1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ẩm Thực LHP

Chủ đề trong 'Trường PTTH Lê Hồng Phong TpHCM' bởi Free_Wing, 09/12/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Angelika

Angelika Thành viên rất tích cực

Ha ha ha...
    Cuoi dau ca ruot!!! Sau nay Kimikamo at han se di doa con minh nhu the, lam no so chet khiep len! (Sao nguoi lon hay doa con nit nhung dieu vo duyen vay nhi?)
  2. Free_Wing

Free_Wing Thành viên mới

Cà chua xào trước khi nấu để lấy màu và vị thơm của cà chua.
    Cà chua ăn cả hột vẫn tốt chán, đâu nhất thiết phải bỏ hột làm chi. Có lẽ mọi người sợ hột cà chua chui vào ruột thừa làm tắt ruột thừa. Ừm, nhưng mà cái hột tí tẹo ấy khi vào trong bụng nó không nằm một mình mà quyện với các thức ăn và chất bã khác, không dễ gì chui được vào ruột thừa đâu. Miễn là khi ăn xong đừng chạy bộ là được.
  3. bluesss_mizu_ha

bluesss_mizu_ha Thành viên mới

Theo em biết thì hạt cà chua có chứa 1 chất tác nhân gây ung thư và ngộ độc cấp tính
  4. MIAO_SLAN

MIAO_SLAN Thành viên mới

Có liên quan đến thức ăn nên post vào đây.
    Chẳng hiểu dạo gần đây mình bị cái gì, mình chỉ muốn ăn mỗi món bánh mì sữa (một loại bánh mì không có nhân, gọi nôm na là bánh mì ngọt) của Đức Phát. Ngoài ra mình không muốn ăn gì hết. Đến bữa ăn thì chỉ biết ăn để mà sống, chứ hình như ko còn là sống để mà ăn như lúc trước nữa.
    Chẳng nghĩ ra được một món gì đó để mình thèm ăn và thich ăn hết. Mọi người có ai gợi ý món nào ngon ngon giúp Miao được ko?
    Chẳng hiểu dạo này mình bị cái gì nữa! Bệnh kén ăn? Cái gì thì cũng nhắm mắt nuốt cho xong, nhưng tuyệt đối không thấy ngon, ko thấy hào hứng, ko thấy thèm ăn mà cũng chẳng thấy muốn ăn nữa. Sao kì thế nhỉ? Chỉ có mỗi món bánh mì ấy là thấy ngon mà thôi. Mình bị mắc cái gì thế nhỉ???
    Thế là cứ vài ngày là tiệm bánh Đức Phát lại bán được mấy cái bánh mì cho mình. Đương nhiên là mình ko thể bỏ ăn cơm luôn được rồi, bị la chết. Nhưng mà cứ bỏ được bữa nào là mình bỏ tuốt, toàn ăn bánh mì, đến nằm mơ cũng thấy mình ăn bánh mì. Bánh mì và sữa tươi. Riết rồi ngán sữa lắm mà cũng nhắm mắt uống cho nó no.
    Hichic...
    Cuộc đời lại mất đi hết một nửa thú vị.
    Có ai gợi ý giúp Miao một vài món nào đó ngon ngon để Miao nấu, để Miao có cảm giác thèm ăn, được ko vậy?
    Riết rồi Miao cũng ko thể chiều nổi chính mình. Kệ, tự bỏ đói mình luôn, chừng nào đói chán rồi thì tự khắc phải ăn mà thôi (chủ nghĩa dạy con của Miao: cứ để mặc cho đói rồi thì phải tự biết đi ăn (bây giờ lấy chủ nghĩa này "dạy" mình trước!). Mà nói thì "hay" vậy chứ đến hồi có con chắc cũng ra sức ép nó ăn quá, chứ lỡ nó bị suy dinh dưỡng, kém thông minh đi thì chết!)
  5. Angelika

