1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ăn chay- có thật là vì một cuộc sống tốt hơn???

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi hmphongvu, 31/05/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Ruffian

Ruffian Thành viên mới

Em chưa ăn chay bao giờ và cũng chưa tưởng tượng nó như thế nào. Nghe U Em nói ăn chay là không có tý thịt nào, cái gì cũng làm tự thực vật ( củ cải, xu hào đậu phụ . . .) Em chẳng hiểu như thế thì có dinh dưỡng không? Hai Anh Em Em ngày nào cũng phải có thịt mới ăn được ( Cơm với cá thì vài tiếng đã thấy đói) có lẽ tại bộ máy tiêu hoá tốt chăng? Ngày nào Em cũng phải mươi xuỗi thịt nướng, ăn cơm mà ko có thịt có xương thì không thể nào nuốt nổi. Em khoái nhất là thịt luộc, thịt lợn thịt gà hay dạ dày lòng non Em đều thích. thịt lợn thì cả cân , gà luộc cả con dạ dày cả cái luộc lên pha với mắm chanh Em ăn được hết. Không có thịt ăn com nhạt nhạt thế nào ấy !
    Nghe các bác bàn về ăn chay mà . . . .
  2. hmphongvu

hmphongvu Thành viên rất tích cực

Một vài kinh nghiệm với những người mới ăn chay
    -Bạn nên bắt đầu từ việc giảm dần thịt trong các bữa ăn. Như vậy sẽ không gây xáo trộn bữa ăn hàng ngày trong gia đình bạn, và cũng không gây cảm giác khó chịu hay thèm thịt. Ví dụ bình thường ăn 2,3 cái đùi gà, bây giờ bớt còn 1 cái cũng không hại gì. Trong quá trình giảm dần ăn thịt, thay vào đó ví dụ như:
    Trứng, bơ, phomat, sữa, tốt nhất là sữa chua hoặc sữa đậu nành
    Các loại ngũ cốc đặc biệt là khoai, ngô
    Các loại đậu hạt, đậu quả, lạc, vừng...
    Các sản phẩm từ đậu nành
    Các loại rau lá xanh, củ quả màu đỏ như cà rốt, cà chua, bí đỏ...
    Hoa quả : chuối, cam, táo...
    -Nếu ăn các loại thịt cá, nên chọn những con càng nhỏ càng tốt, ví dụ nếu có thịt gà và thịt bò thì chọn thịt gà, có cá thì chọn ăn cá, nếu có tôm thì càng tốt hơn.
    -Không nên ăn chay liên tục trong một vài ngày rồi lại bỏ, như vậy cơ thể bạn sẽ không nhận được những lợi ích của ăn chay, lại dễ gây chán nản. Có thể chọn ra một vài bữa trong tuần, trong đó bạn sẽ không ăn thịt.
    -Nên tham gia các hoạt động thể thao, ngoài trời, như vậy cơ thể sẽ hấp thu tốt hơn các chất, đồng thời cũng khỏe mạnh hơn.
    Sau một thời gian, một cách rất tự nhiên, bạn sẽ không còn thèm thịt nữa. Nhưng không có nghĩa là vô vị, bởi bạn sẽ thấy các loại rau củ còn ngon và hấp dẫn hơn nhiều. Cơ thể nhẹ nhàng, tinh thần cũng thoải mái hơn, đấy chính là mấu chốt của một bữa ăn ngon miệng.
    Cuối cùng, điều quan trọng nhất, bạn phải nhớ rằng ăn chay không phải là cưỡng ép cơ thể mà là để cơ thể quay trở về đúng với chế độ ăn vốn có của nó. Bởi vậy nếu ăn chay mà thấy không thoải mái thì chắc chắn là bạn đang làm sai cái gì rồi.
    Bạn có biết: những nghiên cứu cho thấy một chế độ ăn chay thậm chí còn cung cấp nhiều chất dinh dưỡng và hiệu quả hơn nhiều so với chế độ ăn thông thường có ăn thịt của mọi người. Cơ thể của những người ăn chay cũng hấp thu các chất dinh dưỡng tốt hơn so với những người bình thường, đó là do họ không phải hao hụt nhiều năng lượng để loại bỏ các chất không phù hợp với cơ thể có trong các loại thịt.
    Chúc các bạn ngon miệng
    Được hmphongvu sửa chữa / chuyển vào 21:34 ngày 13/06/2005
  3. ManHunter

