1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ăn cắp ở Barcelona

Chủ đề trong 'Tây Ban Nha' bởi bigbird, 05/08/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. bigbird

bigbird Thành viên mới

Ăn cắp ở Barcelona

Ăn cắp ở Barcelona
    Hôm rồi vác máy ảnh lang thang tẹo thì gặp ngay mấy bạn móc túi. Không mất gì nhưng cứ viết lên trên này cho dân tình cảnh giác. Có ai bị mất đồ chưa nhỉ?
    Bài viết này không nhằm mục đích dọa dẫm các bạn sắp đến Barce chơi mà chỉ để các bạn hình dung phần nào tình hình mà cảnh giác. Tớ nghĩ là rất thiết thực cho dân du lịch.

Ăn cắp, móc túi lừa đảo khách du lịch ở Barce chẳng kém thiên đường trộm cắp Roma là bao. Bản thân tớ ở Barce này gặp không ít và bạn bè tớ sang đây chơi cũng bị mất nhiều. Sau đây có vài kinh nghiệm không đau thương để cho bạn nào đến Barce chơi.
    Các bạn trộm cắp thân yêu này gồm đủ mọi thể loại thành phần mầu da, sắc tộc, tôn giáo nhưng chủ yếu ta tập trung cảnh giác vào các bạn Rệp. Các bạn đen và trắng (Đông Âu) thì có ít hơn và ăn cắp lịch sự hơn. Tớ chỉ nói bọn tớ hay gặp là ở bến xe, metro, ngoài đường và bãi biển thôi nhá.

1. Bến tàu xe đặc biệt là Metro:
    Rệp móc túi là chủ yếu, tất nhiên ko chỉ có rệp (thế nên thằng Queen mới có ước muốn nhỏ nhoi là dí điện xuống eo biển với Bắc Phi cho chết hết bọn vượt biên đi). Tranh thủ nhộn nhạo lúc tầu sắp đóng cửa, mình đi lên thì nó lấy đồ đi xuống và ngược lại. Hôm qua có bạn móc túi sau quần lửng tớ bị tớ đập cho phát vào tay không dám lên tầu nữa cơ.
    Có thằng bạn từ Pháp sang chơi đứng xem giờ tàu lúc sau còn đúng cái khăn FC Barce mới mua quàng trên cổ. Cá biệt có anh bạn tớ còn bị 2 thằng quây, 1 thằng đứng cạnh trên tàu điềm nhiên lấy túi đồ vứt xuống cho thằng ở dưới, tất nhiên là cửa đang đóng vào. Đóng xong cái là tàu chạy, có mà kêu giời.
    Kinh nghiệm là không đứng gần ai hết ngoại trừ nhóm mình. Đi thì đứng ngược lại nhau người nọ nhìn cho người kia. Đeo balo thì đeo ngược vào bụng mà nhìn. Đồ để túi quần thì để túi trước, đi chơi mang ít nhất có thể. Hộ chiếu nên gửi ở KS.

Được bigbird sửa chữa / chuyển vào 03:24 ngày 05/08/2007
  2. bigbird

bigbird Thành viên mới

2. Ngoài đường
    Cái này là lừa đảo để ăn cắp đồ. 2 lần gặp đều là Đông Âu.
    Thường đi 3 thằng. 1 thằng ngờ nghệch hỏi đường mình, có bản đồ trên tay hẳn hoi nhé. Trong lúc đang trả lời thì có 2 anh nữa đến. Bảo tao là cảnh sát mật, tao nghi ngờ chúng mày có ma túy, heroin, tiền giả... rồi đòi khám xét. Kiểm tra giấy tờ tùy thân rồi đồ đạc. Đầu tiên sẽ khám chú đang hỏi đường mình sau đó sẽ khám mình. Trong lúc khám thăn được cái gì thì thăn. Cô bạn mình mất 1 cái Nokia để trong túi xách.
    Bản thân mình cũng gặp bọn này 1 lần nhưng khổ nỗi nhìn cái đã biết lưu manh. Tại hôm đấy kéo cái vali nên các con giời tưởng mình là khách du lịch. Trả lời đơn giản thôi. Nó hỏi gì mình cũng không có. Từ thẻ cư trú cho đến hộ chiếu, xong hỏi ngược nó là mày thích gì nữa, hay tao về đồn với mày nhé. Nó còn làm trò điện thoại đi lung tung rồi bảo là: ?othôi, mày đi đi?. Chẳng đi, chúng mày làm *** có đồn. Xong rồi 3 thằng khoác vai nhau đi còn chú hỏi đường quay lại khen mình ?oMuy bien?. Chán chuyện.
    Kinh nghiệm là ai hỏi đường cũng không biết, mình đi du lịch thì hơn chó gì nó. Tốt nhất là hỏi gì cũng không biết và đi cho nhanh.
    Được bigbird sửa chữa / chuyển vào 03:25 ngày 05/08/2007
  3. thegreat3

thegreat3 Thành viên mới

Chao anh
    Em sap qua Ba rca vao thu4. Di bang Eu roline s tu Bi. Em van chua co cho an cho o. Doc bai an cap so qua. Anh co biet nha cua thue re the nao ko a? hoac co the don em o ga Nỏte duoc ko a?
    tronghieeep@gmail.com
    Được thegreat3 sửa chữa / chuyển vào 14:52 ngày 09/09/2007
  4. pioneervn77

pioneervn77 Thành viên mới

Phải đẩy cái topic này lên mới được. Sắp tới em sẽ đi chơi Barcelona trong dịp Noel, mà chưa có kinh nghiệm phòng ốc gì ở đây cả. Có bác nào đang học tập, hay làm việc hặoc có kinh nghiệm gì về thuê phòng rẻ, tiện chơi bời thì giúp em với. Có bác nào cũng đi Barcelona vào dịp này thì ới nhé.
    Rất mong thông tin của các bác
    Các bác trả lời E ở trong này hặoc PM cho E cũng được.
    @bigbird: PM cho bác mà không thấy bác trả lời. Rất mong nhận được info của bác. Thân!
  5. polizia

polizia Thành viên mới

Một trường hợp nữa về ăn cắp đồ để các bạn biết và tránh.
    Tháng trước cô mình qua Barcelona cùng vài người bạn, khi mọi người ngồi trong quán Mc Donal thì bị mất túi xách ( toàn bộ tiền và thẻ tín dụng cùng điện thoaị ). Khi đó cô mình ngồi 1 bàn thì có 1 đôi nam nữ đi vào, sau đó nó đánh rơi 1 vốc tiền xu và xin phép cúi xuống lúi húi nhặt . Vì không để ý nên cô mình đứng dậy dẹp sang 1 bên, kết quả là đi mất cái túi .
    Hè năm ngoái thì mình có đứa bạn đi từ Pháp qua Barcelone, cũng đã bị trấn lột cái túi khi đi ra ngòai buổi tối cùng với 1 bạn gái khác .
  6. khongcanbiet

khongcanbiet Thành viên mới

Nghe sợ nhờ
  7. bigbird

bigbird Thành viên mới

Thằng kocânbiết sang đây thế nào cũng bị ăn cắp mất cái mũ nhỏ :))
  8. 10moonshome

10moonshome Thành viên mới

Nghe bạn nói mà mình sợ quá. Bạn nói kĩ hơn về thủ đoạn của bọn móc túi được không? Nếu giữ túi kĩ thì có bao giờ bọn ấy liều lĩnh cố giằng túi không hả bạn?
    "Rệp" mà bạn nói nếu mình đoán không lầm là người Bắc phi như Syria, Maroque, Algierie hay đại loại thế, có phải không vậy?
  9. bananasea

bananasea Thành viên quen thuộc

Chẳng nhẽ ở Barcelona lại nhiều trộm cắp vậy sao?
  10. thegreat3

thegreat3 Thành viên mới

2 tháng trước gặp đúng cái băng lưu manh giả bộ dàn cảnh công an y như bigbird nói o gần sant étacio...Vừa rồi có 2 bà bạn qua Barcelona chơi, đã cẩn thận dặn dò và ra tận ga Nord đón, thế mà lớ ngớ + khinh địch để ví ngăn ngoài balo, bị khoắng sạch tiền bạc lẫn các loại thẻ. Nên nhớ rằng BCN và Roma la thiên đường của móc túi. Con hồi thang 9 mới sang còn phải o ho stel để tìm nhà thuê, có chú đi du lịch bị trấn lột sạch sẽ cả mắt kính cận, nên phải ở ngoài duong vì trời sáng moi thay duong ma dò ve KS.