1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ai yêu Nam Á và người Nam Á thì vào đây nào (Tầng 16: India - Giấc mơ trở thành hiện thực)

Chủ đề trong 'Ấn Độ' bởi phamtram, 27/03/2014.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. teressavo47

teressavo47 Thành viên quen thuộc

@Jasmine Kaur chị ơi. Em rất vui với những điều chị viết cho em, em cảm ơn chị đa chia sẽ với em. Đúng đó chị, em còn trẻ, e chưa va chạm cuộc sống, bằg tuổi em chị đã vất vả nvậy còn em may mắn được cha mẹ lo lắng bảo bọc, em chưa hiểu hết đời, cái em đag lo lắng tìm kím là một điều xa vời, phi lí, em thấy nó như cổ tích vậy đó chị. Em nữa tin nữa không. Nghe chị nói e hiểu ra rất nhiều điều.. Em tìm lên page để nhờ các chị tư vấn, chia sẽ những gì các chị học và biết đc trên đất nước ấy nên em sẽ luôn lắng nghe. Chị phương, chị cọp cũng đã chia sẽ với em rất nhiều điều, em đã suy nghĩ rất nhiều về vấn đề này. Em còn quá trẻ, e k thể gánh vác được cả một gia đình (hay một thế hệ), em không muốn giữ mối quan hệ này nữa. Em đã nói với anh ấy và anh ấy không đồng ý làm bạn, chị đừng nghĩ vì cị mà e làm nv, e đã có quyết định của e trứlc khi đọc được nhữg điều nnày và khi đọc đc nhữg điều chị nói em càg tin vào qđ của em. Chị nói đúg e suy nghĩ quá đơn giãn em nhìn đời bằg con mắt màu hồng, e đã từg nghĩ cs bên ấy rất khó khăn, e đã từg tin e vượt qa đc nhưg làm sao em có thể làm được khi chỉ có một m em? E đã suy nghĩ và em qđ dừng lại. Anh ấy lun nói sẽ qua gặp em, nt, đt xin lỗi khi em giận nên chúng em k thể "làm bạn" em chỉ có thể cắt đứt lun :( Em,thích mấy chị qá à, dù e sẽ không còn là tviên của gđ ấn nữa nhưg e sẽ luôn theo dõi các chị. Có chuyện gì em k biết các chị tư vấn cho em nhé. Hihi..
    Jasmine Kaur thích bài này.
  2. Tuyetphuong822004

Tuyetphuong822004 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Sao bi quan thế em gái, cứ để mọi thứ xảy ra tự nhiên đi. Chị cũng ko biết nên nói gì với em lúc này hết, tuy nhiên nên mạnh mẽ lên em nhé!
  3. Tuyetphuong822004

Tuyetphuong822004 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Chủ đề này nhạy cảm quá!:P Đâu thể đánh giá chỉ qua một câu trả lời được. Hắn ta nói chuyện bình thường thì có mất mát gì đâu. Cái vấn đề này đâu cần phải phân biệt Ấn hay là ko phải Ấn đâu em. Mà trên đây là trang công cộng ai cũng vô đọc được, em viết vậy ko sợ nh nguoi đọc được ah?:eek:
  4. teressavo47

hihi.. Em lượn page tới trang 25 r. Nhức đầu qá để tối đọc tiếp, r quay ngược về mấy tầng dưới nữa. Tham,khảo tình yêu đẹp của mấy chị. Lúc em đọc nấy bài viết trên nói về mấy chị đã có con r gặp ng AD nên tự nhiên em thắc mắc đó chị
  5. copconmisa

copconmisa Thành viên gắn bó với ttvnol.com

@trang_inder em Trang kể chuyện bao giờ cũng đầy sinh khí và nhiều năng lượng!!!! :D Cái hình về chandigarh mắc cười quá, hình như sai ngữ pháp nữa đúng không em? Phải là the beautiful city chứ. Curry là món quốc hồn quốc tuý của Ấn Độ, mùi curry chắc là chỉ mùi của thức ăn chứ không hẳn là mùi gia vị đâu em hén. Chị thấy em nhận xét rất đúng và tinh tế về món ăn của khu vực này. Masala đúng là hỗn hợp của nhiều loại gia vị khác nhau, nào quế nào hồi rồi cumin rồi lá curry nữa. Đến nỗi đợt vừa rồi BF chị về PK mang theo một đống mì tôm, lúc nấu ăn mùi này cũng rất nồng, át hẳn các mùi khác.

Chị với ảnh cũng thường nói với nhau là món Ấn gia vị đậm quá, cho nên ăn vào chỉ thấy mùi gia vị, đâu còn mùi gà, mùi cừu, mùi bò hay các mùi khác? Chưa kể món nào cũng giống nhau, cứ bỏ masala vào là xong hết. Ảnh cũng gật gù đồng ý cho nên giờ ảnh chuyển sang ăn món Việt, khi nào chị thèm hoặc ảnh thích thì mới nầu đồ Ấn thôi.

Riêng về đồ ăn chay, chị cũng nghe nhiều người nói là đồ chay Ấn ngon lắm nhưng chị chưa có dịp ăn. Với lại chị sợ cái kiểu nấu mềm rục, nhão nhoét của họ, cho nên chị càng sợ không dám thử. Nhưng em trang đã nói vậy nên lần sau chị sẽ cố gắng thử.

Domino hay Subway là các cửa hàng thức ăn nhanh, ở bên chỗ chị rất phổ biến. Domino ở đây thì chuyện về pizza, Subway thì giống Burger King (không biết em biết cái này không), nói chung là chị không ghiền fastfood cho nên chị ít khi ăn mấy cái này. Ăn riết rồi thấy cái nào cũng giống cái nào.

Đồ ăn Ấn tuy khó ăn đối với người Việt mình nhưng lại rất được chuộng ở nơi chị ở. Các nhà hàng Indian take away cũng như sit in nhiều vô kể. Ngay cả những nơi xa xôi hẻo lánh, nhỏ nhất thì cũng ít nhất tồn tại một cửa hàng Chinese, Ấn và Kebap của người Hồi. Ngay cả trong siêu thị thì đồ Ấn (gia vị và các nguyên liệu) cũng được ưu ái cho một vị trí riêng biệt với đầy đủ các chủng loại, đa dạng và phong phú.

Nghĩ tới đây thấy tội cho ẩm thực VN mình quá. Không biết mấy cơ quan làm ăn sao mà thấy đồ ăn VN không có được sự ảnh hưởng và lan tỏa rộng rãi như vậy.
    --- Gộp bài viết: 16/08/2014, Bài cũ từ: 16/08/2014 ---
    @teressavo47 Hi em, đọc xong chuyện của em mà chị không biết nói sao luôn vì không ngờ kết cục lại thành như vậy :D

Nói một cách khách quan thì những điều mà chị @Jasmine Kaur chia sẻ với em là không sai. Trong số các chị lấy chồng Ấn mà chị biết thì chị ấy là "ẤN" nhất vì chị ấy trước khi làm dâu đã sống một thời gian khá lâu với một gia đình Ấn để học tập việc chăm sóc gia đình, nội trợ, lễ nghi phong tục. Chưa kể chị Jasmine còn sống chung với gia đình chồng cho nên những va chạm trong đời sống hôn nhân, chị nghĩ chị ấy khá rành rẽ. Thêm một điểm nữa là chỉ còn nói được tiếng Punjab, hahaha, thành ra em muốn khai thác điều gì về đời sống phụ nữ sau hôn nhân ở Ấn cứ bám vào chị jasmine và chị @gee cho chị. Hoặc là chị @Shona Thao. Nhưng chị này em phải chờ, :D

Chị Jasmine nói vậy không có ý làm em hoảng sợ đâu mà là vẽ nên một bức tranh hiện thực về đời sống làm dâu ở Ấn cho em đó vì mọi người thấy em chưa hình dung được, ai dè em sợ chạy mất dép. Chị thấy em rất ngây thơ và đáng yêu, con gái Nam Bộ chắc vậy :D (Chỗ chị ở cũng có một chị người Tây Ninh, suốt ngày bị mọi người chọc vì chị ấy kiểu mắt tròn xoe ngơ ngác, hahaha.) Như em tự nhận, em không có kinh nghiệm sống nhiều, chưa va chạm, được sống trong sự bảo bọc của gia đình cho nên em rất hoang mang, lo sợ khi đối diện với một tình cảm xuyên biên giới, xuyên lục địa như vậy. Mà cũng đúng thôi, lấy chồng Tây, chồng Mỹ thì ai cũng dễ tưởng tượng, lấy chồng Ấn, nghe tới Ấn Độ là thấy hãi rồi, cho nên có mấy ai khuyến khích hoặc chia sẻ thông tin gì đâu. Việc em thiếu thông tin, nhiều thắc mắc là chuyện đương nhiên, việc em đem những hoài nghi và lo lắng của mình để mọi người giải đáp là điều đáng hoan nghênh. Chị cũng đồng ý việc em lo xa, tìm hiểu xem thử đời sống làm dâu bên đó thế nào, tương lai ra sao... Tất cả cho thấy em có một thái độ nghiêm túc và biết suy nghĩ, không chờ nước đến cổ rồi mới lò dò bơi.

Tuy nhiên, chị không có ý khuyên em là tiếp tục quan hệ hay dừng lại vì những ưu nhược điểm mà chị Jasmine đã chỉ ra. Mà chị muốn nói rằng những chia sẻ của mọi người đều mang tính chất tham khảo và nó đôi khi chỉ đúng trong trường hợp của họ mà thôi, và nó nhiều khi chỉ chính xác vào thời điểm mà họ chia sẻ. Thời gian qua đi, vật đổi sao dời, thương hải tang điền, cảnh vật còn thay đổi, huống chi con người? Nếu là người khôn ngoan thì tốt hơn hết chúng ta không nên đi theo y chang những chỉ dẫn của người khác mà chỉ nên lắng nghe, quan sát, đối chiếu với hoàn cảnh của bản thân và từ đó tìm ra giải pháp cho riêng mình.

Chúc em cuối tuần vui vẻ. :)
    --- Gộp bài viết: 16/08/2014 ---
    P/S: Hóng phần tiếp theo của em @trang_inder :)
  6. thiyathao9193

thiyathao9193 Thành viên quen thuộc

Chào các chị ạ
    Sau một thời gian học tiếng vịt hắn thủ thỉ vs e thế này'tao........iu........em'
    E hết chuyện ạ
    Chúc cả nhà mình lun hp ;)
  7. teressavo47

@copconmisa trước hết em cảm ơn chị đã quan tâm và tư vấn cho em. Em đã suy nghĩ đến chuyệb tương lai, nhưg đúg là nó còn quá xa chị à, em cón hơn 1 năm mới hoàn thành chương trình học của em. Em còn cả tương lai dài phía trước, cái em đag lo nó hơi xa với :)
    Em đem những thắc mắc những điều em chưa biết hỏi G (trai của em) thì G trả lời cho em biết tất cả, cũng có nói thẳg về việc cuộc sống bên ấy như thế nào đối với em. Em nói với G là em không thể lên trại sống với G vì xung quanh toàn là con trai, em cũng k thể sốg với ba mẹ G vì k ai bên cạnh e, k ai bảo vệ em (chưa chắc có G bên cạnh G sẽ bảo vệ em trước ba mẹ G nữa). Em có rất nhiều lí do để k thể tiếp tục mối quan hệ này chị ơi. Thêm nữa G k thể bỏ việc hoặc em k thể xin việc cho G ở VN hay một nước thứ ba nào cả. Việc sống ở biên giới thường xuyên xảy ra chiến tranh, bắn phá (mới cách đây mấy ngày PK bắn qa, hai bên đánh nhau nhưg chắc nhỏ thôi), em nghe mà sợ rùng mình. Em đã luôn nghe và biết về ÂD với suy nghĩ đó là một nước cổ hủ phog kiến nhưng em k sợ đất nước ấy. Sau khi các chị kể cho em nghe về hiện thực cuộc sống bên ấy em mới biết nó khác xa qá trời qá đất với suy nghĩ của em. Nhưng chị biết đó tất cả những câu trả lời em biết được thì do G nói chứ em đâu có biết đúng hay sai, thật/giả :D
    Em đag đợi chị son thao ổn định để hỏi về cs ở karmis. Vì chị ấy ở cùng vùng với bạn em. Hihi, mà chị nè, chắc tại e ngơ ngác nên cứ thấy mọi thứ màu hồng, việc đi lấy ck là việc quan trọg cả đời mà em nghĩ như đi du lịch ấy. Em thấy em đặt hi vọng qá trới trong khi em còn chưa đc face to face :D. Em nói muốn dừng lại, chia tay vì sợ k có tương lai, nhưng G k chịu, cứ bảo em đợi, tập trung học và "we will do our best". Bây giờ em kể cho các chị nghe những điều em hỏi và được trả lời, mấy chị xem coi là thật giả nhé :D
    _em hỏi gđ anh có bao nhiu ng: 4 người, 2 anh trai và 1 em gái điều đã lấy chồng/vợ ở riêng và k ai sống với ba mẹ.
    _em hỏi em sẽ sống ở đâu, em sẽ k ở chung với anh trên camp vì toàn là con trai, ở với ba mẹ được k: we have a family quarters ,but it is not here.You are allow to live with me only in family quaters" rồi em nói sẽ sống với ba mẹ "I think it will be hard for you because they didn't speak english,how you talk with them"..
    _em hỏi anh nghĩ sao về vấn nạn bạo lực gia đình, anh có đánh em không nếu em cãi lời anh: anh là người có học và anh có em gái đi lấy chồng, anh ngăn cản điều đó, không bao giờ anh đánh em (cái này chưa chắv đâu anh :D)
    _em hỏi về của hồi môn, em sẽ k đưa đâu, với phong tục của em anh đã k cho thì em cũng k cho quên đi: anh không cần, gia đình anh không cần, lúc em gái anh đi lấy chồng gia đình anh không có đưa của hồi môn.
    _còn nhiều điều nữa khi nào em nhớ em kể cho mấy chị nghe, nc nhìu quá em k nhớ hết. Vấn đề "trai nghe mẹ" thì em đã nghe mấy chị nhắc đến rất nhiều, em cũng rất sợ nhưg em chay r, ở VN này cũng thế, quen nhau 9 năm đến năm thứ 8 mẹ nói bỏ em là bỏ trong một nốt nhạc đó chị :(. Em mong rằng sẽ được anh 50:50 cân bằng hai bên giống mấy chị ý :3...
    Thật sự thì chúng em chưa ctay, em muốn nhưg G thì k. Nhưg hiện tại em dẹp hết, em tập trung học cho xong, khi anh nói đốn chuyệb tình cảm em đá đi hết. Chắc nghe mấy chị lôi chuyện chính trị thời sự ra nói cho hết ngày :D. Nếu anh có lòng thì qa tìm em, còn k thì em sẽ xxem như bạn bè để luyện anh văn. Em đag rág cố gắg lấy cái toiec mà sao gian nan qá. Em,lót dép đợi chị Thao về :3
    Khuya lạnh lẽo nha chi @Tuyetphuong822004
    --- Gộp bài viết: 17/08/2014, Bài cũ từ: 16/08/2014 ---
    chị @Jasmine Kaur ơi.. Sao chị có thể sống ở bên ấy, chung với một gđ ng Ấn để học tập việc gđ vậy chị? Những điều chị chia sẽ với em rất chân thực, em đọc mà y như e đag sốg ở đó vậy. Chị cọp kêu em bám chị với chị gee nếu muốn về ấn sống :D
  8. thiyathao9193

thiyathao9193 Thành viên quen thuộc

Toeic thì cứ economy 1 ,2,3,4,5 mà học e nhé:)
    teressavo47 thích bài này.
  9. copconmisa

copconmisa Thành viên gắn bó với ttvnol.com

10. teressavo47

chắc em phải đi từ sãnh (tầng 1) vào chứ nhảy ngang tầng 16 thế này c nhìu điều eem đọc thấy còn xa lạ qá :)