1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

AIKIDO Thành phố - Loạn 12 Sứ quân.

Chủ đề trong 'Võ thuật' bởi aikidoka_20, 13/03/2006.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. devil2005

devil2005 Thành viên mới

Mừng quá, mừng quá. Cứ theo cái đà này thì thế nào Aikido Việt Nam trong vài năm nữa cũng sẽ có các Shihan 8, 9, 10 đẳng tương đương với Nhật rồi, rồi tiếp thêm vài năm nữa thế nào cũng có người đứng tách riêng ra lập thành AikiVietNamkai, hay là VietNamAikikai gì đó để sánh vai cùng Aikikai Nhật Bản roài. Đến lúc đó môn sinh Aikido Việt Nam sẽ không cần lúc nào cũng phải trông ngóng Aikikai hay Tenshinkai cấp bằng làm gì cho mệt. Hehehe.Các Shihan của Việt Nam lúc đó không chừng sẽ đi ngược qua Nhật tập huấn seminar cũng nên ấy nhỉ???? Mừng lắm thay, mừng lắm thay.
  2. Davidnguyen08

Davidnguyen08 Thành viên mới

Tôi có một đề nghị với các anh em có tâm huyêt với Aikido Vn (Sàigòn nói riêng). Ngoài việc lập trang web riêng cho Aikido VN, chúng ta nên tổ chức những buổi semina để anh em tham gia thảo luận và nghiên cứu thêm (trong khi chở đợi hội Aikido thành phố làm chính thức).
    Tuy hiện nay chúng ta mỗi năm đều có các Shihan của Nhật qua tập huấn nhưng ít quá và do hạn chế về ngôn ngữ nên anh em không hỏi được nhiều. Nếu ta có những buổi tập huấn riêng (mỗi tháng 01 lần) thì mọi người cũng sẽ học hỏi thêm được từ những người khác nữa . Mặt khác hiện nay một số sư huynh ở hải ngoại có trìnhđộ khá cao (Adlm, ngDaLat ,fourever) cũng quan tâm và hổ trợ Aikido VN (bằng cách post bài về kỹ thuật cũng như thông tin - http://www.mahcmc.com/forum/ của Akido - có những bài của anh Aiki va NgDalat rất hay ). Nên nếu có những gì thắc mắc chúng ta có thể nhờ các anh giải thích.
    Chúng ta cần phải luyện lại những căn bản thât kỷ thì mới có thể tiến được.
    Mong được sự đóng góp của các anh em .
    Thân
  3. PhanTran

PhanTran Thành viên mới

Theo đường link của anh David, mình thấy diễn đàn Aikido bên đó rất hay, có nhiều bài chất lượng, mà lại có box riêng về Aikido. Bên đó cũng đang muốn lập 1 website về Aikido, sao 2 bên không kết hợp lại nhỉ, cũng đều vì mục đích chia sẻ kiến thức cho Aikido VN lớn mạnh mà.
    http://www.mahcmc.com/forum/viewtopic.php?t=326&sid=2f7aa077320a7d94d9784d786a21ff5f
  4. caimatkhongchoiduoc

caimatkhongchoiduoc Thành viên mới

Hi anh em,
    Các anh em lập website ra thì cũng tốt thôi, nhưng tác dụng tham khảo là chính.
    Ai đó lại còn đòi tổ chức hội thảo, seminar gì đó. Ý tưởng thì tốt thôi, nhưng hơi bị khó thành công lâu dài. Tui đã chứng kiến rồi, luyện Aikido ông nào cũng khăng khăng mình là đúng, chả ông nào chịu nghe ông nào cả. Trên Hội cũng thế, mà trên sân cũng thế. 5 đẳng cũng thế, mà đai nâu cũng thế thôi. Bây giờ tổ chức hội thảo, ai đứng ra chủ trì? Ai đứng ra điều hành? Các anh em định lập ra một Hội Aikido thứ 2 chăng? Nếu có cái hội này ra đời, tui nói thực, rồi nó cũng sẽ um sùm như Hội hiện nay thôi.
    Cái chính là nhân cách con người, chứ không phải chuyện trình độ võ thuật. Có được nhân cách biết điều, biết lắng nghe, học hỏi, tôn trọng lẫn nhau thì làm gì cũng được cả. Còn đã không chịu nghe nhau thì có lập 100 cái website, 100 cái hội thảo cũng thế mà thôi. Anh em tự nghĩ xem chính chúng ta đã có được nhân cách ấy chưa rồi hãy bàn chuyện tụ hội.
    Vài lời nói thẳng, anh em đừng giận.
  5. adlm

adlm Thành viên mới

Anh CMCKD nói rất đúng! chính vì vậy mà tui áp dụng phương thức ai cũng đúng, không ai sai, nhưng tui chỉ nhớ những gì tui thích!
    Ở ngoại quốc seminar là như vậy, không hợp thì thôi! Chính vì vậy mà tui đọc nhiều hơn là viết!
    Cám ơn anh CMCKD đả nói rõ ''cái vấn đề'' chính của HKD VN.
    Mong không làm phật lòng ai ... Tui xin rút lui ..
  6. thieulambacphai

thieulambacphai Thành viên mới

Nhìn cái topic AIKIDO Thành phố, cứ tưởng là các bác phân biệt Thành phố với nông thôn. Hoá ra thành phố ở đây là Sài Gòn !!! Thế Hà Nội không phải là thành phố ạ ?
  7. Vove

