1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ai yêu Nam Á và người Nam Á thì vào đây nào (Tầng 16: India - Giấc mơ trở thành hiện thực)

Chủ đề trong 'Ấn Độ' bởi phamtram, 27/03/2014.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. copconmisa

copconmisa Thành viên gắn bó với ttvnol.com

@likeyou hôm trước bạn có hỏi là chuyện của bạn không giống mọi người ở đây. Thật ra là mình quên nói trường hợp của bạn không phải là hiếm, nhà Ân có tới ba case như vậy. Case thứ nhất là một bạn có con và đã ly di chồng. Nàng ấy cũng quen một người Án qua mạng, nhưng có lẽ vì mặc cảm bản thân, nên nàng không đủ can đảm tiến tới. Mình có thấy nàng ấy post một hai bài chia sẻ rồi thôi nên không biết kết cục ra sao và sự việc cụ thể như thế nào. Chàng Ấn này hình như chưa lập gia đình bao giờ, mình nhớ mang máng là vậy.

Nàng thứ 2 thì cũng có con, ly dị chồng, quen chồng Ấn qua mạng và theo chồng sang Ấn làm dâu, để con lại cho ông bà ngoại nuôi. Chuyện tình cảm ban đầu suôn sẻ nhưng khi làm dâu Ấn, sống cùng nhà chồng, đôi bên nảy sinh mâu thuẫn gay gắt, thậm chí chồng còn doa đánh nữa. Rồi nàng ấy có thai, nhưng bị sẩy. Đây là chuyện do nàng ấy post lên, chuyện này tới đây thì không thấy nàng ấy kể nữa. Hồi sau mình lại nghe nói nàng lại ly dị chồng Ấn quay về VN. Chàng Ấn này cũng là trai chưa vợ luôn.

Case thứ 3 là một chị cũng là thành viên gạo cội trong nhà Ấn, chị từ lâu bận rộn nên cũng không có vào chia sẻ, nhưng kinh nghiệm thì nhiều vô kể. Lứa của mình, chị @gee cũng nhờ chỉ chỉ cho vài đường bí quyết nên mởi hiểu trai Ấn, chứ ngày mới tập tễnh yêu, cứ thấy ở trên mây vì trai gì mà ngọt ngào quá :D Chị ấy cũng có một con, ly dị chồng, quen một anh Ấn qua mạng, hai người cũng khó khăn vượt qua sự phản đối của gia đình (vì ảnh chưa lập gia đình bao giờ cho tới khi gặp chỉ) để lấy nhau rồi sinh sống ở VN. Đây là trường hợp thành công và hạnh phúc duy nhất ở VN mà mình biết.

Các chuyện mình biết đều là do chủ nhân kể ở nhà Ấn, nằm rải rác đâu đó trong các tầng trước. Mọi người đều có quyền mưu cầu hạnh phúc, mình cũng mong là bạn sẽ có được một kết cục viên mãn như trường hợp cuối cùng, chứ đừng như nàng thứ 1, vì mặc cảm mà rút lui, không đáng. Chỉ khuyên bạn nên tìm hiểu thật kỹ background của người ta trước khi tiến tới.
  2. slowsnake

slowsnake Thành viên mới

Đọc bài chị Cọp lúc nào cũng logic. Đúng là ai cũng có quyền mưu cầu hạnh phúc cả. Dù có yêu thì cũng nên tìm hiểu kỹ đối phương trước khi dấn sâu vào con đường mà biết chắc sẽ nhiều chông gai phía trước. Hy vọng chị @likeyou sẽ có đủ tinh thần và ý Chí để đi đến đích nhé chị.
    Chị Cop ơi, em đang đọc đến đoạn buồn của tầng 13. Hu hu
  3. slowsnake

slowsnake Thành viên mới

Nếu mà hỏi Chàng nhà chị có cô đơn khi về VN sinh sống ko á, e đoán chàng sẽ nói: "ở đâu có Cọp, ở đó Anh ko cô đơn" được luôn đó. He he.
    Btw, không biết trong nhà có nàng nào ngoài Hn ko chị?
    copconmisa thích bài này.
  4. maihuynh0302

maihuynh0302 Thành viên mới

hihi, vậy chị đang sống và làm việc ở đâu? còn chị Sam đang ở đâu đó? Em với bf quen được 3 tháng rồi. Còn lúc đầu làm sao quen thì anh này là roommate của em, em tìm người thuê phòng. 2 người tìm hiểu được 2 tháng thì thích nhau luôn =)) . Bf em ở telugu, từ lúc 22 tuổi đã đi làm xa rồi ( hiện giờ là 26 tuổi) vài tháng lại về với gia đình, bân lắm chị ơi. Tuần này mới về hôm thứ 2, rồi mới đi hôm qua cứ hongkong, filipin, singapore, mã lay đi suốt, tới tuần sau mới về.

Sắp tới ba mẹ anh í định qua ở chung khoảng 1 thời gian với anh í, anh ý chưa chắc là ở đâu, nhưng có thể là singapore vì ít ra bên đó có anh chị họ và đỡ lạc lõng hơn bên đây. Nếu là như vậy thì coi như 1 tháng chắc gặp dc 1 lần huhu
    hthn0204copconmisa thích bài này.
  5. bee_qq

bee_qq Thành viên mới

hum nay đi vô mún viết j đó mà đọc một vòng mỏi mắt lại lục tục đi ra hẹn hôm khác vậy :P
  6. phamtram

phamtram Thành viên rất tích cực

Chào cả nhà, mình đã về lại Nhật rùi, đang bị cúm, híc híc, hình như không hợp khí hậu Nhật hay sao ấy, chứ ở VN và Ấn chả bị xổ mũi nhức đầu gì cả :)

Mình kể chuyện đi cưới tại Ấn của mình nhé, có lẽ mình quên vài chi tiết, cảm xúc, nhưng xin chia sẻ cùng các nàng nhé!

Tối ngày 4/5 tới Ấn, có chồng mình và hai người bạn đến đón ở sân bay Delhi, mình chỉ namaste rùi xong :), mệt với không biết ngôn ngữ. Chồng mình bảo đoán đi, ai là A và ai là B. Lúc trước chồng mình hay chat skype với hai anh bạn đó (mình ngồi bên nghe lén), nên mình đoán được ai là ai ?! nên hai anh bạn này hơi bất ngờ :).

Gia đình mình và chồng mình ở lại ks Delhi 2 hôm.

Sáng ngày 5/5, tụi mình dự định đi mua Lehenga và Sherwani ở Chandni Chowk Delhi cũ. Mình lục đục dậy từ 4h sáng, vì không ngủ được, còn cậu mình thì tập yoga nên từ 3h đã dậy rùi :). Sau đó mẹ và em gái mình cũng dậy theo. Còn chồng mình mãi tới 8h sáng mới dậy. Mình cứ nghĩ đi chợ sớm để có nhiều time mà mua đồ, nhưng mãi tới 1h chiều 1 anh bạn và vợ anh ấy mới đến. Mình chờ dài cổ, haizz, lần đầu biết thời gian ở Ấn bị kéo dài :)

Tụi mình đi Chandni Chowk, mình nghĩ nó phải hoành tráng lắm nha, nhưng nó vừa cũ kĩ, vừa bẩn, híc. Tụi mình đến 1 quán người quen của vợ anh bạn để mua Lehenga trước, mình chọn được 1 bộ Lehenga màu hồng, khăn đội màu đỏ, 1 bộ saree 1 bộ Salwa suit. Sau đó có thêm 1 cặp vợ chồng và em bé tới. Thế là 6 người lớn 1 em bé cùng đi mua sắm. Ở đây hô giá kinh hồn, chị vợ anh bạn trả giá còn 1 nửa thôi. Vợ anh bạn này rất khéo miệng, nói chuyện rất duyên, mặc dù hai đứa tụi mình chỉ giao tiếp sơ sơ bằng tiếng Anh thui :)

Tiếp theo là đi mua Saree để mang đến nhà trai sau khi mình về làm dâu. Nhà trai có bao nhiêu người thì mua bấy nhiêu bộ Saree, mình mua 7 bộ, tục này mình không biết, hai người vợ của hai người bạn chỉ cho, mình gật đầu làm theo thui. Các bạn ấy chọn màu, hoa văn giúp mình :). Sau đó tụi mình đi mua Sherwani. Đi mua Sherwani dễ hơn, kiểu dáng không khó thử như Lehenga, nên tụi mình mua được liền.

