1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ai yêu Nam Á và người Nam Á thì vào đây nào (Tầng 16: India - Giấc mơ trở thành hiện thực)

Chủ đề trong 'Ấn Độ' bởi phamtram, 27/03/2014.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Jasmine Kaur

Jasmine Kaur Thành viên gắn bó với ttvnol.com

@phamtram: chị ơi ớ Delhi bây giờ hơn 40° rồi đó nha, cuối tháng chị qua nói người nhà chọn quần áo thông thoáng chút hen, mang theo kem chống nắng chứ không đen da đó. Mang thêm thức ăn Việt nhiều tỉ chứ mà ăn đồ Ấn mùa này là khô cả người. Khiếp ơ chỗ em nóng da man luôn bây giờ hơn 6g chiều mới dám ra khỏi nhà, quạt thì chạy liên tục đứng nấu ăn mà mồ hôi mẹ mồ hôi con chảy, bữa giờ em chảy được lượng mo đáng kể bắc ấn không có độ ẩm như nam ấn nên nắng nóng khô lắm. Ăn uống không ngon miệng, ngủ không đủ giấc không biết sống nổi qua tháng nắng này không?
  2. gee

gee Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Jasmine và các bạn thân mến. Gee mới trở về bangalore sau 1 tháng lăn lê thoi thóp trong cái nắng mùa hè ở quê chồng ở Bắc Ấn. Thím ơi nóng gì mà nóng thế. Thằng Ấn lai F1 nhà tớ tối ngủ cởi trần khóc inh ỏi. Ông nội nó phải sửa máy lạnh gấp gấp cho thằng cháu. Nóng mà vẫn phải cho thằng con mặc áo dài quần dài, không là muỗi chích. Muỗi nhiều vô kể bất chấp mọi thủ đoạn xịt thuốc, vợt muỗi, đập bằng tay. Bạn Trâm cưới tháng này là khổ rui. Ngồi máy lạnh mới chịu nổi chứ không là héo queo cả người.
  3. copconmisa

copconmisa Thành viên gắn bó với ttvnol.com

@gee nghe chị tả em mắc cười quá. Kinh nghiệm sau một tháng ở nhà chồng sao chị ơi? Có gì hay hông, chia sẻ đàn em với :>
    bee_qq thích bài này.
  4. gee

gee Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Oi nhiều chuyện hay lắm. Chi về nhà chồng đúng lễ Navratri. 9 ngày liên tiếp ba mẹ chồng làm lễ cầu kinh, ngày 2 lần sáng chiều, mỗi lần hát 1 bài khoảng 15 phút tuỳ hứng hát nhanh hay chậm. Gee và thằng f1 đứng chầu rìa. Bữa đầu nó thấy khoái vì ông nội cầm đèn ghee đưa qua đưa lại, bà nội cầm cái chuông nhỏ lắc leng keng. Mấy bữa sau nó chán ngáp dài đá chân khua tay, bữa sau nửa nó khóc bà nội phải dụ nó đưa chuông nó lắc, nó bỏ luôn vô miệng cạp. 9 ngày này không được ăn hành tỏi. Nhưng gee được ưu tiên ăn gì cũng được miễn là ăn chay thôi.
    Nắng quá nên chỉ ở nhà trong phòng ngủ, ra phòng khách là nắng rui. Đi thăm họ hàng vừa được ăn vừa được lì xì cả mẹ lẫn con. Có người còn lì xì cả 1 đồng rupee bằng bạc có hình nữ hoàng Anh, từ thời thuộc địa. Mình hỏi ba chồng chứ ngày xưa tiền coin làm bằng bạc phí ghê, có 1 rupee mua rau thoi mà làm bằng bạc. Ông nói hồi đó 1 rupee là lớn lắm , mua rau thôi người ta xài paisa. 1 rupee bằng 100 paisa. Còn đồng coin này bây giờ là đồ cổ rồi, quý lắm, đắt cỡ 1000 usd đó. Vậy hả , sao hem cho mình 1000 usd đi nhỉ. :D
    Rồi cả nhà còn kéo nhau đi về quê bà nội. Đi 8 tiếng train ta nói mệt mỏi. Nhà bà ngoại ngày xưa có nghề làm thảm, giờ con cháu chỉ đi buôn lông cừu về bán cho các nhà làm thảm khác. Thảm làm bằng tay nên đắt. Lông cừu chấtv đầy kho. Tớ được đi tham quan, nghe em họ chồng kể chuyện đi mua lông cừu ở pakistan và tây tạng. Nó là đứa cháu trai duy nhất của 1 đại gia đình lớn. Chẳng hiểu thế nào mà nhà các anh em chỉ toàn con gái, cho di lấy chồng hết ráo không còn ai nối nghiệp làm thảm nữa. Ngôi nhà cổ 400 năm của gia đình chia làm 6, bán hết phân nửa. Chỉ còn 1 phần nhà do ông cụ ở là còn vết tích cổ xưa, hoa văn trang trí trên tường. Còn lại đã cải tạo thành hiện đại nhạt nhẽo. Ngôi nhà rộng , với các hành lang, cầu thang cổ, chồng tớ từng đi lạc ở trỏng khi còn bé, giờ chỉ là ký ức.