ManHunter Thành viên mới

Thực ra, các loại thức ăn thực vật có thể cung cấp đủ chất dinh dưỡng cần thiết nếu biết phối hợp chúng với nhau, chẳng hạn như: Đậu trắng, đậu xanh, đậu lăng (lentils) phải phối hợp với ngũ cốc, đậu (beans) cần kết hợp với các loại quả hạch. Trước đây, các chuyên gia dinh dưỡng gợi ý là phải ghép những thành phần nói trên trong một bữa hay một món ăn. Tuy nhiên, các nghiên cứu gần đây cho rằng chỉ cần ăn trong cùng một ngày là đủ. Sau đây là một vài thí dụ thực đơn ( ăn sáng và trưa rất nhẹ bụng ) cân đối về mặt dinh dưỡng:
    - Xôi đậu đen muối vừng, bánh mì sandwich (bằng bột mì nguyên cám) phết bơ lạc; súp đậu ăn với bánh mì nguyên cám.
    - Súp đậu lăng và bánh làm bằng bột bắp.
    - Hạt quì rắc lên xúp đậu trắng hạt nhỏ.
    Trên thực tế, không phải mọi sản phẩm từ sữa đều có được lượng sắt, kẽm và khoáng chất khác của thịt. Trong khi đó, chỉ cần 2-3 suất (1 suất tương đương lưng bát đậu nấu chín) đậu trắng, đậu xanh hay đậu đen mỗi ngày là đảm bảo cung cấp đầy đủ.
    Tuy nhiên, những người ăn chay trường (loại bỏ mọi thức ăn có nguồn gốc động vật) vẫn cần chú ý đến việc bổ sung chất đạm, các vitamin và muối khoáng, nhất là đối với trẻ em và phụ nữ có thai. Những người thuộc phái ăn chay có dùng thêm sữa và trứng thì chẳng phải lo gì về việc thiếu chất đạm.
    Đối với nhiều người, đặc biệt là phụ nữ và trẻ em, chế độ dinh dưỡng bình thường không đủ đáp ứng nhu cầu về kẽm của cơ thể, dù có ăn bổ sung thịt đi chăng nữa. Để không lâm vào tình trạng thiếu kẽm, những người ăn chay trường càng phải sử dụng đa dạng nhiều loại thức ăn giàu chất kẽm mỗi ngày như: đậu lima, mầm lúa mì, các quả hạch, đậu hạt lớn, hạt nhỏ (ngâm nở, nấu chín) và rau lá xanh đậm... Ngũ cốc nguyên hạt cũng là một thành phần không thể thiếu. Gạo lứt và lúa mì nguyên cám đem lại lượng kẽm lớn hơn gấp 3 lần so với các loại bánh mì trắng hay sản phẩm ngũ cốc tinh luyện.
    Phụ nữ và trẻ em cũng rất dễ bị thiếu sắt (cho dù có ăn thịt đỏ, một trong những nguồn cung cấp sắt tốt nhất). Vì thế, người ăn chay trường cần ăn hằng ngày các thực phẩm giàu sắt như các hạt họ đậu, rau lá xanh đậm và trái cây sấy khô.
    các bạn ăn chay cũng nên chú ý tránh lạm dụng đường, dầu ăn và rượu vì chúng chỉ đem lại các calori rỗng chứ không có các chất dinh dưỡng thiết yếu.
  4. chung_trinhquang

chung_trinhquang Thành viên mới

Đọc bài viết của bác Hmphongvu em nhận thấy con người có sức mạnh thật lớn đối với các loài động vật khác.
    Bạn hãy tưởng tượng (chỉ là tưởng tượng thôi nhé) mình là một con bò. Bạn ghé vô của hàng bán thịt bò và bạn sẽ nhìn thấy con cháu, anh em, họ hàng hay bạn bè bị xả thịt ra bán. Những cái đầu bò được xếp một nơi riêng. Thịt được xả ra thành từng bộ phận khác nhau để phân loại. Gan, Lòng, Dạ Dày, Tim, Phèo, Phổi... cũng được chất riêng từng món... Lúc đó, bạn thấy đồng loại mặc dù sau khi đã bị lột da, thịt bị lóc ra khỏi xương, toàn thân bị chặt ra từng miếng... nhưng trông khá "sạch sẽ", ít máu me. Được như thế bởi vì trước khi lột da, xả thịt, người ta đã dí điện 220V cho con bò đồng loại của bạn bị giật đến ngất xỉu, hoặc lấy búa tạ đập vào đầu cho ngã lăn quay ra (trước khi đập búa vào đầu con bò, người ta đã bao kín người bằng một cái nilong để máu từ đầu bò phọt ra không bị dính vào quần áo). Sau khi dí điện cho giật hoặc đập búa tạ vào đầu bò cho quỵ xuống, người ta mới chọc con dao nhọn vào động mạch chủ để máu xả ra vào một cái chậu, rồi lưỡi dao nhọn chọc vào tim bò để nó chết hẳn (Trong khi máu chảy xối vả vào trong chậu, người ta cho một ít muối vào chậu máu và khuấy khuấy cho muối tan vào máu). Khi máu ở toàn thân bò chảy hết vào cái chậu thì mới đến công đoạn lột da, xả thịt...
    Vì vậy, khi bạn bước vào của hàng thịt bò, bạn chỉ nhìn thấy đầu, xương, thịt, phèo, phổi... của đồng loại "sạch sẽ" vì máu đã bị rút hết trước đó.
    Các loài bò, heo, gà... là động vật cấp thấp hơn so với loài người nên chúng ta tha hồ giết chóc xả thịt. Loài người chúng ta thật may mắn vì chưa có loài động vật nào cao cấp hơn con người :-)
    (Thèm món bò tái chanh quá! Bạn nào biết ở SG chỗ nào bán thịt bê thui ngon không?)
    Chung_trinhquag@
  5. Voiandkien

Voiandkien Thành viên mới

Tôi ăn cơm chay chính thức một lần ( cỗ chay đó), lần đó nhà chùa có lễ thì fải cả nhà lại đi chùa ngày đó nên được ăn đùn kiểu cỗ chay... nói thật lúc đầu nhìn mâm cỗ thấy ngon lắm vì họ làm rất đẹp và có rất nhiều món nhưng lúc ăn thì ...ôi thôi...chắc minh không hợp ăn chay..
    Nhưng thỉnh thoảng ở nhà cúng ăn kiểu chay như là cơm + đậu luôc + rau luôc + tương....Ăn như thế thỉnh thoảng sẽ điều hoà lại hệ tiêu hoá của mình thì fải
  6. ManHunter

ManHunter Thành viên mới

Không phải là không hợp đâu bạn ạ , đấy là thói quen ăn thịt của bạn từ nhỏ đấy thôi ( mà "ăn đùn" là ăn ? ) , cũng có thể bữa đó thực sự người chế biến ko khéo tay lắm chẳng hạn . khiến ấn tượng đầu tiên về bữa ăn chay xấu tệ , thế nên bạn hình thành ngay 1 suy nghĩ là "không hợp" thui ,( bạn có biết ấn tượng đầu tiên rất quan trọng ,chẳng hạn bạn có nhớ bạn vẫn ghét 1 thằng ku nào đó chỉ vì lần gặp đầu tiên trong trường mẫu giáo nó...véo mũi bạn ) , thế đấy , con người luôn bị ảo giác đánh lừa , bạn muốn mình tỉnh táo hơn thì hãy GIẢM BỚT LƯỢNG THỊT TRONG BỮA ĂN của bạn nhé , chúc bạn vui khoẻ !
  7. Voiandkien

Voiandkien Thành viên mới

Đọc lại chẳng hiểu mình viết gì đoạn "ăn đùn" đó...chăc nhầm lẫn gì đó...sorry
    Được cái không ăn nhiều thịt, tôi thích ăn cá hơn...Nhưng me thinh thoảng lại hỏi nặng bao cân, có béo lên không...khổ thế đó nên fải ăn thêm thịt cho nó tăng cân.....
  8. Cheat2win

Cheat2win Thành viên mới

Ăn chay tưởng thanh sạch mà sao đầu óc của bạn có vẻ CUỒNG TÍN thế? Bạn nhiệt liệt tuyên truyền cho việc ăn chay một cách rất bất bình thường.
  9. hmphongvu

