1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Âm nhạc là gì? Đặc trưng của các thể loại âm nhạc?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi chumkhengotbk, 28/03/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. 200tuoi01

200tuoi01 Thành viên mới

Im lặng. Thật là sâu sắc.
    Hay quá. Tớ phải biểu dễn loại nhạc này mới được. Đây là cơ hội vàng cho một tên không biết chơi nhạc như tớ. Bán vé ít nhất là được với vài bác trên này. Khongaihet và đồng bọn sẽ được chém đẹp 1 triệu/vé. Nhạc cụ tớ dùng là cái ghế. Tớ sẽ ngồi lì 2 giờ đồng hồ rồi đứng dậy cho các bác vỗ tay. Tớ sẽ thuê giường xếp cho các bác vừa nằm vừa xem. lúc nào buồn ngủ thì làm 1 giấc. Có tiền rồi bu nó ơi.
  2. xacutaza

xacutaza Thành viên mới

Mới gạch bỏ 1 nốt lặng đã không còn bản nhạc nữa đàng này bác đòi bỏ đi 7 nốt nhạc chỉ xài mỗi lặng thì táo bạo quá.
    Nếu theo trường phái im lặng thì em nằm "biểu diễn" còn phê hơn bác ngồi. Chả có lý do gì bác đòi chém bọn em. hi hi...
  3. nguyentung

nguyentung Thành viên rất tích cực

Nhạc jazz là một thể loại nhạc bắt nguồn từ Mỹ./ nó là một sự pha trộn rất nhiều thể loại nhạc, tiét tấu phức tạp, nhưng cái hay của nhạc jazz là nó thể hiện rất rõ sự điêu luyện của người nghệ sỹ, vì nó ko có một bài bản cụ thể nào cả mà chỉ có hòa âm và ngừoi chơi dựa trên đó để có thể tự do thoải mái sáng tác và thể hiện cá tính của mình. Thường thì nhạc jazz rất kén người nghe nhưng nếu bác chú ý và nghe nhiều thì sẽ thấy rất hay đấy.
    Nhạc giao hửong thính phòng thì cái này gọi là thể loại âm nhạc điển hình và chuẩn nhất trong các thể loại âm nhạc. nó là nền tảng cho tất cả các thể loại âm nhạc khác. nó xuất hiện đầu tiên trong các thể loại.
    còn rất nhiều thẻ loại nhạc hay như nhạc đồng quê ,pop , rock, latin... mỗi thể loại đều có một cái hay của nó bác ạ
    Còn hình tựong âm nhạc thì có chứ, cái gì chả có hình tựong, nếu không có hình tượng thì nghe ra cái gì đâu..nhưng hình tựong âm nhạc nếu bác muốn tìm hiểu rõ nhất thì nên nghe các bản nhạc giao hửong lớn của các nhạc sỹ thiên tài như bethoven, mozart.... vì chỉ có thể loại nhạc giao hửong với đủ sức vẽ nên toàn bộ một câu truyện hoặc một bức tranh hoàn hảo bác ạ.
    Một dàn nhạc giao hưởng tập hợp tất cả cá loại nhạc cụ, mà mỗi nhạc cụ nó lại thể hiện một âm sắc cao độ khác nhau, nếu một nhạc sỹ tài ba có thể hòa trộn các nhạc cụ vào cùng giai điệu thì nó sẽ hiện lên những hình tựong mà bác có thể tựong tượng ra một khung cảnh tuyệt đẹp.
    Em ví dụ nếu muốn tả một dòng sông thơ mộng thì lúc đó âm nhạc sẽ rất du dương êm đềm nhạc sỹ sẽ sử dụng bộ dây gồm violin, viola, cello... cùng giai điệu mượt mà liền mạch bác sẽ cảm nhận được. còn nếu muốn miêu tả chiến tranh, thì sẽ dùng đến dàn kèn, trống... với giai điệu mạnh mẽ thôi thúc, náo loạn...
    em chỉ nói qua qua như thế mong là bác hiểu, nếu bác muốn hiểu rõ hơn, thì bác mua thử một số đĩa nhạc giao hửong hoặc lên mạng down về nghe bethoven haợc mozart sau đó lên mạng tìm nội dung và nghiên cứu sau đó bác nghe sẽ thấy nó như thế nào. hoặc không bác có thể xem phim ( phim mỹ nhé, những bộ phim lớn như chúa tẻ những chiếc nhẫn chẳng hạn) âm nhạc nó rất hay đấy. không thì bác mua phim hoạt hình Up về xem và nghe đi, âm nhạc vừa đạt giải oscar năm nay đấy.
    chucs bác ngày cảng thửong thức âm nhạc hay hơn nhé hi hi
  4. nguyentung

nguyentung Thành viên rất tích cực

trên thế giới đã có ngừoi nhạc sỹ chỉ đi ra sân khấu ngồi lên đàn ko đánh một nốt nào rất lâu sau và đi vào đấy bác
  5. 200tuoi01

200tuoi01 Thành viên mới

Bạn giải thích rất tỉ mỉ. Nhưng cẩn thận nhé, tớ e rằng có đôi chỗ bạn không thể giải thích được nếu có người hỏi lại.
    Thứ nhất, bạn nói : Nhạc giao hửong thính phòng... xuất hiện đầu tiên trong các thể loại.(Chắc bạn muốn nói đến âm nhạc bác học châu Âu chăng)
    Nếu hỏi bạn hát ru, hay các điệu hò trong lao động, các bài ca hành lễ của các bộ tộc 5 châu từ hàng nghìn năm nay có trước hay giao hưởng thính phòng có trước thì bạn trả lời sao?
    Thứ hai, bạn tả về khung cảnh trong nhạc giao hưởng cứ như hội họa vậy. Bạn tưởng tượng là dòng sông, người khác tưởng tượng đang nhìn thấy người yêu thì sao? Bạn tưởng tượng ra chiến tranh, còn người khác lại tưởng tượng ra cơn cuồng nộ đang đập phá mâm bát của mụ vợ thì sao? Có chắc là hình tượng nó cụ thể đến mức đó không? Bạn có dám chắc rằng tác giả của những bản nhạc đó tưởng tượng như bạn và khiến bạn nhìn thấy cái ông ta nghĩ ra không?
    Âm nhạc vốn rất trừu tượng. Khi ngôn ngữ bất lực thì âm nhạc cất tiếng. Cảm xúc vui buồn thì rõ rồi. Nhưng thể hiện cụ thể đến thế thì chỉ cần hội họa và nhiếp ảnh là đủ. Âm nhạc vốn dĩ là một phương tiện cảm xúc không trói buộc. Chính vì thế, người nghe muốn nghĩ đến cái gì hay không nghĩ đến cái gì cũng đâu có sao. Nhưng điều quan trọng là nó phải làm cho người ta thấy hay mà khóc mà cười, cuối cùng trong quá trình thụ hưởng là phải sướng. Cắt nghĩa ra như bổ máy thì âm nhạc chết rồi còn đâu.
    Nói đến đây lại phải trích lại câu chuyện rất hay về thiền của MaybeU. Đó là câu: Uống trà đi.
    Hay thế chứ lị.
    Được 200tuoi01 sửa chữa / chuyển vào 16:36 ngày 30/03/2010
  6. architetto

architetto Thành viên mới

Nhạc VN http://www.chuyenluan.net/2008/200802/0802_19.htm