1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ăn chay- có thật là vì một cuộc sống tốt hơn???

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi hmphongvu, 31/05/2005.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. hoangthuylinh

hoangthuylinh Thành viên mới

Nói đến ăn chay lại làm L thèm.Đợt Tết vừa rồi đi chùa với mẹ L được ăn cháo trai nhưng mà là cháo trai chay ngon kinh khủng.Hay là tại mình lạ miệng mới vậy ,chả có tí thịt trai nào cả nhưng mà ăn thấy như thật vậy .L chưa bao giờ ăn món chay nào khác trừ mòn cháo trai chay đợt đó ăn mà còn thấy ngon nữa.
    Nhưng như mẹ L hay bà L thì cứ đến ngày lễ là hay đi ăn đồ chay lắm.Người lớn tuổi thì hay thế mà.Nhưng cũng chả sao cả ,có kiêng có lành ,có tin thì có quả thôi.
  2. buonlieutrai

buonlieutrai Thành viên mới

Ê,chú phongvu vote tớ 5 sao đấy à.Hề,chả biết vote thật hay vote kháy,dù sao cũng đa tạ.
    Tớ xin nói lại vài điểm chưa giải quyết.Nói đi nói lại thì bảo tớ nói dai,tớ tính chuồn ko vào đọc,nhưng mà vẫn đọc
    Thực ra thì tớ cũng chẳng fản đối việc ăn chay.Tớ cũng chẳng thích ăn thịt cho lắm.Fải tội cái hôm ngồi đọc,tính ăn chay vài ngày thì lại đọc fải mấy cái bệnh trĩ ,táo ,lại đang ăn ,thế là cảm hứng ăn uống trôi mất luôn.Bực quá nên vào sinh sự.
    Thứ nhất,tớ đã ghi rất rõ rang là Jesus cấm các đệ tử ăn các món còn huyết.Món tiết canh mà tớ thêm vào chỉ là 1 ví dụ trong đó thôi.Thế mà ông bạn lại kê cho tớ 1 câu mới tìm hiểu tôn giáo,hơi bị bực
    Thứ 2 chắc cậu đọc nhầm ngũ giới của vị cao tăng nào thêm vào là cấm ăn thịt.Chứ cùng lắm chỉ có cấm sát sinh và bất ẩm tửu thôi.Nên cậu về xem lại.
    Thứ 3 cậu lôi ra cái câu các vị khoa học hàng đầu với ko hàng đầu ở đây làm tớ hết muốn tranh luận thêm.Thí dụ như Einstein ,1 nhà vật lí mà lại theo đạo Thiên Chúa,công nhận trái đất do chúa tạo rađiều mà hầu như tất cả các nhà khoa học đều fản đối.Vì vậy ko có nghĩa những người hangf đầu -theo cậu là chuẩn mực cho tất cả những người khác.
    Còn nhiều chuyện,nhưng thôi...dù sao thì tớ vẫn ăn thịt ,nên kệ.
    Đáp lễ cậu 5 * vì tinh thần chăm chỉ
  3. hmphongvu

hmphongvu Thành viên rất tích cực

@ buonlieutrai: em vote thật mà, các bác vô đây là có lòng góp ý rồi, đa tạ, đa tạ. Bác nhắc em mới nhớ, còn mấy bác nữa quên chưa vote.
    Hoá ra hôm trước bác đang định ăn chay à Xin lỗi bác nha, đại nhân không chấp kẻ tiểu nhân mà, bác giận làm gì Mấy cái vụ tôn giáo bỏ đi nhé, em cứ nhìn gương mấy cái box Học thuật với Thảo luận mà hãi, có ngày bị lock topic không chừng Mà bác đừng vì giận em mà ko ăn chay nhé, từ nay em xin tiếp thu, sửa đổi
    Có bác nào ở đây ủng hộ quyền lợi của động vật không nhỉ. Sao ở VN không thấy có cái hội nào như thế nhỉ, chả nhẽ lại lập một cái
    Tặng các bác mấy đoạn phim, bác nào xem xong mà quyết định từ nay ăn chay mới lại bảo vệ động vật thì báo với em nhé
    Chew on this:
    http://www.petatv.com/tvpopup/Prefs.asp?video=chew_on_this
    Meet your meat:
    http://www.petatv.com/tvpopup/Prefs.asp?video=mym2002
    Xem thêm phim ở: www.petatv.com (Animal rights television)
  4. hmphongvu

Các bác, các bác giúp em với. Làm ơn cho em biết tại sao VN ko có nổi một cái hội bảo vệ quyền động vật là sao nhỉ, hic, tìm mỏi cả mắt mà ko thấy. Nước ngoài nó lắm thế, sao nước ta lại thế nhỉ. Mà sang mấy cái box môi trường cũng ko có luôn, hic, chán....
  5. ManHunter

ManHunter Thành viên mới

thật tiếc vì lâu ko vào ttvn đọc bài , bây giờ đọc mãi không hết các bài về ăn chay của bác hmphongvu , mình xin 2 tay ủng hộ bạn , mình cũng như những người luôn muốn có 1 nếp sống ăn chay lành mạnh . Thật hiếm ai có thể đem hết tâm huyết lo giúp sức khoẻ đồng loại trên cái không gian ảo này như bác , phục bác lắm . Xin các bác đừng phản đối nữa để bác ây'''''''' tiếp tục post những bài hay , thanks nhiều lắm . mình sẽ giúp hmphongvu quảng bá những thông điệp của bạn cho nhiều người , chúc bạn và hội an chay luôn vui khoẻ .
    Được ManHunter sửa chữa / chuyển vào 01:09 ngày 11/06/2005
    Được ManHunter sửa chữa / chuyển vào 01:11 ngày 11/06/2005
  6. hmphongvu

Cám ơn bạn ManHunter đã ủng hộ. Nâng cốc phát
    Vì mình đã biết rất nhiều điều liên quan đến ăn chay qua internet nên mình nghĩ rằng đóng góp một phần lại cũng là chuyện bình thường thôi. Chỉ cần có thêm một vài người đọc mà cảm thấy hừng thú với ăn chay thôi cũng đã là vui lắm rồi. Phong trào lại nhích lên một tí, bản thân mình lại biết là có thêm người cùng ăn chay cũng thấy vui, xét cả việc công việc tư đều có lợi cả, làm ăn có lãi như vậy đâu phải lúc nào cũng được phải không nào
  7. hmphongvu