hmphongvu Thành viên rất tích cực

Xin lỗi bạn, bạn có thể cắt nghĩa từ "CUỒNG TÍN" cho tôi được không???
    Tôi cứ tưởng cuồng tín tức là hành động mà không cần biết đúng sai, là chỉ tin vào những quan niệm của mình, là không cần trao đổi bàn bạc, không cần quan tâm đến sự thật.....
    Vậy bạn làm ơn, hãy kiếm cho tôi một lí do, chỉ một lí do thôi để bạn ăn thịt. Và hãy chỉ ra những sai trái trong bài viết của tôi.
    Bản thân tôi KHÔNG tin một tôn giáo nào hết, tôi có thể chỉ ra những điểm phi đạo đức của mọi tôn giáo trên thế giới này. Tôi chỉ tin duy nhất vào sự thật đang xảy ra quanh tôi mà thôi.
    Còn bạn, bạn tin vào gì, bạn đang bảo vệ việc ăn thịt mà không có một lí do nào ngoài việc nó là quan niệm của bạn, không thèm quan tâm đến đau khổ của những sinh vật quanh bạn, thậm chí những người vì bạn làm nghề giết mổ gia súc đang hàng ngày lăn lộn trong lò mổ, không thèm quan tâm đến thiên nhiên quanh bạn.
    Vậy, bạn và tôi, ai mới là kẻ cuồng tín?????
    Thời gian gần đây, có thể tôi đã nói hơi mạnh. Nhưng bạn có biết cách đây 4 năm, khi lần đầu tiên đọc được câu nói này của Leonard da Vinci:
    Con người đúng là chúa tể các loài thú, vì sự tàn bạo của chúng ta vượt xa các loài vật . Chúng ta sống trên cái chết của những sinh vật khác, chúng ta là những nơi mai táng!
    Tôi thực sự cảm thấy sốc, tôi đã không tin. Nhưng càng tìm hiểu, tôi càng cảm thấy sự thật ấy càng rõ ràng. Tôi đã cố kiếm cho mình, dù chỉ 1 lí do thôi, để biện minh cho việc ăn thịt, nhưng cuối cùng tôi đã thất bại, KHÔNG có một lí do tích cực nào cả.
    Viết ra những điều này, tôi chả lợi lộc gì. Tốn thời gian, lại mang tiếng này nọ. Nhưng tôi chỉ mong có ai đó vô tình đọc những bài này mà tức giận, rồi đi tìm hiểu cho ra lẽ. Khi đó coi như thế giới lại sắp có thêm một người ăn chay rồi
    Một lần nữa, tôi lại mong các bạn. Xin các bạn hãy đưa ra lí lẽ để hạ gục tôi đi, tôi sẽ sắn sàng sửa đổi ngay, không hề tức giận đâu, tôi hứa đấy.
  10. battambattu

battambattu Thành viên quen thuộc

Hôm rồi nhìn thấy cái Link của ChungTrinhQuang bên box yoga - Khí công nên mới vào đây xem thử, thấy cũng hay hay. Thú thật là mình cũng không thích ăn thịt lắm. Tuy nhiên đó cũng chỉ là sở thích cá nhân thôi. Xin tiếp với bác hmPhongVu vài chiêu:
    1. Các bác quảng cáo cho ăn chay nhiều quá, vậy ăn chay là gì? (cần bổ xung khái niệm cơ bản này)
    Rượu (từ gạo) có phải là chay không? còn ớt, hạt tiêu, nấm, trứng, mật ong...thì sao?
    2. Các bác ăn chay vào thấy rất có ích cho bản thân, nhưng các bác có chắc nó cũng có ích cho tất cả mọi người hay không (chú ý: thể trạng mỗi người là khác nhau)
    3. Bác có trình bày cấu tạo cơ thể con người không phù hợp để ăn thịt (răng, ruột....gì đó). Nhưng bác có biết loài người bắt đầu ăn thịt từ bao giờ không? (Và không phải loài người ăn thịt sống mà là thịt chín - dễ tiêu hoá hơn)
    Theo những nghiên cứu mới nhất thì nó vào khoảng nửa triệu năm trước. Sau 500.000 năm đã có bao nhiêu sự đổi thay của cơ thể để thích nghi với cách sống mới. Các bạn muốn đi ngược lịch sử tiến hoá của loài người trong một vài ngày, một vài năm, hay cả cuộc đời? liệu khoảng thời gian đó có đủ để cơ thể của bạn thích nghi không?
    4. Tại sao loài người trở thành chúa tể của trái đất?
    Liệu có phải là nhờ từ bỏ cuộc sống ăn thực vật, đa dạng hoá thức ăn, nâng cao khả năng thích nghi, dinh dưỡng phong phú hơn, khả năng lao động cao hơn--> tư duy hình thành tốt hơn.
    Nếu loài người vẫn cứ "ăn chay" như thủa ban đầu, chắc giờ này vẫn đang bám trên cành cây!
    5. ăn chay có thực giúp con người ta khoẻ hơn không?
    Nhìn vào thể trạng người VN và Đông á nói chung, vốn có truyền thống ăn nhiều thực vật (chủ yếu là gạo, mì...). Sau hàng ngàn năm phát triển, cơ thể của người Đông Á vẫn còn rất nhỏ bé so với người Phương Tây , đi thi thể thao, Olympic cứ là thua liểng xiểng.
    Vậy mà sau vài chục năm cải tiến chế độ ăn uống, tăng hàm lượng protit động vật trong bữa ăn, thể trạng người Đông á đã đươc cải thiện rõ rệt. Nhật "lùn" đã trở thành Nhật "cao", ngưòi Trung Quốc, Hàn Quốc cũng vậy, chơi thể thao chẳng ngán gì bọn ