1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

ALO ! CHÚNG TÔI CẦN NHỮNG CÂU HỎI VỀ GIẢI PHẪU , SINH LÍ THỰC VẬT

Chủ đề trong 'Công nghệ Sinh học' bởi dragon_king_lives, 19/06/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. dragon_king_lives

dragon_king_lives Thành viên quen thuộc

ALO ! CHÚNG TÔI CẦN NHỮNG CÂU HỎI VỀ GIẢI PHẪU , SINH LÍ THỰC VẬT

Em xin khai trương của hàng này , cửa hàng chuyên mua những câu hỏi về GIẢI PHẪU , SINH LÍ THỰC VẬT , nhưng câu hỏi chỉ tronmg pham vi hoc trong giáo trình của sinh học cấp và trong giáo trình của KHOA SINH _ TỔNG HỢP và của Cao đẳng Sp thôi nhé.
    Bác nào có câu hỏi hay , thì càng tốt . Em rất hoan nghênh .
    Em cũng xin nói , chắc chắn laem em ko thể đủ trinh độ để có thể trả lời những câu hỏi đó ,Em chỉ mạn phép mở topic này để làm nơi cho các cao thủ về lĩnh vực này có chỗ làm việc thôi . Nhưng nếu cóthể thì em cũng sẽ trả lời ,
    Mà mọi người hãy cùng vào traqr lời thử , xem ai có câu trả lời hay . Ko trả lời thì góp ý .
    TẠM THỜI , em xin các bác hãy vui lòng để cái chân quản lí topic này cho em và thằng topvip.
    NÀO ,XIN MỜI NHƯNG CÂU HỎI HAY ,
    TTVN & BOX CNSH , FOERVER.
  2. Milou

Milou Thành viên rất tích cực

Có câu hỏi về việc chiết cây: ngày xưa ông ngoại tôi chiết cành một cây doi (mận theo cách gọi của người SG, quả màu hồng hoặc đỏ) . Cây đó khi có trái (quả) thì hoàn toàn không có hột, không như các quả các cây khác hoặc mua ở chợ, bao giờ cũng có hột . Hiện nay nhà tôi trồng rất nhiều hoa hồng, đa số là ghép vào gốc khác (thường mua sẵn cây như thế về trồng) . Có một số cây cắm xuống đất từ cành của cây hoa hồng khác của nhà người quen thành công (8 cây 4 giống khác nhau) và khi hoa tàn, quả vẫn có hột trong đó . (trong sách nói là có thể dùng hột để trồng cây mới tạo giống mới nhưng rắc rối lắm mà tôi chưa muốn hoặc không muốn làm vì làm biếng quá mà).
    Câu hỏi : Tại sao cây doi đó lại mất hột sau khi chiết, mà cây hoa hồng lại vẫn tạo ra hột được? (dĩ nhiên là có lợi hơn vì khỏi bỏ phí một lỗ hổng lớn cho 3-4 hột to trong quả doi).
  3. ngoc_nam

ngoc_nam Thành viên quen thuộc

Chào các bác theo em được biết thì cây sau khi ghép không có hột co thể có nhiều nguyên nhân nhưng chủ yếu là do nguyên nhân :Sau khi chiết ông của bạn đã dùng những thành phần hóa học để giúp cây tươi tôt và có khả năng chống chịu được nhưng điều kiện bất lợi của tự nhiên , có thể trong số những thành phần hoá học đó có thể làm chocây chiết của nhà bạn bị đột biến (tôi không thể nói rõ ràng trong bài này vì thời gian có hạn) mà cây roi của bạn biến thành tam bội nhiễm sắc thể ..dẫn đến việc không hình thành hạt như những cây bình thường
  4. dragon_king_lives

ngoc_nam này , theo tôi thì cách trả lời của bạn cũng chỉ là một giả thiết mà thôi , giả thuyết này có thể chấp nhận khi , ông của Milou trồng nhiều cây như vậy , nhưng chỉ có 1 hoặc là rất ít trong số đó cho quả ko hạt . Vì như chúng ta đã biết , đột biến chỉ xảy ra với tần số rất thấp . Vả lại muốn có đột biến thể đa nhiễm xảy ra , thì cần phải có chất kích thích cônxixin., theo tui thí khả năng do ông của Milou dùng chất kick thích một cách ko cố ý là rất thấp .
    Có thể là do có sự tác động của chất kích thích sinh trưởng chăng , có thể là chất AU ( axin) , hay GA( gibêgilin) .
    Bác Milou đã đặt ra một câu hỏi mang tính đánh đố em rồi , em chỉ dám đưa ra những giả thuyết thôi , vì trong khoa học , bất cứ điều gì cũng có thể xảy ra mà . Dù sao thì em cũng cảm thấy rất vui , vì ngay sau khi " khai trương" , đã có khách .
    Vì chưa có đủ thời gian , em xin nghiên cứu thêm rồi sẽ đưa ra tất cả các giả thuyết dẫn tới quả doi k hạt của bác ,
    Nhưng mà này , em cũng cảm thấy khoái quả doi ko hạt của bác rồi đó , Khi nào có thể , hãy cho em nếm thử nhe . Chắc bác cũng kio tiếc thằng em có tinh thần ăn uống chứ
    NÀO , MỜI CÁC CÂU HỎI HAY ,
  5. Milou

Milou Thành viên rất tích cực

Tôi có thể bảo đảm với quí vị chuyện chiết cây doi đó xảy ra khoảng 45 năm trước đây và không bao giờ ông dùng hoá chất gì cả. Ông chỉ dùng rễ bèo tây (lục bình) bó vào và tưới nước lã thôi. Còn hoa hồng là chính tôi cắm xuống đất, cũng chẳng dùng hoá chất gì cả thì lại được . Sau nghe nói dùng vitamin B1 cho rể mọc nhanh thì hỏng cả . Cây doi đó ông chiết hộ cho người quen, mỗi năm nhà đó cho ông 1 cành nhiều quả nhất . Hiện giờ nhà đó đang ở Đức .
  6. dragon_king_lives

Vậy đó , Miluo ạ . Bác bảo ông bác o dùng chất gì . Đúng em cũng nghĩ nhự vậy , vì chắc là ông bác ko dùng 1 cách cố ý . Nhưng có thể là dùng 1 cách vô ý .
    Dù sao thì bác cĩng may mắn vì đã ăn quả doi ko hạt , còn em thì chưa.
  7. anh_ngocnam

anh_ngocnam Thành viên mới

TRỜI ĐẤT THỜI BUỔI NÀY MÀ CÒN TRẢ LỜI NHƯ THẾ SAO ? NGHIÊM TÚC ĐI ......
    Không có gì quý hơn độc lập tự do
    Freedom or Die
  8. dragon_king_lives

sao bác lai bạo là em trả lời ko hẳn hoi .
    THế bác có muốn biết rõ cơ ché hình thành quả ko hạt ko ? Em sẽ trả lời cặn kẽ . Em chỉ trả lời sơ qua , để mọi người xem , bởi vì em biết là ai cũng biết về cơ chế này .
    Nhưng dù sao thì cũng cảm ơn bác đã bỏ chút thời gian góp ý cho em .
    Được dragon_king_lives sửa chữa / chuyển vào 21/06/2002 ngày 09:37
  9. dragon_king_lives

Em xin đưa ra hai câu hỏi để các bác cùng tham khảo , rất dễ thôi , và em chắc chắn là các bác sẽ trả lời được ,
    Câu 1 : Chất kích thích sinh trưởng GA được tổng hợp mạnh nhất ở bộ phận nào của cây ? VÌ sao ?
    Câu 2 : Tại sao lục lạp ở những loài thực vật bậc cao lại có hình bầu dục ?
    Các bác đừng chê câu hỏi quá dễ nhé .
    BOX CNSH , NGÔI NHÀ CHUNG CỦA CHÚNG TA , I LOVE
    TALÀ AI MÀ CHỈ MUỐN BAY CAO CÙNG CẦU VỒNG BẢY SẮC?
  10. dragon_king_lives