1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

ALbum ảnh thành viên CLB kỹ sư

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ kỹ sư' bởi sivy, 12/04/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thuyenxaxu

thuyenxaxu Thành viên rất tích cực

Cho Thuyền góp ý với Trọng Nghĩa 1 tí về chuyện xưng hô nha ...
    Giả như khi mình còn 15 hay 16t, còn trong trung học thì quả là phải xưng hô thiên hạ qua chú dì cô bác cho phân ngôi thứ qua xét diện bề ngoài già trẻ tuổi tác . Còn nếu như ta đã trên 18, đã là "vị thành niên" thì .... hmmm cái này thì quả là quan điểm riêng của bản thân Thuyền thôi nha, chắc là sẽ có nhiều người phản đối .
    Theo như riêng bản thân Thuyền, hồi xưa Thuyền có một người anh kết nghĩa lớn hơn Thuyền gần 20t . Anh dạy Thuyền tùm lum cả trên đời khi sống trong trại tỵ nạn Galang ở Indonesia . Dạy từ các bài hát tiếng Anh, tiếng Pháp, đến cả kiến thức về điện tử mà anh thu thập ở Phú Thọ (tên hồi xưa của trường BK Sàigon), đến cả chuyện đời trôi nổi duyên nợ của anh ta . Anh nói với Thuyền,
    "Sau này anh em mình chia tay, anh đi Úc còn em sẽ đi Canada . Có lẽ sẽ chả bao giờ gặp lại được nhau cả . Mai sau H. có lớn lên ở xứ người, nhất định khi ra đời làm việc trong ngành, phải xưng hùng xưng bá cho khỏi uổng một đời trai trong nghiệp điện tử mới được . Anh nghe nói có lãnh vực mới là computer, anh sẽ theo nó khi sang Úc . Anh hy vọng H. cũng ráng chui vô được ngành đó và sau này mở hãng cho vang vọng tiếng tăm dân kỹ sư VN mình nha"
    Rồi anh thêm luôn,
    "Có ra đời, nhất định không bao giờ để bị lép vế thiên hạ cả . Xưng huynh xưng đệ với thiên hạ cho anh được ngang hàng cùng thiên hạ nha không, thằng em của anh ! Ok ?"
    Và từ đó, Thuyền tâm niệm ít khi xưng ai là chú là bác khi ra đời làm việc lắm . Trừ phi người ta hơn hẳn mình một thế hệ (từ 25t trở lên). Còn ngoài ra thì toàn xưng anh xưng chị xưng em cả .
    Hình ảnh của thành viên đâu đến nỗi già trên TN 25t đâu chứ hén ! Xưng cô xưng chú nghe ghê rợn quá nha ... !
  2. small_porcupine

small_porcupine Thành viên rất tích cực

Bớ ...... Halai và Trọng Nghĩa! Hình không post mà vào bà tám, tính gossip hành Mod move bài hả?
    Thấy cái thread gossip mới có mấy ngày mà nhảy đến mấy trang vị chi là gần 100 bài mà.....khiếp!
    hihi, nói thế thôi chứ cứ bàn luận nói chuyện thoải mái, chỉ có điều là ....nhớ post hình lên đấy nhé! Dạo này buồn, muốn "gặp mặt " anh chị em quá
  3. small_porcupine

small_porcupine Thành viên rất tích cực

Bớ ...... Halai và Trọng Nghĩa! Hình không post mà vào bà tám, tính gossip hành Mod move bài hả?
    Thấy cái thread gossip mới có mấy ngày mà nhảy đến mấy trang vị chi là gần 100 bài mà.....khiếp!
    hihi, nói thế thôi chứ cứ bàn luận nói chuyện thoải mái, chỉ có điều là ....nhớ post hình lên đấy nhé! Dạo này buồn, muốn "gặp mặt " anh chị em quá
  4. black_flag_vn

black_flag_vn Thành viên mới

Chào các huynh đệ! chào Thuyenxaxu huynh!!!
    Hôm nay đệ mới có dịp được gặp huynh cũng như các huynh đệ đây! ngu Huynh nói chuyện hay quá làm đệ phấn chấn cả lên, đệ cám ơn huynh rất nhiều. sau này đệ sẽ phải nhờ huynh chỉ bảo rất nhiều. Chào huynh hẹn ngày tái ngộ!!!
  5. whitenoise

whitenoise Thành viên mới

Anh Thuyền có còn liên lạc với anh kết nghĩa của anh nữa không? Câu chuyện anh kể nghe hấp dẫn quá, anh kể tiếp đi.
  6. familypearl

familypearl Thành viên quen thuộc

Hì, ảnh này lãng mạn nè. Chỉ có chiếc xe đạp là giống Pearl thôi [​IMG]

Được familypearl sửa chữa / chuyển vào 09:41 ngày 02/07/2005
  7. ca_sau_

ca_sau_ Thành viên mới

Ko Up được ko hiểu sao :(, định up mấy tấm lên cho mọi người xem :)
  8. cuncho

cuncho Thành viên mới

hôm nay tôi xin phép được vào box này xem ảnh của các bạn.tôi xem thấy có mấy cái ảnh nhưng hơi mờ .lần sau đề nghị cho ảnh rõ hơn nhe.xin cảm ơn
  9. trongnghia_bk

trongnghia_bk Thành viên mới

----
    Chào Anh Thuyền và các bạn trên diễn đàn. Trước hết xin cám ơn lời góp ý của anh Thuyền và các bạn. Nhân tiện đây mình cung nói lên suy nghĩ của mình về cách xưng hô. Ở Việt Nam chắc hẳn các bạn không lạ gì khi các bạn bằng tuổi mìn gọi các anh chị lớn hơn mình ba bốn tuổi bằng "bác" nhỉ ( bác ở đây không có nghĩa là họ già hơn mình một thế hệ mà nó mang nghĩa thân tình với nhau thay cho câu anh em.) Trong xã hội khi mình chưa biết rõ về ai tuổi tác hay thân phận thì mình vẫn dùng cách xưng hô anh /chi cho phải phép chứ chưa biết ai mà đã xưng anh xưng em xưng tôi thì mình cho rằng không được lịch sự cho lắm. Muốn bằng với hoặc xưng hùng với thiên hạ thì hãy làm những việc cho thiên hạ thấy mình đáng được tôn trọng và được ngưỡng mộ đã ( không ai gọi Bác Hồ băng một cách gọi khiếm nhã hơn trừ những người khác quan điểm cả). Không ai coi trọng anh ( dù anh gọi họ bằng bạn hay bằng em..) khi anh không đáng được coi trọng. Minh chỉ có một suy nghĩ " hãy làm những gì để nguời khác tôn trọng mình và hãy tôn trọng những người đáng được tôn trọng". "Có ra đời, nhất định không bao giờ để bị lép vế thiên hạ cả . " Xưng huynh xưng đệ với thiên hạ cho anh được ngang hàng cùng thiên hạ nha không, thằng em của anh ! Ok ?"
    Và từ đó, Thuyền tâm niệm ít khi xưng ai là chú là bác khi ra đời làm việc lắm . Trừ phi người ta hơn hẳn mình một thế hệ (từ 25t trở lên). Còn ngoài ra thì toàn xưng anh xưng chị xưng em cả ." mình nghĩ anh Thuyền đã hiểu sai câu nói của anh kết nghĩa rồi

và lại câu nói của mình cũng không " GHÊ RỢN " quá chứ hả.
    Cám ơn các bạn đã đọc nha. Có gì các bạn góp ý thêm.
  10. familypearl

familypearl Thành viên quen thuộc

Hì hì, lấy ảnh xuống, kẻo ngày mai ngày kia lại bị chọc như chị Mommy thì .....ế dài ra. Em mà ế tiếp tục thì ..... chị Mommy chịu một phần trách nhiệm à
    Thiệt ra, tại chụp ảnh cùng các bạn nữ trong phòng vào ngày sinh nhật lâu rồi, nên ..... mới "tình thương mến thương" thế ấy !
    Được familypearl sửa chữa / chuyển vào 23:21 ngày 08/07/2005