Phần hai:
    Ăn chay và tình yêu

Nếu bạn hỏi rằng nguyên nhân nào là quan trọng nhất khiến cho một người ăn chay, dù anh ta vẫn khỏe mạnh bình thường, và cũng không theo một tôn giáo nào. Thì tôi có thể trả lời ngay: đó là vì tình yêu với các loài động vật.
    Thể nào cũng có bạn bĩu môi, ôi giời, bố này chắc không thuộc loại đa sầu đa cảm thì cũng dở hơi, biến thái. Tôi đoán có đúng không nhỉ
    Tuy nghe thì có vẻ cao xa viển vông, nhưng thật ra tại các bạn không để ý đó thôi. Nếu bạn nào đã từng nuôi chó hay mèo, chim chóc... chắc hẳn các bạn cũng đều có tình cảm với nó đúng không, tình cảm ấy thật tự nhiên, ai cũng có cả. Nếu nó chết đi, bạn có nỡ ăn thịt nó không, tôi thậm chí biết có bạn còn chôn sau vườn, lập mộ đàng hoàng nữa cơ. Nhất là hồi bé, nhiều bạn còn khóc cả ngày chả thiết ăn uống gì, bố mẹ phải dỗ mãi mới tạm thôi.
    Bây giờ nhìn thêm một chút, đâu phải chỉ có chú cún, chú miu của bạn mới có tình cảm, mới có yêu ghét giận hờn, mới có đau đớn phải không nào. Con vật nào cũng vậy, chúng đều có những điểm đáng yêu riêng, mà khi tiếp xúc với chúng ta mới nhận thấy. Tôi còn nhớ hồi nhỏ về quê, tôi đã tận mắt thấy những chú gà con mới nở, trông chúng thật dễ thương, xinh xắn, và có lẽ trên đời này cũng không có nhiều hình ảnh đẹp hơn khung cảnh tôi được nhìn thấy lúc ấy.
    Sau lần ấy, tôi chịu khó quan sát các loài vật hơn, và rồi tôi nhận ra, chúng đều thật dễ mến, từ con lợn con có dáng chạy thật buồn cười, đến con cá có kiểu bơi thật chuẩn. Và chúng cũng đều thật nhỏ bé trước sức mạnh của con người. Nếu nhìn vào mắt chúng, cảm nhận được sự ngây thơ không biết rằng có thể ngày mai mình phải chết, quả thật tôi không tin có ai có thể nhẫn tâm tước đoạt những sinh mạng này.
    Từ nhỏ tôi vốn là một đứa miễn dịch với các thể loại tình cảm. Xem phim tình cảm mà cứ thấy buồn cười vì sao nhân vật ngốc thế. Đọc truyện tình thì còn tuyệt hơn, chả khác đọc truyện hài. Ca nhạc thì toàn tụ tập mấy thằng bạn thi xem thằng nào hát sến giống ca sĩ nhất, như kiểu là đóng hài, hát xong mấy bài tình cảm não nề mà mấy thằng đứa nào cũng cười đau cả ruột. Đến bây giờ tôi vẫn không hiểu tại sao người ta cứ tung hô Romeo và Juliet, theo tôi, thứ tình cảm trẻ con ấy thậm chí còn không đẹp bằng tình cảm của một đứa bé khi nó chôn một con cá cảnh mới chết.
    Bởi vậy, thật đáng mừng là trên đời vẫn còn rất nhiều người đa cảm. Vì thậm chí một đứa vô cảm như tôi còn cảm thấy thương xót cho những con vật yếu ớt nhỏ bé, thì rồi chắc chắn có một ngày chúng sẽ được sống thật vui vẻ.....
    Bạn có biết: Một người ăn chay cả đời sẽ giúp ngăn chặn việc giết hại khoảng 900 con gia súc và nửa tấn cá. (tương đương với một khu triển lãm Giảng Võ chứa đầy gia súc và một cái thủy cung cỡ vừa)
  8. hmphongvu

Tôi dám chắc rằng rất ít người đã từng chứng kiến quang cảnh trong lò mổ, dù ngoài đời hay trên tivi. Hàng ngày ăn thịt, chúng ta thường chỉ thấy vẻ ngoài thơm ngon, đẹp đẽ mà không thấy được đằng sau chúng là cả một địa ngục (chắc chắn là không dùng sai từ đâu), nơi chúng đã được sản xuất. Tôi đã được chứng kiến một lần, và cuối cùng đau lòng nhận thấy rằng thực tế đôi khi còn tàn khốc hơn những gì ta có thể tưởng tượng...
    Dưới đây có mấy đoạn phim, cũng mới chỉ là ở mức độ sơ sơ thôi.
    Nào, đừng trốn tránh sự thật nữa, hãy nhìn thẳng vào nó đi
    Meet your meat
    http://www.petatv.com/tvpopup/Prefs.asp?video=mym2002
    Tortured By Tyson
    http://www.petatv.com/tvpopup/Prefs.asp?video=tyson_heflin
    House of Horror
    http://www.petatv.com/tvpopup/Prefs.asp?video=pilgrims_web
    Iams Cruelty
    http://www.petatv.com/tvpopup/Prefs.asp?video=iams
    The Horror of Wool
    http://www.petatv.com/tvpopup/Prefs.asp?video=wool
    Chew on this
    http://www.petatv.com/tvpopup/Prefs.asp?video=chew_on_this
    Animals Skinned Alive for Wet Seal
    http://www.petatv.com/tvpopup/Prefs.asp?video=wetseal_fur
    Xem thêm ở đây nha mọi người:
    http://www.petatv.com
  9. ManHunter