Vậy mới thấy con trai quan trọng như thế nào nha.
  5. copconmisa

Trời, chị @gee ơi, em nghe chị kể chuyện thích quá, cứ như đang xem phim Bollywood đó. Chị đi nhiều vậy thích không chị? Thấy Ấn Độ ra sao? Được trải nghiệm thực tế đã quá ha. Em mê quá hà. Em ráng năm nay đi Ấn đó chị, chứ sợ sau này lấy chồng PK rồi đi Ấn khó khăn nên em phải tranh thủ qua đó trước khi chống lầy.

Ăn uống quen không chị? Nhóc có khóc lạ chỗ không? Chắc ông bà nội cưng lắm nha, nên chị được cưng lây nè, hihi. Đi về thăm nhà làm thảm, chị thích không? Có nắng nóng không hả chị? Em nghe chị kể bên đó vừa nóng vừa muỗi mà em cũng thấy nực trong người, dù nhiệt độ bên này là mười mấy độ :D

Em hóng tiếp chuyện chị nha.

P/S: Cái này không liên quan, nhưng em vừa phát hiện được 1 sự thật không hề mới, đó là trai Ấn... cực kỳ... keo kiệt. Em hay nghe chị nói nhưng trước giờ em chưa thấy, dạo gần đây tiếp xúc với trai Ấn nhiều mới ngậm ngùi nhận ra. Trai gì mà keo vô cùng, tiền bạc không có rộng rãi gì hết. Nhưng phải công nhận là em thích nói chuyện với các chàng, em thấy gần gũi và thân thiện, tình cảm nữa :D
    lien parmar, xtrandn, sam.angel2 người khác thích bài này.
  6. bee_qq

bee_qq Thành viên mới

hehe c gee ở thêm khoảng 2 năm nữa chắc xuất bản tập truyện 1,001 khuya được rồi haha :))
    Ah cả nhà ơi cho bee hỏi ngoài lề một chút nhé. Có ai biết ở Saigon ở đâu dạy tiếng Hindi (1 kèm 1 cũng ok) không hen? Nếu có nhắn bee với nhe :)
    hthn0204copconmisa thích bài này.
  7. copconmisa

@bee_qq tập tành làm dâu Ấn hả chị? :P
  8. bee_qq

bee_qq Thành viên mới

hok có e ơi, ai rước đâu mà làm dâu! Lại nhớ cái thời ngồi than vãn & tưởng tượng quấn saree đứng nướng chapati quá hé hé
    copconmisaRuagirl thích bài này.
  9. copconmisa

Hồi đó tưởng như là mình lấy chồng Ấn đến nơi, té ra gần hơn 3n sau ế vẫn hoàn ế :D
    Imnoangel thích bài này.
  10. Imnoangel

Imnoangel Thành viên mới

Cái vụ keo kiệt là cần kể chi tiết kìa chị ơi. Mà sao e nói chuyện với trai Ấn càng nói càng hết tình cảm là thao?