1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

ẨM THỰC XỨ LẠNG.

Chủ đề trong 'Lạng Sơn' bởi ruouMauSon, 23/04/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. binhgiapho

binhgiapho Thành viên mới

Bác này vớ vẩn! Na không nhiều hạt thì sao là na được!
  2. binhgiapho

binhgiapho Thành viên mới

Bác này vớ vẩn! Na không nhiều hạt thì sao là na được!
  3. ChuyenDaQua

ChuyenDaQua Thành viên mới

]
    Ơ cái bác này sao toàn ngáng chân mình thế nhờ.hay là... gì với mình rồi. hì hì
  4. ChuyenDaQua

ChuyenDaQua Thành viên mới

]
    Ơ cái bác này sao toàn ngáng chân mình thế nhờ.hay là... gì với mình rồi. hì hì
  5. lotus_bg

lotus_bg Thành viên mới

NA hả, ...nói đã thèm ...chải cả nước bọt đây nè.
    Nhưng tui chỉ thích ăn NA bở thôi. ( na dai ha? chán phèo.. ăn ngọt sắc cháy cả cổ.. hehhe ko thích!!) Tui thích được ngồi cầm một quả Na bở to ú ụ , lấy một cái thìa nhỏ xíu hà, ...rồi xúc từng thìa một ... mà ăn....hihihi Cảm tưởng như mình đang được thưởng thức 1 cốc sinh tố có một ko hai trên đời này đó.
    Bạn có thể bỏ hết vỏ , cho na vào một cái bát xinh xinh, và rồi ...
    hehheh cứ allez alllez mà chén thôi ( nếu đưọc nghe một bản nhạc ưu thích nữa thì lại càng ....càng tuyệt vời)
    Có ai thích na bở và ăn cái kiểu như tui chưa???
    Ở ĐỒNG MỎ có nhiều NA BỞ ko? mà có ai biết cách chọn NA bở NA dai như thế nào? chỉ dùm cho tui với ( Chỉ biết ăn chứ bảo đi mua là y rằng tui sẽ mua phải na dai cho mà xem!!!hihihihiii)
  6. lotus_bg

lotus_bg Thành viên mới

NA hả, ...nói đã thèm ...chải cả nước bọt đây nè.
    Nhưng tui chỉ thích ăn NA bở thôi. ( na dai ha? chán phèo.. ăn ngọt sắc cháy cả cổ.. hehhe ko thích!!) Tui thích được ngồi cầm một quả Na bở to ú ụ , lấy một cái thìa nhỏ xíu hà, ...rồi xúc từng thìa một ... mà ăn....hihihi Cảm tưởng như mình đang được thưởng thức 1 cốc sinh tố có một ko hai trên đời này đó.
    Bạn có thể bỏ hết vỏ , cho na vào một cái bát xinh xinh, và rồi ...
    hehheh cứ allez alllez mà chén thôi ( nếu đưọc nghe một bản nhạc ưu thích nữa thì lại càng ....càng tuyệt vời)
    Có ai thích na bở và ăn cái kiểu như tui chưa???
    Ở ĐỒNG MỎ có nhiều NA BỞ ko? mà có ai biết cách chọn NA bở NA dai như thế nào? chỉ dùm cho tui với ( Chỉ biết ăn chứ bảo đi mua là y rằng tui sẽ mua phải na dai cho mà xem!!!hihihihiii)
  7. shoneti

shoneti Thành viên mới

na bở mà ngon sao?? na bở hình như ít xuất hiện hơn na dai... và hay bị nát hơn na dai.. cứ nhìn quả nào nào bét ra thì chắc là na bở 80%.. haha
  8. shoneti

shoneti Thành viên mới

na bở mà ngon sao?? na bở hình như ít xuất hiện hơn na dai... và hay bị nát hơn na dai.. cứ nhìn quả nào nào bét ra thì chắc là na bở 80%.. haha
  9. Nguyenthiquynhnga

Nguyenthiquynhnga Thành viên mới

ẨM THỰC XỨ LẠNG.

Lập ra topic này để chúng ta cùng post những bài về ẩm thực của xứ Lạng, cùng giới thiệu với bạn bè muôn phương về ẩm thực của quê hương Lạng Sơn. Hy vọng và tin tưởng "du khách" sẽ càng thêm yêu quý xứ Lạng và đến với xứ Lạng. ( Chà, hôm nay ăn nói cho có đầu đuôi, thấy... ngượng quá! Nhưng đang nói rất thật lòng đấy nhé!)
  10. 2n5y

2n5y Thành viên mới Đang bị khóa

Khai vị bà con ơi,..........

Đặc sản vịt xứ Lạng - Tỉnh Lạng Sơn

Đặc sản vịt xứ Lạng
    Đến Lạng Sơn, du khách không thể bỏ qua món đặc sản vịt quay mật ong, có hương đặc biệt của lá mác mật. Ngoài ra, cốm xào, mề vịt cũng là món lạ của vùng đất này.
    Thất Khê, thung lũng bảy khe suối trên vùng cao Lạng Sơn, sẵn gạo và vịt ngon. Nơi đây có món "cốm xào, mề vịt" tuyệt vời. Món ăn đặc sản này không phải cỗ bàn nào cũng có. Chỉ đến mùa gặt tháng mười, Tết cơm mới, chú rể tương lai phải làm một đĩa to mề vịt xào biếu bố vợ sắp cưới. Chắc là phải 5-7 con vịt mới được một đĩa mề xào, nên mới chỉ dành riêng vào dịp ân tình trọng đại đó.
    Từ vịt Na Sầm, sản vật quý hiếm của Thất Khê nổi tiếng, nay đã phát triển thành đặc sản "vịt quay Lạng Sơn" của cả tỉnh. Suốt từ chợ địa đầu Chi Lăng đến Đồng Đăng, Kỳ Lừa và khắp các chợ dọc quốc lộ 4, các sạp thức ăn chế biến sẵn luôn đầy ắp những con vịt vàng rộm, thơm phức, thật bắt mắt. Cung cách quay này có quy trình nhất quán, với các công đoạn tìm tòi, sáng tạo rất riêng biệt, tay nghề bếp núc điêu luyện.
    Vịt tơ béo được làm sạch mổ moi, nhồi lá mác mật vào bụng, để quay trên than hồng. Vừa quay vừa bôi mật ong lên da vịt hoặc bôi tẩm mật ong rồi chiên trong mỡ nước đang sôi, cho đến khi vàng ươm, chín đều. Thịt thơm phức, mềm, ngọt mà da giòn. Ai lần đầu ăn cũng tấm tắc khen ngon.