Angelika Thành viên rất tích cực

Khà khà khà
    Cứ nghĩ thế này: Trẻ em châu Phi đang chết đó đấy! Ráng mà ăn đi!
    Angie nhớ ngày xưa có lần mẹ không nấu cơm được nên hai chị em phải đi ăn ở ngoài đến mấy ngày liên tục. Gần nhà Angie thì chỉ có phở là ăn được nên 2 đứa cứ phở mà ăn thôi.
    Tính Angie thì ít khi chán món ăn, nhưng không hiểu sao lần đó lại buột miệng hỏi sao không ăn món khác.
    Angie còn nhớ chị Angie đang gắp phở lên ăn thì nghiêm mặt lại nói: Hừ, mày nói vậy là sao? Đòi hỏi quá! Có người còn không có đồ để mà ăn nữa kìa!
    Í! Bà này hôm nay sao vậy ta? Angie còn cười cười thì bà này lặp lại câu này một lần nữa, mặt vẫn nghiêm.
    Lát sau mới thấy bà này cười hin híc, .
    Còn một lần nọ Angie đi xem phim với Anh, Angie lôi chocolate ra mời. Anh ăn ngán quá nên nói với Angie là không ăn hết nổi.
    Angie thì nói là Anh phải ăn cho hết vì trẻ em châu Phi còn không có gì mà ăn kìa.
    Anh gật gù reply là, Ngoài ra còn có bao nhiêu gia đình bị bão lụt mấy bữa nay nữa phải không em? Thôi, để anh ăn cho hết.
    Hề hề, vấn đề của Miao là tại Miao biết nấu ăn mà thôi. Chứ như Angie không biết nấu ăn thì mấy bữa nay ăn cơm nhà bạn cứ tròn mắt lên kinh ngạc trước tài nghệ nấu ăn của các anh, các cô nhà bạn nên ăn tới tấp. Hì hì, mà nghĩ lại, đến thấy cái trứng tráng mỏng hay tô canh cà chua mà Angie còn nể thì những món cao sang hơn như thịt kho hay phở hay giò thủ thì đúng là thứ mà ở nhà mình không bao giờ có!
  6. em-be

em-be Thành viên rất tích cực

Nhớ dạo đi học Dinh dưỡng (và cả một thời gian rất dài sau đó), mình thích nấu ăn đến điên cuồng. Suốt ngày bày đủ trò từ nấu chè, làm bánh, làm mứt, muối dưa cho đến đủ các món ăn cầu kỳ phức tạp khác.
    Mắc cười là lúc đó đang hè, mình cứ canh buổi trưa mẹ đi ngủ mới bày ra nấu vì lúc có mẹ thì mẹ cứ, hix hix, góp ý nhiều quá, làm mình cảm thấy bực mình gì đâu (hix). Hì hì dĩ nhiên là sau đó vẫn ko tránh khỏi........ hì hì . Nhưng mà vẫn thấy thích vì mình đã "tự do sáng tác" theo ý mình
    Ko biết sở thích đó mất đi từ lúc nào. Cũng nhớ mang máng có một thời gian mình tiếc là bận quá, ko thể nấu cơm nhà. Ngồi ăn mà cứ nghĩ nếu mình nấu sẽ kết hợp thế này, thế kia, bữa ăn sẽ ngon hơn nhiều
    Bây giờ hả, dẹp luôn. Ngồi xuống là ăn bất kể ngon dở . Ngay cả thứ 7, Chủ nhật cũng hiếm khi xuống bếp . Thấy mình cứ bận rộn vào những chuyện gì đâu, ngay cả thời gian cho sở thích, mình cũng ko có nữa
    Mà có thể nấu ăn từ lâu đã ko còn là sở thích của mình
  7. MIAO_SLAN

MIAO_SLAN Thành viên mới

Miao đâu có kén ăn? Không có nhịn đói luôn nhé. Và rất quý đồ ăn nhé, ko bỏ mứa đâu. Rõ ràng là một "đứa trẻ gương mẫu"
    Nhưng vấn đề là ăn ko thấy ngon, mất hết niềm vui của cuộc sống, thế thôi.
    Đây là bệnh biếng ăn.
    Nhưng vẫn cứ tròn quay quay thui, tại vì luôn ý thức là phải ăn uống đầy đủ mà. Như tối nay nè, gặm hết 1 ổ bánh mì ngọt xong rùi còn thêm nửa chén cơm.
    Ưm... Đến giờ vẫn cảm thấy no và ngán quá xá! Dạo này cực lười ăn luôn. Chẳng muốn ăn gì hết!
  8. Free_Wing

Free_Wing Thành viên mới

Biết đâu Miao cứ để thật đói, thật mệt nhưng đừng có ngủ. Khi đói và mệt thì ăn sẽ rất ngon. Nhưng đừng để qua cơn đói vì như thế sẽ hết thèm ăn!
  9. MIAO_SLAN

MIAO_SLAN Thành viên mới

Ùi, thế FW hiểu là Miao còn biết đói à?
    Hổng biết đói. Chẳng thèm ăn luôn. Chỉ biết đúng giờ là ăn và ăn cho vừa đủ để không bị đau bao tử. Ngoài ra là hết.
    Thường là cứ ăn qua quít.
    Trưa nay đi ăn cơm với 2 thèng bạn. Ừ thì ăn, có động lực để ăn (vì đi ăn với tụi nó mà), còn thì cũng chẳng muốn ăn.
  10. Free_Wing

Free_Wing Thành viên mới

Stress và mệt mỏi trầm trọng, có triệu chứng trầm cảm!! Để ăn ngon cần: 2 ngày cuối tuần nằm dài ở Vũng Tàu hay Long Hải !!!!