Vove Thành viên rất tích cực

Hà nội là thủ đô :-) Sài gòn là thành phố ...SÀI GÒN, hehehe
  8. PhanTran

PhanTran Thành viên mới

Nói như anh rất đúng, nhưng chả lẽ vì thế mà không làm, ở đây có anh CMKCD có nhân cách, anh adlm có nhân cách, các anh David, Tris, ... và anh fourever mới quay lại. Trong diễn đàn MAHCM có anh Aiki, NgDaLat cũng rất tâm huyết và hiểu biết. Vậy thì cứ lập ra 1 cái cho những người mới như em có cái để mà học hỏi, tham khảo đi đã, hi vọng không được hết thì cũng ngấm được 1 phần.
    Đó là ý kiến cá nhân, nhưng em nghĩ cũng không ít người (nhất là những người mới tập) tán thành đâu
  9. devil2005

devil2005 Thành viên mới

Trước mắt, devil đề nghị anh em nào có tâm huyết hãy nhanh chóng tiến hành lập trang web cho Aikido Việt Nam, theo như 1 số đề nghị sẽ được lấy tên là www.hiepkhidao.com. Devil xin hoan nghênh nhiệt liệt nhưng vì khả năng về IT có hạn nên xin lỗi trước là không giúp gì được cho quá trình thành lập của trang web cả, khi nào trang web hoàn thành thì devil xin xung phong đăng ký làm member đầu tiên (không biết member đầu tiên có được hưởng ưu đãi gì đặc biệt hơn không ta?? Hehe)
    Đó là xong về mặt online, còn về mặt offline, hiện devil đang làm công tác chuẩn bị, trước mắt có thể tập trung những anh em đã từng biết mặt, hợp tính với nhau trước, kiếm 1 sân bãi nào đó thật tốt để duy trì tập luyện. Theo devil nghĩ, trước tiên nếu kết nạp những thành viên đã có sự giao lưu trước thì sự bất đồng sẽ tương đối được hạn chế hơn, và quy tắc của sân chơi này là CHỈ TRAO ĐỔI VỚI NHAU MÀ THÔI, KHÔNG PHÂN CHIA ĐÚNG HAY SAI, bởi vì theo devil nghĩ, ai cũng có đường lối riêng, có những suy nghĩ riêng và có những cái hay của riêng mình, nếu ai chấp nhận được yêu cầu này thì xin mời gia nhập, còn nếu không thì ... mời về nhà mà tập một mình. Hehe.
  10. xyzarch

xyzarch Thành viên mới

Em chào các bác.
    Em đang dạo qua thì thấy chổ này rôm rả quá liền chạy vào xin tham ra một chút. Em chắc so với các bác là còn rất trẻ nhưng xin phép cho em tham ra với. Em rất đồng ý thành lập trang web của aikido VN, đúng thật em thấy tình trạng những người tập lâu rồi thì chẳng thấy tiến bộ gì cả, đường hướng phát triển cũng không có, nhiều khi tự cảm thấy trình độ của mình là ghê gớm nên sao nhãng việc luyện tập.... lúc đó lại lao vào con đường tranh cao thấp, tự huyễn hoặc mình và cái ghét nhất là chia bè kết đảng, cơ hội để giành vị trí minh chủ của AIKIDO VN... điều đó thất là buồn. Em ở Hà Nội cũng rất ham mê tập aikido, em đã có dịp vào thành phố Hồ chí Minh và cũng cố tham ra tập luyện với mọi người trong đó, mọi người đều trẻ tuổi và có một tấm lòng với AIKIDO nhưng em nghĩ là họ đang thiếu một định hướng cho sự phát triển của mình. Em đọc tất cả những bài viết của các anh, nhất là bài viết về quá trình lên đẳng của các võ sư AIKIDO VN nếu điều đó là có thật thì em rất buồn (ở ngoài em còn có ông tự phong cho mình 4 đẳng AIKIKAI, 2 đẳng Tenshinkai ..... ) và nghe đâu còn đang cùng với mấy ông thành lập Liên đoàn AIKIDO của Việt Nam ( thương hiệu VIệt ).
    Em nghĩ chúng ta cần nhìn nhận thẳng thắn vào những vấn đề còn tồn tại và xây dựng một môi trường AIKIDO trong sạch, di đúng theo con đường mà Sư Tổ đã chọn. Các anh làm được điều đó thì những người như em sẽ có chỗ để nhìn nhận lại bản thân mình, các thế hệ sau có một chỗ để học và để hiểu AIKIDO.
    Em rất mong được làm thành viên của trang WEB đó.
    Cảm ơn các bác!!!!!