Cuối ngày, mọi người đi ăn nhẹ rùi về. Đến ks lúc 9h đêm. Mình bị nổi mẫn đỏ hết cả người, phải uống thuốc dị ứng của cậu mang theo, chắc bị dị ứng thời tiết :)
  7. phamtram

Ngày 6/5, chỉ có hai vợ chồng mình đi lấy Lehenga (đo size rồi may, lúc mua chỉ có tấm vải thôi), và mua thêm vài thứ linh tinh khác.
    Tổng lại, giá Lehenga khoảng 15000 Rupees, Sherwani cũng tầm đó/nhỉnh hơn chút.

Chiều 6/5 mình đi Patna, và nghỉ ngơi ngày 7/5.
    Cả mẹ mình, cậu, em gái mình đều không ăn được đồ ăn Ấn có mùi masala, nên mình toàn kêu món kiểu Chinese, uống sữa và ăn mì tôm mang theo. Mọi người chỉ ở trong ks và không đi ra ngoài, vì trời nóng, đường phố phức tạp, không hiểu tiếng, và hơi bẩn nữa :). Mình bị nổi mẫn đỏ tiếp hai hôm, chồng mình mua thuốc Ấn về uống, nên từ đó đến ngày về Nhật, chả bị nổi đỏ lần nào nữa, hay mình quen được với khí hậu Ấn rùi :)

Ngày 8/5, ngày quan trọng, lần đầu mình ra mắt nhà chồng, mình run kinh khủng. Nhờ có 1 cặp vợ chồng anh bạn A và anh bạn B đi theo, chỉ vẽ cho mình, nên cũng đỡ phần nào.
    Lúc nhà chồng mình đến, mình phải tránh vô phòng của mình (tụi mình thuê 3 phòng và 1 living room, dạng 1 căn hộ thì phải). Sau đó hai bên mẹ cậu và bố mẹ chồng chào nhau xong mình mới ra chào, lần đầu chào theo kiểu Ấn, mình lúng túng, nên cúi chào không được tốt lắm, mình nói được mỗi Namaste. Mọi người mời nhau ăn bánh sữa và Chai. Nhà chồng tặng 1 mâm bánh ngọt gồm các loạt hạt dẻ, điều ... Còn mình thì mang quà chuẩn bị từ Nhật ra tặng cho từng người, sau đó chụp ảnh kỉ niệm. Dzậy là xong lần đầu gặp mặt, mình thấy nhẹ nhõm gì đâu. hehe :) mình không biết gia đình chồng đánh giá thế nào ?! mình hỏi chồng và mấy người bạn chồng, họ bảo GOOD, nhưng mình hay nghĩ lung tung, có lẽ họ sợ mình run, nên ủng hộ GOOD cho mình :)
    xtrandn, Imnoangel, trang_inder2 người khác thích bài này.
  8. phamtram

Ngày 9/5, chắc bên chồng có nhiều nghi lễ phải làm nên chồng không qua được chỗ mình ở, nhà mình lại tiếp tục chiến với mì tôm và Chowmein :)

Ngày 10/5 ngày cưới của tụi mình. Từ sáng bên nhà chồng mang qua 1 bộ Saree màu vàng đã qua sử dụng, mình nghĩ là của em gái chồng.
    Mình mặc bộ Saree cũ đó và chị vợ anh bạn A làm Haldi cho mình, theo chị ấy giải thích thì lúc làm Haldi, người con gái phải mặc bộ Saree cũ của bên nhà chồng :) Tổng cộng có 5 lần làm Haldi.

Trước khi làm Haldi, mình được vẽ Mehendi cho tay, chân kiểu vẽ đã được bên chồng chọn sẵn rùi :). Em gái mình cũng thích, nên nó được vẽ đơn giản trên hai tay, chị vợ anh bạn A cũng được vẽ trên hai tay.

Mình tắm rửa rùi đi makeup cô dâu ở tiệm, trước đó mình có tẩy da chết ở tay, chân, mặt ở tiệm này. Đi lúc 5h chiều, mãi đến 10h mới makeup và mặc Lehenga xong, dự định giờ cưới là 7h mà đến 10h mới bắt đầu, haizz. Chú rể đến trước phải đi thêm mấy vòng ngựa nữa :)

Xong makeup, có xe chở mình tới Hall làm đại lễ, mình vào phòng ngồi chờ. Lúc đó cậu mình đến và làm lễ welcome cho chú rễ và nhà trai (hình như câu mình có làm lễ đổ nước lên chân chú rễ, trước đó cậu mình có nói với mình: gia đình mình đến Ấn Độ nên thôi cứ theo phong tục của họ đi, họ bảo gì làm đó, làm mình thấy biết ơn cậu mình rất nhiều). Mọi người trao vòng hoa trắng loại nhỏ dài, và vòng hoa vàng thọ cho nhau.

Chú rễ lên khán đài, các bạn bè cũng lên, đàn hát nhảy nhót gì đó một lúc, rùi mọi người chụp ảnh kỉ niệm. Sau đó cô dâu lên đài, hehe :). Mình mang đôi giày cao chút, cộng thêm Lehenga hơi dài, nhiệm vụ của mình là lên đài sao cho đừng ngã :) mình chả nhìn được khung cảnh gì cả, chỉ chú ý đi có dậm váy không thui :)

Cô dâu chú rễ trao nhẫn cưới, trao hoa cho nhau, rùi bà con kéo lên chụp ảnh, cho quà, cô dâu bị trang điểm rất đậm, nên có 1 em bé bị bế bỏ lên cho cô dâu bồng, khi thấy mặt cô dâu quay ra khóc ré lên, ôi ... cái mặt để dọa con nít :)

Chụp ảnh là chủ yếu thì phải, không thấy hai bên gia đình tuyên bố hai con từ nay nên vợ nên chồng gì cả. Bà con đi tiệc cưới tụi mình được mời các món chay, mà mình hôm ngày 10/5 bị fasting nên uống nước ngọt thui :)

Khách khứa lục đục ra về, còn lại hai họ. Mình được dẫn lên tầng khác để làm lễ nhận quà từ nhà trai. Chỗ này được trang trí 4 trụ, và hoa giả, tươi xung quanh. Anh bạn B của chồng được cử ra làm anh trai của chồng, trao 1 mớ VÀNG cho mình, ôi thôi lỉnh kỉnh vàng vòng. Mình chỉ biết nhận rùi đặt qua bên. Sau lễ này anh bạn B này không là bạn nữa mà thành người nhà :). Xong lễ này, mình chả biết tên gọi là gì, mình được dẫn vào phòng nghỉ ngơi. Rồi cởi đồ trang sức giả ra, đeo đồ thiệt vô, gồm: 1 dây chuyền, 1 dây mangalsutra, 2 vòng đeo tay, 1 vòng đeo lên trán, mấy chiếc nhẫn, khuyên tai (lỗ tai mình đeo toàn loại nhỏ, nên hôm đó đeo không vừa, đành đeo loại nhỏ cũng là vàng mang từ VN qua), 2 vòng chân bằng bạc, à còn 1 khuyên đeo mũi nữa (mặc dù mình không có khuyên đeo, nhưng bấm chặc vào vẫn đeo được).

Tiếp theo mình được làm lễ trao dâu (kanyadan). Cậu mình và 1 anh bạn A của chồng, và mình làm lễ này. Mình đặt tay lên trên tay cậu, chồng mình đặt tay bên dưới, anh bạn A này rót nước ở trên.

Sau đó tụi mình làm lễ thề nguyện (cô dâu không đọc lời thề, ông thầy làm lễ biết điều đó nên làm sao cho cô dâu không cần phải đọc hay làm gì quá phức tạp), sau đó là đi quanh lửa, chỉ có 5 vòng thôi, mình dẫn 2 lần đầu, còn lại chú rễ dẫn 3 vòng sau, cô dâu chú rễ ôm qua lưng và cùng nhau cầm 1 cái rổ (hay gì đó) có chứa lúa (lúa này được bên cô dâu chú rễ mang đến và trộn với nhau, mình mang từ VN qua), vừa ôm nhau vừa đi vòng quanh lửa, vừa rung rổ để rãi lúa ra, kết thúc 1 vòng cô dâu đặt chân lên 1 cục đá, chú rễ cúi xuống lấy chân cô dâu bỏ xuống. Có lễ cột nút cô dâu chú rể nữa, mình chả nhớ nó nằm ở bước nào :)

Lúc này xong xuôi hết lễ rùi, mẹ cậu em mình về ks, còn nhà chồng và hai họ (thân) ở lại đến khi mặt trời mọc mới về nhà.
  9. th_t

th_t Thành viên mới

Em cám ơn hồi đáp của chị @copconmisa. :)

Tụi em hiện tại đang ở Mỹ và cũng đã làm tiệc cưới nhỏ nhỏ bên này rồi :) Vì gđ 2 bên đều có ý muốn làm thêm kiểu truyền thống Ấn-Việt, nên tính làm ở VN cho gọn ạ. Có ai có thông tin gì về làm lễ Hindu ở VN thì cho em hay với! Em có nhờ người hỏi thăm 3 chùa Hindu ở tphcm thì chỉ có 1 nơi từng giúp làm đám cưới, nhưng cuối năm nay họ có kế hoạch tu sửa chùa, hầy ở chùa đó thì không nhận làm lễ bên ngoài (chỉ làm tại chùa thôi)! Mời thầy ở xa về thì tụi em không kham nổi chi phí rồi :(

Anh xã của em thực ra sinh ra và lớn lên ở châu Phi ạ, và chưa có dịp đến Ấn Độ bao giờ hết á. Tụi em quen nhau khi đang học ĐH ạ, anh hơn em vài tuổi, thực ra thì không có chung lớp gì cả (vì học khác ngành), biết nhau qua 1 người bạn. Vì người bạn ấy có ý...tán em, và em không thích anh chàng đó nên mới nói là rủ thêm bạn bè đi chơi chung, và rồi thì...em gặp xã em ạ :P Không có 'sét đánh' gì đâu, hai đứa nói chuyện, thấy hợp tính, rồi từ từ quen nhau thôi à :D:D:)

Em cũng đã gặp vài ba cặp Việt-Ấn bên này á, có chị kia mới sinh bé trai, dễ thương dã man :x Em cũng có đứa bạn người Ấn đang quen 1 em người VN, rất là đẹp đôi, và hy vọng vài năm nữa sẽ cưới ;)
    Lần cập nhật cuối: 20/05/2014
    lien parmar, slowsnakecopconmisa thích bài này.
  10. copconmisa

copconmisa Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Chị @phamtram: Chị hiểu ý mọi người ghê, hí hí, cả nhà đang chờ chị update tình hình cưới xin bên đó nè. Chị làm một lèo mấy bài đọc đã luôn. Em tưởng chị ở chơi lâu, té ra chị ở cũng chưa được tới 10 ngày. Đám cưới Ấn có vẻ nhiều nghi lễ quá há, nhưng lại thấy vui. Chị đi chuyến này thực tế, thấy cuộc sống bên đó sao? Liệu sau này về làm dâu sống sót được không hả chị? Chị có ở nhà chồng được lâu không? Có hoà nhập được chưa?

@th_t: Trai nhà em có background hay ha, khác với hầu hết mọi người quen ở đây. Nhà mình cũng có vài cặp định cư bên Mỹ đó, cũng lâu lâu rồi có một em tổ chức ở bên kia, giờ thì không thấy hoạt động nữa. :) Cách đây vài năm chị thấy yêu Ấn lấy Ấn có vẻ không phổ biến lắm, nhưng giờ thì lại quá trời luôn. Một phần là các bạn có điều kiện du học nhiều hơn, phần khác nữa là người Ấn đông quá :D. Nghe thống kê thì cứ 7 người trên thế giới thì sẽ có một người Ấn hoặc là TQ. Mà VN thì chắc ít chơi với TQ, nguyên tắc kẻ thù của kẻ thù là bạn của ta, được chị em mình áp dụng triệt để nha :D Chị nghe em kể học xa thì tuởng là hai bên có điều kiện ở gần nhau, thì ra cũng yêu xa mất mấy năm. Lần này lấy chồng thì chắc là được ở cạnh nhau rồi đúng không em? Giờ em về VN chưa hay vẫn còn ở Mỹ? Em tổ chức đám cưới kiểu 2 trong 1 chắc hơi bị khó. Mà sao tụi em không về Ấn làm?

@maihuynh0302: từ roommate biến thành lovemate cũng nhanh nha em :P Trai nhà em làm nghề gì mà bay lượn tứ tung vậy? Hy vọng dù có khoảng cách địa lý thì đôi bên vẫn giữ được tình cảnh tốt đẹp như bạn th_t ở trên kìa. Nhà mình có nhiều cặp yêu gần rồi yêu xa như em đó, cũng trắc trở thời gian đầu nhưng sau rồi ai cũng kịp điều chỉnh để thích nghi với môi trường mới.

@likeyou, @slowsnake: nhà mình quân số ở HN hơi ít, chủ yếu là các bạn trong SG nhưng rồi sau đó kẻ lấy chồng cũng bay như chim. Hai bạn trước mắt offline với nhau đi để tạo tiền đề cho các bạn ngoài Bắc sau này :D

Chúc cả nhà một ngày đầu tuần suôn sẻ :P
    th_t, slowsnake0913686199 thích bài này.