ManHunter Thành viên mới

hi` , xin phép được quote tiếp bài của 1 bạn đã có kinh nghiệm nhé ( thanks author ) :
    Hiện mình cũng đã thực hành ăn chay trường mặc dù là bố mẹ mình ko cho phép. CÓ ăn chay thì mới thấy hết được nó tốt đến như thế nào.
    Thứ nhất là về skhoẻ: mình đã tập vo thuat được gần 3 năm, trước đây tập cũng khoẻ nhưng nếu tập nặng thì rất mệt, nhưng từ khi thực hành ăn chay trường (khoảng 3-4 tháng nay) thì mình tập căm thấy rất nhẹ nhàng, ko hề bị mệt nhiều như trước đây mặc dù tập rất nặng. Bình thường nếu hoạt động ở tần số cao, tập liên tục thì mình phải thở rất nhiều nhưng bây h thì thở ít, nhẹ, và chỉ trong khoảng 25-30 giây đứng nghỉ là hơi thở của mình lại điều hoà trở lại.
    Thứ 2 về tính cách. Ăn chay trường mới làm mình thấy cuộc sống thanh thản, nhẹ nhàng và bình yên quan trọng đến như thế nào. tính cách mình nói chung là luôn trong tình trạng kiểm soát được, rất hiếm khi mất bình tĩnh. Kể cả những lúc bố mẹ mình phát hiện mình ko ăn thịt đã mắng rất khủng khiếp, nhưng mình cũng chẳng cảm thấy gì cả, cũng chẳng giận bố mẹ mình tẹo nào (vì dù sao họ cũng đâu biết được cái lợi ích của ăn chay) và chính vì mình luôn cố gắng tĩnh như thế nên mới có cơ hội ngắm nhìn cái SÂN của con người.
    Thứ 3 là ăn chay rất có ích cho việc tu tập khí công. Nếu bạn có tập khí công thì bạn mới thấy ăn chay làm cho việc tập trung và điều khiển khí dễ dàng hơn.
    Thứ 4 đó là ăn chay làm cho các dục niệm giảm đi rất nhiều. Bạn sẽ thấy được giá trị của một cuộc sống bình yên như thế nào, một cuộc sống mà những người bình thường bỏ ko biết bao nhiêu tiền của mà cũng ko mua được !
    Thực sự, ăn chay còn rất nhiều tác dụng khác nhưng những gì mình ghi ở trên cũng phần nào được những tác dụng đó. Đó là những gì mình đã trải nghiệm và muốn chia sẻ cùng mọi người.
  10. Le_Viet_Ha_new

Le_Viet_Ha_new Thành viên quen thuộc

Noí chung là tớ nhất trí với các cậu cái khoản ăn chay rất có lợi cho sức khoẻ , nhưng tớ chỉ muốn hỏi cái kinh nghiệm của các cậu để vượt qua khó khăn thôi .
    Tức là khi ăn chay một thời gian , mình thèm ăn thịt trở lại , thì phải làm sao để vượt qua được nỗi thèm đó ?
    Cụ thể là tớ rất mê món phở bò quê nhà , đang ăn chay mà đi ngang qua quán phở , cái mùi ấy nó bò vào mũi thì làm sao để chống lại cái mùi quyến rũ dân tộc siêu đẳng ấy ?
    P/S : Tớ cũng từng thử ăn chay trong hai tuần rồi , nhưng thèm phở tái gân gàu quá nên hôm nay chịu thua .