1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ai yêu Nam Á và người Nam Á thì vào đây nào (Tầng 17: India - Yêu và ghét)

Chủ đề trong 'Ấn Độ' bởi Tuyetphuong822004, 22/02/2015.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. gee

gee Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Katie0412 chị cũng ủng hộ em qua Ấn thực tap. Sau 6 tháng về chị cam đoan e sẽ trưởng thành rất nhiều vì ở Ấn được thì ở đâu cũng sẽ thấy hạnh phúc. ..... hơn ở Ấn. Hehe. Câu này trai Ấn nói đó. Nếu có cơ hội chọn lựa thì nên ở mumbai vì là thành phố lớn năng động nhất Ấn độ, dân ở đây nói tiếng Anh nhiều nên đi lại dễ dang tự do chứ không như bắc Ấn ra đường toàn làmdấu . Thêm nữa có nhiều người Việt ở đây, có lãnh sứ quán Việt nữa nên yên tâm thuận lợi hơn.
    Mumbai giống sài gòn toàn dân tứ xứ hội tụ nên có cả trắng cả đen, giao tiếp với nhau bằng tiếng Anh . Vậy là hiểu nha. Nghe mấy đứa em họ làm ăn ở mumbai thì giới trẻ ở đây cũng thoáng và yêu đương thoải mái, bar club phủ phê. Còn mấy khu bắc Ấn là tối 9 giờ leo vô mùng ngủ rồi, thức cũng chỉ để đập muỗi coi cô dâu 8 tuổi thui.
    Tuy nhien tuổi trẻ không ngại khó, ở punjab cũng hay, ngắm trai đẹp quấn turban, các di sản văn hoá hoành tráng tập trung phía bắc nhiều.
    Jann, copconmisa, xtrandn2 người khác thích bài này.
  2. katie0412

katie0412 Thành viên rất tích cực

Cám ơn các chị hehee Em nói ba mẹ nge, ba mẹ ko cản cũng ko ủng hộ haha
    Để em đợi thêm 1 tuần nữa, tại e muốn xem mấy chỗ khác có nhận e ko, ở Malay, Indo. Còn ngày mai, 12 giờ trưa của Ấn thì e phỏng vấn lun cái công ty ở Mumbai, nếu mà đc nhận thì chắc e bỏ cái YoChina ở Punjab....e cũng chưa chắc nữa. Em bít chị @gee hình như chị ở Banglagore, em tòm tem qua đó mà ko có công ty nào có reply e hết [-(

Em hỏi 1 bạn trong Aiesec ở Punjab là con gái ra đường chơi vào ban đêm có an toàn ko, nó trả lời Ko @-)
    Mà thằng này mắc cười, nó phỏng vấn e mà nó cứ nói I like u rồi còn cái vị trí ở YoChina là do nó pm Skype cho e nói là em nên thực tập ở vị trí này, rồi ra sức dụ e đồng ý phỏng vấn với công ty vì trc đó, có 1 trường cấp 2 bên Punjab nhận e, e ko mún đi, e nói nó bít vì nó quản lí thông tin. Toi khi YoChina vừa đồng ý hợp tác với Aiesec thì nó pm em....ôi cái cuộc đời...chuyện cứ như đùa...hài
  3. may_trang

may_trang Thành viên gắn bó với ttvnol.com

@katie0412 : Chị cũng ủng hộ em sang Ấn thực tập nếu như ko có lựa chọn nào từ những nước khác tốt hơn, ở đâu cũng là con người với nhau, cũng có người tốt kẻ xấu, đi đâu thì cũng cứ nhớ "1 điều nhịn, 9 điều lành" là đc rùi, đừng tỏ ra xù xì gai góc, cứ làm 1 con thỏ hiền lành cùng 1 mớ vũ khí cất trong người và tự bảo vệ chính mình ... Cứ đi để trước hết là tích lũy kinh nghiệm, kiến thức cho bản thân, va chạm với thực tế, với những nền văn hóa khác nhau, sau đó là cũng để cho tinh thần em khuây khỏa hơn, chị nghe em nói em vẫn chưa quen với việc ko còn ai nấu cháo skype thì chị biết là vết thương trong em vẫn còn đó nên cứ đi để thấy rằng vẫn còn rất nhiều màu hồng chung quanh ta.

Theo như chị thấy, ko chỉ riêng gì Ấn, nếu e đi thực tập ở bất kỳ 1 nước nào khác , phải make sure về vấn đề chỗ ăn, chổ ở thế nào cho rõ ràng, chứ xứ lạ quê người, mình lại ko rành ngôn ngữ địa phương, nếu nhận 1 cục tiền rùi phải tự đi tìm nơi ăn, ở thì nhiêu khê lắm nhen em, còn chứa đựng rủi ro nữa nên hãy chọn nơi nào mà họ cover hết mọi thứ cho mình, hoặc nếu họ ko cover thì nơi đó mình fai nắm rõ trong lòng bàn tay, có người quen hoặc dễ dàng tìm sự giúp đỡ khi cần thiết.

@nahi_girl : nghe em kể chuyện hỏi xem tiền VN làm chị nhớ hồi chị mới sang Ghana, mọi người cũng ríu rít hỏi thăm tiền tệ của nước mình trông như thế nào, chị thiệt tình móc hết trong ví xòe ra để quảng bá từ tiền polyme cho đến tiền giấy, họ "wow" 1 hồi rùi họ rút tờ 200k nói là "this is the best design, can i take it?", xong 1 người khác rút tờ 500k "can i take it" ... làm chị muốn cắn lưỡi lun :((
  4. Nitinva

Nitinva Thành viên tích cực

@Lavende Trai chị đạo Hindu, ổng nói ổng ăn non-veg food bình thường, ko vấn đề gì giống trai e. Hôm qua c hỏi ổng cho c nói chuyện với mẹ đc ko, c muốn gặp tối nay, ổng nói ok, vì mẹ ổng cũng xem hình c rồi, ba biết thì mẹ cũng phải biết thôi, với chị thấy tối nào ổng chat với c rất tự nhiên, video call cũng rất tự nhiên ko có vẻ giấu giếm nên chắc mọi người trong nhà đều biết, mẹ cũng nói chị dễ thương nhưng ko nói thêm gì nữa, vẫn giữ silent mode. Chị đọc mấy bài viết trước của chị Thảo vs chị Cọp thì silent mode ko có nghĩa là đồng ý, có khi ba mẹ chỉ nghĩ ổng đang quen chơi bời cho vui, vẫn còn quá trẻ để lấy vợ, và đến tuổi lấy vợ thì sẽ nghe lời ba mẹ thôi, tình yêu của tụi chị chẳng là gì. Ổng thì nói ba mẹ ổng ko giống những ba mẹ khác, ngày xưa hai người đến với nhau cũng bằng tình yêu ko phải vì hôn nhân sắp đặt, nên 2 ng có suy nghĩ rất thoáng, mẹ rất hiền nên trai bảo chị ko cần lo.
    Hôm qua hai đứa c vẫn nói chuyện vui vẻ tình cảm, tụi chị còn bàn vs nhau khi chị gặp mẹ thì phải nói gì nói gì, sáng nay c dở chứng kiếm chuyện gây ổng, chuyện là c có dạy ổng mấy câu tiếng việt, sáng nay hỏi lại ko nhớ j hết nên c nổi điên lên la ổng, mà mỗi lần vậy thì ổng cứ nói baby i love u, vậy là c nói đừng bao giờ nói 3 từ đó với tui nữa, vậy là ổng im lun tới giờ, c cũng ko thèm nói j lun. Vậy là kế hoạch nói chuyện với mẹ ổng tan vỡ, nhiều lúc c nghĩ thôi yêu vậy thôi chứ c ko lấy ổng đâu, c ko ở Ấn được, mà chị với ổng thì ko có khả năng sống ở nươc thứ 3 như em, chị search google thấy mặc dù Ấn Độ là một nước có nền văn hóa phát triển đặc sắc nhưng cách sống và phong tục tập quán vẫn còn cổ hủ, hơn nữa phụ nữ vẫn là inferior, c ko có tí tự tin nào để hòa nhập, nhìu lần nói chia tay cũng vì suy nghĩ này, nhưng mỗi lần c nói chia tay đi e ko sống ở Ấn đc đâu, e ko xa gia đình xa quê hương đc, ko nên để mọi chuyện đi quá xa, thì ổng lại nói "e nghĩ e nói vậy thì tôi sẽ chia tay e hả, xin lỗi e ko bao giờ tôi bỏ em đâu đừng nói nữa", chị cũng xác định là ko tin mấy lời này 100%, nhưng vẫn mềm lòng, nên vẫn cứ yêu. Đằng nào cũng dính vào rồi, bỏ trc hay bỏ sau cũng vậy, chỉ là đau thêm 1 tí thôi.
    @katie0412 e còn trẻ cứ đi để trải nghiệm đi e sợ gì, chắc chắn là ra nước ngoài e sẽ học đc nhiều thứ rồi, chúc e may mắn.
    Lần cập nhật cuối: 27/04/2015
    Lavende thích bài này.
  5. xtrandn

xtrandn Thành viên tích cực

@katie0412 : nếu bao ăn ở thì 300 usd là thoải mái ở Ấn, còn ở Mombai thì oke, chị vote cho Mumbai vì nó gần như HCM của Ấn về kinh tế và con người cũng thoáng hơn, khí hậu mùa hè cũng mát mẻ tàm 30 32 độ chứ không nóng như Gujarat mặc dù có gần nhau ( chắc do có biển). không biét ở vùng khác thì sao mình đã từng ở Gujarat mùa hè, đúng là nóng hơn 40 độ và cao điểm là giữa tháng tư đến đầu tháng 6 là đã có mưa rồi. từ 2-4h chiều là đỉnh điểm của nóng, mặc dù nóng trên 40 độ nhưng chị vẫn thấy dễ chịu hơn cái nóng của miền Trung VN, buổi tối có gió mát chứ ko nóng như miền Trung mình.
    --- Gộp bài viết: 28/04/2015, Bài cũ từ: 28/04/2015 ---
    @gee lần đầu chị nghe cái vụ "ra dấu" gee ơi, ra dấu sao kể nghe với, muón biết ghê
    katie0412 thích bài này.
  6. Tuyetphuong822004

Tuyetphuong822004 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Tụi mình sẽ đi huởng tuần dập mật ở Munnar các nàng ơi! Mình coi trên mạng thì thấy toàn ruộng bậc thang, có nàng nào biết thông tin về chỗ đó ko?
    Trong khi mình lo lắng ko biết đám cưới có chuẩn bị kịp ko thì chàng nhà tớ lại lo ngày cưới ở Ấn chàng ko nấu cho mình ăn được thì mình ăn cái gì. Thì ráng nuốt cari chứ làm sao.hihihi.
    Katie chắc đang đau đầu suy nghĩ chẳng biết chọn chỗ nào. Em cứ liệt kê cái được ko được của mỗi nơi rồi suy nghĩ. Đi xa cũng lo lắng lắm chứ.
    Mọi thứ chuẩn bị đám cưới cũng sắp xong thì chàng báo tin chưa mua nhẫn cưới. Mà rỏ ràng đã nói mình anh mua nhẫn cưới rồi. Chàng bảo anh mua rồi mà để ở Ấn chứ đâu có ở đây, còn trách mình sao ko nói cho chàng biết phải đem nhẫn cưới. Có điên ko cơ chứ???
    hongnhung1218, katie0412Nitinva thích bài này.
  7. Nitinva

@Tuyetphuong822004 chồng c wa đây r hả chị, ăn lễ với gia đình c hả, vui ko chị? Ngày 9/5 c cưới ở VN hả, vậy ngày mấy ở Ấn? E xin lỗi e bị tò mò c trả lời cũng đc, ko cũng ko sao ạ. Chị sướng gê qua bên đó đc chồng nấu cho ăn, anh cưng vợ gê c ha
    Lần cập nhật cuối: 29/04/2015
  8. Tuyetphuong822004

Chồng chị chưa về, tuần sau anh mới về. Thứ bảy tuần sau chị cưới rồi sẽ bay đi Ấn với chồng luôn. Chị cũng chẳng biết ngày nào cưới bên đó nữa.hihihi.
  9. Nitinva

C
    hồi hộp ko chị? Chuẩn bị xong hết chưa chị? Bên đó qua đây mấy người? Bạn bè chi gặp chồng chị hết chưa?
  10. Tuyetphuong822004

Vẫn chưa xong em ơi. Hôm nay chị vẫn đi làm chiều nay mới về quê để chuẩn bị tiếp. Chỉ có anh và một người bạn qua thôi. Chỉ gặp được vài người bạn mấy lần trước anh qua thôi vì anh qua VN cũng ít ngày ko ở lâu. Khổ lắm! Phải tranh thủ qua VN rồi về Ấn để thăm mẹ nữa, mai mốt mỗi lần về quê chắc chia nhau ra mà về..hhihihi
    Nitinva thích bài này.