1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ẩm thực Kinh Bắc xưa và nay ........ Ẩm thực tết đây

Chủ đề trong 'Bắc Giang - Bắc Ninh' bởi yen_nam_thien, 09/03/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. yen_nam_thien

yen_nam_thien Thành viên quen thuộc

Ẩm thực Kinh Bắc xưa và nay ........ Ẩm thực tết đây

Đối với mấy cha boy của box có lẽ món khoái khẩu nhất là quả rượu làng vân nổi tiếng khắp gần xabác boygl có công nhận với em thế không uống vào thì thôi rùi 3 ngày vẫn còn ngắc ngoải

YÊU PHẢI ĐIÊU
  2. thichthichiu_iuthicuoi

thichthichiu_iuthicuoi Thành viên quen thuộc

Hy vọng ai đó bổ sung thêm gì đó cho topic này đáng đọc hơn.

con ơi về với mẹ​
  3. boy_galang812003

boy_galang812003 Thành viên mới

Hì hoan nghênh em YEN_NAM_THIEN đã lập ra topic nè nhưng ở topic viết về BẮC NINH + BẮC GIANG anh và yeU_phaI_lieU1982 đã viết rất cụ thể rồi..............như giới thiệu về bánh phu thê , bánh khoai , bánh đa kế..............rượu vân ...........hay nói chung là về đặc sản BN + BG nếu mọi người đồng ý thì cái topic nè sẽ tồn tại còn ko thì mong mọi người hãy thông cảm nhất là em YEN_NAM_THIEN ..........sẽ xoá nó đi nhé ...........ko thì để đó chuyển những đặc sản của BN+BG về đây từ topic em BOY đã nói ở trên nhé thank

khi cô đơn anh gọi tên em
  4. traitim_vo

traitim_vo Thành viên mới

Sao bác Boy nói thế được , topic này tạo ra là để trao đổi chỗ có ẩm thực và chỗ nào ngon chứ nị , như của bác chỉ là địa điểm thui mù hic hic , thui cứ để đoá đi bác em thấy ku yen_nam_thien chưa tạo được 1 topic nào nên để lại topic này cho ku ý
    Ẩm Thực Bắc Ninh : món khoái khẩu của em vẫn là rượu , nhưng uống thì cứ phải ra Hồ Nguyên Phi Ỷ Lan he he , ra đoá vừa thoáng mát lại đắt đỏ he he . Ví Dụ : mua 10 quả soài và 2 trai rượu thì nó tính 3.000 hay 4.000 1 quả soài , còn rượu 4.000 1 trai , oái dời ơi thế này thì ai chả thích ra hồ he he[ :D] vì hồ là nơi tụ điểm của dân Bắc Ninh mù he he he [D]
    www.yeunhatbacninh.net/diendan
    Wellcome moi nguoi vao Forum cua em
  5. trungrong

trungrong Thành viên mới

mọi người ơi, có ai biết bây giờ chân gà nướng được bán ở đâu không?
    lâu lắm rồi không thấy bán, ở cầu cạn cũng sập tiệm rồi thì phải.
    mà bánh giò có phải là đặc sản của Bắc ninh không hả mọi người. mấy đứa bạn tôi cứ đòi ăn đặc sản Bắc ninh, nhưng nghĩ mãi chỉ có bánh Phu thê, mà từ thị xã đi mua bánh phu thê hơi xa nên lười quá không muốn đi, ai biết có đặc sản gì gần gần , ngon ngon bảo với, cảm ơn trước nhiểu nhiểu!!
  6. boy_galang812003

oài sao lại có cả chân gà nướng à.<----------1 câu hỏi hơi khó bạn koi bít đang bị bệnh cúm gà H5N1 à.............có lẽ lên đổi chủ đề thành hỏi đáp về ẩm thực để phục vụ bà con mất thôi...........nói chung bắc ninh cũng như bắc giang thì chỉ vào những ngày lễ hội hay tết...........thì mọi nhà hay các cụ hay làm ra những món mang danh ẩm thực thôi như bánh khoai, bánh chè lam, bánh ngũ sắc..............gì gì đó còn bánh phu thê thì ngày nào cũng có..........nhưng những món bạn kể trên thì lâu ko biết bắc ninh thế nào..............phải nhờ anh em BN + BG post lên thôi hay phải hỏi

khi cô đơn anh gọi tên em
  7. khongkhocdau

khongkhocdau Thành viên mới

Nếu nói về bánh giò thì bánh giò Thị Cầu (oé gần nhà mình )khá là ngon mà lại rẻ ,chỉ 1500d một chiếc thôi ,chẳng bù cho ở đây toàn bị chém 2000 ,3000 ăn chẳng thấy ngon bằng ở nhà .
    KKD chỉ kết bánh mì của "tiệm bánh tình yêu "thôi ,cái quán bánh mì bate ở Cổng Ô ấy mà ,ăn không cảm thấy ngán bao giờ .Trùi ui ,nhớ quá ,lâu lắm rùi chưa được ăn .
    Ê gà ! Mời tao ăn bánh mì đi ,cả con Chuối nữa tao đồng ý đấy .
  8. boy_galang812003

Thế là 1 năm mới lại sắp đến ...........
    Nhớ ngày nhỏ đến gần tết là làng nghề lại được mở ra : nhừng cụ già trong làng với nghề truyền thống của mình lại tụ tập con cháu lại làm những món để phục cho dân làng , khách thập phuơng mình còn nhớ nơi mình ở có khá nhiều món hàng để phục vụ tết nào " chè lam , bánh chưng, bánh khoai ...... tất cả đều có những hương vị riêng của nó với: Chè lam đó là món bánh mình tâm huyết nhất ......... những khuôn bánh tuỳ theo đơn đặt hàng hay thị hiếu của khách hàng nhưng chủ yếu là loại 1kg . Phải nói chè lam là loại bánh được kết hợp nhiều thành phần nhất mà mình được biết với : thịt mỡ thái thỏi, bánh khoai sống( đủ màu sắc), lá chanh, đường, mật , vani ...... và nhiều loại hương vị và thực phẩm khác đã tạo lên 1 chiếc bánh đúng với nghề truyền thống ở quê hương và nhất là nơi mình ở với những cụ già làm bánh có tiếng mỗi khi tết đến ở Thị Cầu
    Với bánh khoai thì đơn giản nhất nguyên liệu chủ yếu là bột gạo xay và được nhào lặn thành những chiếc hình vuông . chữ nhật hay bất cứ hình thù nào nó ko to chỉ cỡ bàng cái bao diêm ......... nhưng cũng là 1 kì công của người làm bánh từ khi nhào bột đến khi phơi khô : mùa hè phơi khô đóng túi để đến mùa tết mới mang ra ....... chế biến bánh khoai khác hẳn với chè lam : rán bánh ,tẩm đường trắng ,đóng túi . nhưng khâu rán cực kì kỹ thuật đòi hỏi người rán phải biết nhìn màu bánh sao cho ko vàng quá hay mỡ quá cháy để sao mỡ rán thơm và bánh vàng đều
  9. boy_galang812003

Lại nói về hương vị ngày tết Bánh chưng của Thị Cầu cũng khá có tiếng với những chiếc bánh chưng vuông thành sát cạnh ngày xưa các cụ đồn rằng Trai Thị Cầu ko biết gói bánh ko phải là trai thị cầu
    Ngày nay mỗi khi dịp tết về là mọi nhà có ngành nghề gói banhs lại mở ra gói bánh thêu cũng là 1 cách phục vụ bà con cũng là để hội tụ con cái cháu chắt .........