1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ăn cháo

Chủ đề trong 'Kiếm hiệp cốc' bởi viviangel, 22/05/2008.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. viviangel

viviangel Thành viên mới

Ăn cháo

Đầu đề là "ăn cháo" luận, nhưng ở trong lại bàn đến chuyện đái bát, hay chửa?
    Sáng bảnh mắt đến công ty làm, ngó vào Nhạn Môn Quan thấy hàng chữ lù lù: "Alex nghỉ chơi!". Loanh quanh một hồi tìm lời giải, hỏi người này người kia đều ngơ ngác, cuối cùng mới phát hiện ra chút manh mối ở chốn này: Bài viết thật vô liêm sỉ của bạn nào đó bên TTV chạy qua post.
    Nhạn Môn Quan có người này người kia, Tàng Thư Viên có người này người kia, người nào đểu hơn người nào tớ đôn ke, vì cả hai chốn ấy chẳng liên can đếch gì tới tớ. Tớ chơi với vài bạn NMQ, lại chơi với vài bạn TTV, chơi bởi vì thích, không chơi bởi vì không thích, tuyệt nhiên chẳng để ý gì đến nhãn mác của các bạn. Thỉnh thoảng hứng lên tớ tỉa đểu bạn này bạn kia vài câu, ấy cũng chẳng qua chỉ là trong lòng đang bực bội bức xúc, ngứa mồm muốn kiếm chỗ chửi nhau, chứ chả có bụng dạ gì. Người NMQ tớ cãi nhau cũng nhiều, người TTV cũng chửi nhau không ít, người khôn ngoan cũng lắm, kẻ ngu độn cũng nhiều, lớn bé già trẻ nam phụ lão ấu đủ cả chả thiếu loại nào. Chết thật, lạc đề rồi... Hôm nay tớ chửi TTV!
    Chủ đề của bài này là bàn về hai chữ "đái bát" rất sắc sảo tinh tế mà bạn thật vô liêm sỉ kia nhắc đến trong bài viết của mình. Đái bát cũng phân nhiều đẳng cấp lắm, không phải cứ ăn xong đái vào bát là giống nhau cả đâu.
    Hồi trước trong blog của Ngọc Diện Hồ tớ có nói một câu: Nếu tớ ăn chực, tớ sẽ ăn chực với tư thế của một thằng ăn chực, chứ không ăn chực theo tư thế của một đại gia (hồi đấy có bạn bảo tớ mặt dày, tớ đôn ke, bởi vì của đáng tội mặt tớ dày thực, xưa nay ít khi xấu hổ lắm). Xét về bản chất thì ăn chực chính là nguồn gốc của đái bát, nếu không ăn chực thì rất khó đái được vào bát, vậy nên đái bát cũng phải theo đúng tư thế của thằng đứng đái vào bát thì mới gọi là chuẩn mực, mọi tư thế khác đều là sai trái lệch lạc cả. Tớ xin phân loại đái bát như sau:
    - Người đái bát có trí tuệ, ấy là khi đang đái vào bát thằng khác, trong đầu vẫn nghĩ được rằng bát của mình thể nào cũng có ngày bị thằng khác nữa nó đái vào.
    - Người đái bát có liêm sỉ, ấy là khi đái vào bát của thằng khác cứ tênh hênh đứng giữa đường mà đái, chả việc gì phải giấu giếm ngượng ngập.
    - Người đái bát có dũng khí, ấy là đến nhà nó ăn cháo, xong vạch quần đái luôn vào bát ngay trước mặt nó.
    - Người đái bát có tinh thần tập thể, ấy là đái bát xong còn bê bát đi cho thằng khác đái thêm vào.
    - Người đái bát đắc đạo, ấy là coi chuyện đái bát như sinh hoạt thường ngày, như ăn uống hít thở. Mình đái vào bát thằng khác hay thằng khác đái vào bát mình đều đôn ke!
    - Loại đái bát cuối cùng, ấy là loại đái bát của bạn thật vô liêm sỉ, tớ ngồi nghĩ nửa ngày vẫn chưa biết đặt tên cái loại ấy là loại gì, chỉ biết trích lại cái bát của bạn ấy ra đây cho mỗi người ngửi một tí rồi đánh giá:

