1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ai yêu Nam Á và người Nam Á thì vào đây nào (Tầng 17: India - Yêu và ghét)

Chủ đề trong 'Ấn Độ' bởi Tuyetphuong822004, 22/02/2015.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Linhnguyen121

Linhnguyen121 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

E bị y như c đó c @sandy_thao . :(
    Nói chung ở với ng Ấn khó chịu lắm. Tụ tập rồi cái gì mình cũng phải trình mặt ra, nói thì toàn tiếng Ấn, mình nhăn nhó ko ra thì tỏ vẻ ko vừa ý. Vài tiếng ko hiểu gì thì phát điên. Nói ra thì đúng ra là ai cũng bảo don't worry. Ko có sự đồng cảm. E cũng bị trầm cảm vậy á. May mà còn đi làm, mỗi ngày đi ra khỏi nhà lòng vui phơi phới. :D
    --- Gộp bài viết: 03/03/2015, Bài cũ từ: 03/03/2015 ---
    Hnay vắng e nhà Ấn vắng tèo nhá. Hnay e đi phỏng vấn xin việc :D. Ko bít có đc ko nữa. Hihi. Phỏng vấn con ng ta tận gần 2 tiếng. Hic hic
    katie0412 thích bài này.
  2. Tuyetphuong822004

Tuyetphuong822004 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Phỏng vấn gì mà kinh thế! Mà chắc xin vô làm việc to tát nên mới lâu thế.
  3. sandy_thao

sandy_thao Thành viên quen thuộc

@Linhnguyen121, câu cửa miệng của người Ấn là 'don't worry, everything will be fine', và 'don't worry, i will...'. Nhưng cái thì tương lai đó không bao giờ xảy ra đâu, họ hứa cho có hứa, nhưng sau đó tai này sẽ qua tai kia, nếu sau này hỏi lại họ sẽ tròn mắt ngạc nhiên và hỏi lại mình như chưa nghe bao giờ, một câu chuyện chị đã từng phải lập lại ba lần với cùng 1 người và họ vẫn hỏi như mới nghe lần đầu tiên :)). Lúc đầu thấy điên lắm, sau đó thử với vài người tình trạng y chang nên an ủi chắc trí nhớ họ có vấn đề
  4. Linhnguyen121

Linhnguyen121 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Ui ko c ơi! E xin có làm nv kinh doanh xnk thôi. Mà pv gì rõ kinh. Chắc mẩm đc lên làm trg phòng luôn á. =)). Chả có tý kinh nghiệm nào mà phỏng vấn đến sợ ý. :))
    hongnhung1218 thích bài này.
  5. sandy_thao

sandy_thao Thành viên quen thuộc

Thôi để Thảo bắt đầu với tính cách của người Ấn mà Thảo nhận thấy ở đây nha. Hi vọng những vùng khác sẽ không như thế. Người Ấn rất hay hứa hẹn, nếu bạn hỏi họ bất cứ điều gì họ sẽ rất vui vẻ và nói rằng ' don't worry i will help you' sau đó bạn hãy chờ hãy đợi, nếu nóng ruột quá hỏi lại thì sẽ nhận được câu trả lời là 'don't worry, just wait' , sau đó đợi tiếp và đợi mãi.
    Ngay cả trong gia đình vẫn thế, đơn giản Thảo cần đi ra chợ, chồng thì không có ở đây, gặp em chồng nói nhờ dẫn ra chợ mua ít đồ vì Thảo không bao giờ được đi đâu 1 mình kể cả cái cửa hàng cách nhà có 5 căn thôi, một lần tự ý đi mua nửa kg đường mẹ chồng phát hiện hỏi ai dẫn đi, Thảo bảo Thảo tự đi, mẹ chồng tức giận la quá trời, đó cũng là lần đầu tiên Thảo bị la. Nói tiếp vụ em chồng, gặp nó bảo dẫn thảo đi mua vài thứ cần thiết nó hỏi để làm gì, Thảo giải thích những thứ cần mua, mua làm gì, nó nói ok đê nó dẫn đi, Thảo đợi 3 ngày, qua ngày thứ 4 hỏi nó ''when you will take me go market?, nó nhìn Thảo bằng con mắt ngạc nhiên hỏi lại ' why you need to go market?, what you need to buy?', mình tức nghẹn ko nói được câu nào. Lần khác muốn mua đậu que ăn, nói em chồng mua giùm, nhắc liên tục cứ thấy nó ra ngoài là nhắc, sau đó 2 ngày hỏi nó mua đậu que chưa, nó hỏi lại mình ''when you said me? You need it?', rồi xong ko nói nữa. Qua người khác, thím chồng, sáng nói thím dẫn giùm ra cửa hàng mua ít đồ, mình cần thứ này thứ này, thím bảo ok, để dẫn đi, mình đợi , đợi đến trưa qua hỏi chừng nào dẫn mình đi được, thím quay qua hỏi ''why you need to go there, what you need to buy'. Hết ý kiến. Còn bạn bè hả, hỏi họ thông tin gì, họ sẽ trả lời ''don't worry, i will send you now' rồi 1 ngày 2 ngày cũng không thấy đâu, hết phim. Ức chế tập 1.
    Cái thứ 2 là người Ấn rất tỉnh, thậm chí nợ tiền không trả thái độ vẫn rất bình thường, thí dụ lần Thảo về VN, bạn sandy nhờ mua đồ giùm áo khoát, rồi mình cũng mua, về ấn đưa xong, tiền ko trả hết nợ lại, 1 tháng 2 tháng không trả, gặp mình vẫn tỉnh queo, hết chịu nổi nói Sandy nhắc đi, sandy nhắc khéo thì bảo sandy là, áo đó đẹp sếp trong office thích, lấy rồi, giờ nó cũng ko có được xài, nên nó đâu trả lại tiền được. Sandy về bảo họ đâu có xài đâu nên không đòi tiền được. Xong 1 người. Đến người khác, muốn mua quà tặng vợ đồng hồ nhờ mình mua giùm, mình mua, về đưa, thằng đó bảo để nó đem về coi đồng hồ chạy tốt không đã, rồi trả tiền lại sau giờ cũng đang kẹt tiền, 1 tháng, 2 tháng, gọi hỏi khi nào trả, nó bảo ah đồng hồ chạy tốt lắm nhưng giờ vợ nó không thích nữa muốn trả lại, Sandy bảo nhờ mua giùm giờ trả lại ai xài, nó bảo vậy nó giữ khi nào có tiền nó trả, 3 tháng rồi, gặp mình vẫn tỉnh bơ, tiền không trả nhưng vẫn xài bình thường. Ức chế tập 2.
    Cái thứ 3, nếu không thuộc hai trường hợp trên sẽ có dạng tính cách này, bạn nhờ họ gì, họ giúp kèm điều kiện là phải mua caí này cho họ, cái kia cho họ, đặc biệt càng thân sẽ đòi thẳng không ngại ngùng, và quà phải là hàng xịn nha, đồ thường không thèm đâu. Như em chồng có đứa bạn gái, Thảo cũng chỉ nghe thôi không nói chuyện, nhưng nó rất hay chat với Sandy, đợt Thảo về việt nam, nó hỏi sandy Thảo có mua quà cho nó không, sandy hỏi Thảo, Thảo nói có mua 1 cái ví cho nó rồi vì nghĩ dù sao cũng có thể là chị em bạn dâu tương lai, sau đó mấy ngày nó hỏi lại Sandy là mua quà cho nó chưa, Sandy bảo có mua ví, nó nói lại nó không muốn ví, mua áo khoát xịn cho nó đi, Sandy quay qua nói Thảo với thái độ rất vui vẻ là nhỏ đó muốn được tặng áo khoát không thích ví. Thảo bảo dẹp thảo không có tiền. Về ấn đưa ví cho thằng em chồng nó mở ra hỏi sao trong ví không có gì hết vậy, rồi vứt qua 1 góc luôn. Thằng bạn thân Sandy, trước đây nó cũng hay giúp đỡ sandy, lần sandy qua việt nam nó nhắn Thảo đòi quà, Thảo mua 1 cái áo khoát 500k gửi cho nó, đến lúc Thảo qua ấn, nó mặc cái áo đó rất thường xuyên, sau đó kêu Thảo nói là áo Thảo mua không tốt tặng nó quà rẻ tiền, mặc 1 năm giờ cũ rồi, nó muốn áo xịn hơn nữa. Về VN là nhắn hỏi liên tục.

Những điểm này nếu ai đến ấn ở thời gian ngắn không thể biết được, phải sống với họ, va chạm rồi mới biết, chứ lúc đầu đến mình còn là khách thì không thể biết được đâu nha, nên nếu chỉ đến ở 1 vài ngày thì không thể nói rằng khi sống chung họ sẽ luôn tốt như thế, cái gì mới nó cũng đẹp hết, sống lâu mới biết thực tế thế nào. Rất may Sandy hiền và không có những tính cách naỳ của người Ấn, nhưng hễ nói Thảo là người naỳ hứa thế này người kia bảo sẽ giúp thế kia là Thảo bảo ' indian style, i don't believe'. Ổng nhăn nhó nói Thảo khó chịu quá. Nói thiệt chứ ở Việt Nam mà có những tính cách naỳ là sẽ bị quýnh đó.
    Jann, Bam.Bi, Ruagirl6 người khác thích bài này.
  6. Tuyetphuong822004

Tuyetphuong822004 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Công nhận họ tỉnh quá trời!. Cũng may em sẽ ko sống ở Ấn, mới qua 1 vài ngày thì chưa thấy vấn đề gì. Nhưng em ghét nhất cái tính lề mề của họ. Bực kinh khủng.
    Linhnguyen121 thích bài này.
  7. xtrandn

xtrandn Thành viên tích cực

hi, mọi người chỉ giùm cách post hình lên với. nhớ là @cop có hd cho ai đó làm rùi mà chị tìm ko ra.
    katie0412 thích bài này.
  8. hongnhung1218

hongnhung1218 Thành viên rất tích cực

9. copconmisa

copconmisa Thành viên gắn bó với ttvnol.com

@xtrandn chị ơi, khi mà chị gõ bên cạnh cái tab "gứi trả lời" có cái "đến bản đầy đủ", chị nhấp vào, sẽ thấy mục "chèn ảnh". Trước khi chèn thì chị phải resize nó nhỏ xuống, chị vô phần e.d.i.t rồi resize chừng 50 sau đó lưu lại và post lên. Upload ảnh xong thì sẽ có dòng chữ chèn ảnh. Chị click vô, vậy là xong.

@sandy_thao ê bà, bà hiền quá vậy? Gặp tui là tui chửi nát nước, chửi tắt bếp chạy không kịp luôn chứ gì. Người Ấn nổi tiếng keo kiêt, bủn xỉn. Mình đọc từ tầng 1 rồi gặp cả những topic trái chiều nên nghe những bạn đi du học ở Ấn than phiền dữ lắm. Mình cũng từng gặp một trường hợp "kiết" vô cùng. BF tui kêu, đối với người Ấn/PK nhiều khỉ phải insult thì họ mới chịu làm mấy cái việc đã hứa cho mình. Vậy mới được việc.
    Linhnguyen121 thích bài này.
  10. xtrandn

xtrandn Thành viên tích cực