy trình xử lí rác thải của em nó giống như việc tách chất đấy ạ . Mình fải biết được tính chất của các thành phần trong Rác vậy mơí nhận biết được chứ ạ!
    Mong các bác nhiệt tình giúp đỡ ! Cảm ơn nhiều !
  9. sophak

sophak Thành viên mới

Tính chất của rác thải sinh hoạt cũng tùy vào từng vùng. Rác đô thị sẽ khác với rác nông thôn. Tuy nhiên thông thường rác hữu cơ (organic waste) chiếm khoảng từ 70-80%, còn lại là rác vô cơ. (% đây là tính theo khối lượng).
    Dựa theo nguồn phát sinh, chất thải rắn được phân thành các loại:
    1. Chất thải rắn sinh hoạt, dịch vụ
    1.1 Phế thải từ hộ gia đình
    1.1.1 Phế thải thực phẩm: Phế thải rắn, chứa các chất hữu cơ dễ phân hủy hoặc phân hủy nhanh, đặc biệt khi thời tiết nóng ẩm, thải bỏ từ quá trình chế biến, buôn bán, tiêu dùng, thực phẩm.
    1.1.2 Phế thải khác: Phế thải rắn, không có khả năng phân hủy thối rữa nhưng dễ gây ra bụi, như các phần còn lại của quá trình cháy (như tro xỉ, xỉ than...), thải ra từ các hộ gia đình hoặc từ các loại bếp, lò đốt; các đồ gia dụng đã qua sử dụng, được làm từ các loại vật liệu khác nhau.
    1.1.3 Phế thải từ các cơ sở công cộng, dịch vụ: Các phế thải như nói ở 1.1 và các phế thải rắn không nguy hại khác, có ít hoặc không có khả năng phân hủy, thối rữa; như giấy và các sản phẩm giấy đã sử dụng, chai lọ, thủy tinh, kim loại, gốm sứ, đất cát, bụi đất,... thu gom được từ các bãi tắm, công viên, khu vực công cộng, dịch vụ, công sở, trường học,... hoặc đường phố.
    2. Chất thải rắn xây dựng
    2.1 Phế thải từ hoạt động xây dựng: Phế thải được thải ra do phá dỡ, cải tạo các hạng mục/công trình xây dựng cũ hoặc do xây dựng các hạng mục/công trình mới (nhà, cầu, đường giao thông...) ; như vôi vữa, gạch ngói vỡ, bê tông, ống dẫn nước, tấm lợp v.v..., và các vật liệu khác
    3. Chất thải rắn công nghiệp
    3.1 Phế thải của các quá trình công nghệ sản xuất công nghiệp và phế thải rắn của các cơ sở xử lý: Chất thải.........
    Nếu không ngại thì post sơ qua cái mô hình của cậu lên đây.
    Chúc vui vẻ
  10. octieu20

octieu20 Thành viên mới

Cảm ơn bác sophak nhiều !
    Những phân tích của bác rất bổ ích đối với em
    Em mới tìm thấy 1 cái này cũng hay lắm các bác xem thử nhé !http://www.angiang.gov.vn/KHKT/xulirac.htm
    Lúc khác em sẽ post sơ đồ cho lên còn bây giờ chưa được hoàn tất cho lắm ! Mong các bác thông củm !