Trích từ:
    Mình không hiểu các bạn nghĩ gì khi cứ phát tán những link chuyện của nmq, lẽ ra các bạn không nên làm thế, các bạn có nghĩ thế là ăn cháo đá bát không. Ttv đã làm gì để các bạn đối xử như thế. ai đã dịch tiếp đại đường, biên hoang và dịch mới hàng chục bộ chuyện hay khác cho các bạn xem, và mở cho các bạn một sân chơi hòa nhã, nơi các bạn đóng góp và không đóp góp cũng được đối xử công bằng, bây giờ các bạn lại đi ủng hộ chính kẻ đã đối xử với các bạn không ra gì bằng cách đọc chuyện của nó.
    Các bạn có nghĩ sẽ làm các Dịch giả TTV nản lòng vì chính sự bội bạc của các bạn không. Các bạn có nghĩ rồi một mai khi họ nản lòng thì kẻ đang nhử mồi các bạn sẽ cười giễu vào mũi các bạn không. Lúc đó nó không cho các bạn đọc nữa, các Dịch giả TTV thì thừa sức đọc bản tiếng Hoa nên chẳng cần phải dịch nữa. Cáithói ăn xổi ở thì chộp giật đó sẽ làm giết chết một môi trường sinh hoạt kiếm hiệp lành mạnh.
    Các bạn có nghĩ không.
    Những alex, ngọc diện hồ, tieudaotu, cổ nguyệt, mà tôi hâm mộ, cuối cùng thật đáng xấu hổ khi cống hiến cho bọn cẩu trệ nmq. Các bạn cũng cẩu trệ như chúng thôi.
    MÌnh không nói được nhiều nữa, nhưng mình xin mợn lời tuanftu huynh để kết thúc:
    mong các bạn suy ngxhi kỹ đi. đừng giết chết tương lai của chính mình.
  2. htcuong

htcuong Phải lấy người như anh!

Oan oan tương báo biết đến bao giờ ?
  3. meofmaths

meofmaths Thành viên mới

Há há há há!
    Kể ra bài này có mấy chỗ rất hay, mặc dầu KP lại sắp bán khóa rồi!
    Hixx, không biết mình khi nào mới thành đái bát đắc đạo đây
    Sorry bác KP vì em lại Sờ pam!
  4. viviangel

viviangel Thành viên mới

Thế nào là oan oan tương báo? Hay bạn kia quay sang chửi NMQ tiếp? Khục khục..
  5. ghosthorse1911

ghosthorse1911 Thành viên mới

Các kiểu đái bát mà bạn liệt kê có thể gọi là đái bát mặt dày, vô liêm sì VÔ CÙNG LỚN.
    Một thằng ăn cướp cũng có thể nói với một thằng ăn cắp là: "Tao lấy đồ của người khác một cách ĐÀNG HOÀNG".
  6. quybonmat

quybonmat Thành viên mới

Kinh thiệt!
  7. weingarten

weingarten Thành viên mới

Địa chỉ internet có thể chia ra Tàng thư viện,Nhạn môn quan,Kiếm hiệp cốc,Mai hoa trang hay Việt kiếm nhưng cộng đồng kiếm hiệp mạng ko đến nỗi quá phức tạp như thế,nó chỉ là một (hoặc gần như là một ) mà thôi.Ví như rất nhiều thành viên Tàng thư viện có nick ở Việt Kiếm,kết bạn ở Mai hoa trang,post bài ở Kiếm hiệp cốc,từng đọc chuyện của Nhạn môn quan.Sự gắn kết mạnh mẽ nhất của cộng đồng này là niềm say mê chung dành cho kiếm hiệp.Vì thế ko ai có quyền tự cho phép mình chửi bới mạt sát những người yêu kiếm hiệp đọc truyện ở nơi này hay nơi khác và chia sẻ link truyện cho những người cùng sở thích với mình.Đặc biệt là nhân danh tình yêu dành cho Tàng thư viện để chửi bới lại càng ko.Vi từ ngay thành lập đến nay Tàng thư viện được bè bạn xa gần trân trọng chính bởi khí độ hào sảng phóng khoáng,tinh thần cởi mở bất vụ lợi của nó.Bạn Quan gì đó lập cái topic nói về liêm sỉ cũng như tất cả các bạn khác,nếu quả thực dành những tình cảm tốt đẹp cho Tàng thư viện xin hãy đăng nhập vào trang đó,chung tay với anh em làm việc có ích cho tất cả cộng đồng hoặc đơn giản là đem tâm huyết của mình viết ra vài bài bình luận để anh em miệt mài dịch sách biết công việc của mình vẫn có người tán thưởng và trân trọng.Còn việc lập topic chửi bới như vừa rồi ko những thể hiện cái hẹp hòi,yếm thế thiếu, tự tin-ko đáng được hoan nghêng ở bất cứ đâu-mà còn làm hoen ố thanh danh Tàng thư viện.Yêu nhau mà thế cũng bằng mười phụ nhau.@ Bác Viva: Nếu em nhớ ko nhầm,bác là Thanh Trúc của Mai hoa trang có phải ko?Alex thoái xuất giang hồ là một mất mát lớn cho cộng đồng kiếm hiệp mạng.Tất cả những người từng cao thấp thị phi xung quanh cái nick này đều phải tự ngó lại bản thân mình cả.Nhưng bác quy hết tội cho anh chàng Quan gì đó thì nặng quá,nhân đó mà mạt sát toàn bộ Tàng thư viện cũng ko nên.
  8. PCG_Z1M

PCG_Z1M Thành viên mới

Bác Viva đáng lẽ nên phân tích thêm tại sao bác lại cho rằng loại đa.í bát của bạn kia là đá.i bát vô liêm sỉ mới phải chứ nhỉ Nói không thế thì lại cũng giống bạn kia khơi khơi chửi người bất cần lý lẽ.
    Việc làm của Alex là một hành động khôn ngoan. Hình như Alex có ý định trở thành một dịch giả chuyên nghiệp, kiếm tiền bằng cách dịch và bán sách. Nếu thế thì tốt nhất là không nên dính líu đến những thị phi giang hồ, vì không ai stupid enough đến mức muốn làm dịch giả mà lại để mất lòng độc giả cả. Theo phe nào thì cũng bị phe kia phản đối, tốt nhất nên ở giữa làm chuyên môn là đúng rồi. Ngày trước Alex cũng có chê TTV là lũ chuột bọ dịch chen ngang gì đó thì phải, nếu bây giờ cũng vẫn tiếp tục lập trường kiểu địch - ta như thế là tự hạn chế số người mua sách của mình nhiều lắm.
    Gửi các bác TTV:
    - Tây độc hay ai đó ở NMQ mà chửi bới vô học thì không ai ngạc nhiên cả, vì mọi người quen với những biểu hiện đó rồi. Nhưng nếu một bác xưng danh TTV mà đi chửi bới thì sẽ rất là phản cảm, vì mọi người không nghĩ rằng thành viên TTV mà lại như thế. Mặc dù như bác Weingarten nói, thành viên TTV thì nhiều khả năng cũng là thành viên chung của các diễn đàn khác thôi.
    Vì thế, mong các bác bình tĩnh cư xử đúng mực. Nếu các bác ủng hộ TTV thì tốt nhất là duy trì hình ảnh TTV thân thiện, phóng khoáng như tiêu chí của diễn đàn. Những chuyện tranh đua thù hận không hợp với TTV, xin đừng đưa TTV vào những rắc rối đó, để các dịch giả còn yên tâm dịch cho mọi người cùng đọc.
  9. luaxongchuon

luaxongchuon Thành viên mới

À...à...hình như lần..bo bo xì này của cựu "kốc trụ" không phải là lần đầu thì phải....nếu như nhớ không lầm thì nguyên nhân lần trước là do...."xỉa xói" gì một đệ tử của Bạch công công...rồi đùng đùng ban nick lun....nhưng mấy ngày sau lại ai về chỗ nấy...lúc TTV ra đời ...chính mắt đây nhìn thấy Alex...tật cũ khó bỏ...mắng xỏ xiên TTV ...ngay trong NMQ và trên blog....ai là fan đọc xong đoạn này có đùng đùng nổi giận thì ...cứ tự nhiên...vì tuyệt chiêu....cả vú lấp miệng em tui đây được thỉnh giáo hoài...và tui đây cũng vừa học được cái môn võ công Thiết Diện Bì của bạn lập ra topic này....Ông đếk ke và nhổ toẹt vào cái lũ chúng nó....lolzz ^^ ...Bởi thế, lúc đọc được cái nguyên nhân do NMQ đưa lên ....cũng ngạc nhiên quá ...không biết lí do này là do ai đưa ra..."kựu kốc trụ" hay là do NMQ tự thêm thắt vào như một thói quen thường nhật .....có điều cũng phải nói....đọc xong bùn cười vãi....đúng là khéo vẽ màu mè ra vẻ thanh giả tự thanh.....Quay lại topic này....bạn lập ra topic này thật đúng là mặt dày...Thiết Diện Bì Công đã đạt đến mức đăng phong tạo cực cho nên những lời vô sĩ như vậy cũng nói ra với một dáng vẻ tự hào và còn hãnh diện nữa.....khi mà đọc xong bài viết của bạn ý ...mình tự nhiên liên tưởng đến câu ông bà ta hay nói ...con lươn chê con trạch ......Thật là trào phúng ....^^
  10. 1Dragon1

1Dragon1 Thành viên mới

Z1M nói quá đúng rồi. TTV mem chửi bới như thế làm gì. Chửi thì NMQ diễn tốt hơn nhiều, không nên lấn sân của họ. Cứ học tập bác meo ý, cần gì phải dùng những lời thô tục làm gì.
    Nhân tiện cũng phải chúc mừng Liên Alex đã có đủ dũng cảm thoát khỏi vũng nước đục. Alex là người mở đường là quá tốt rồi.
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa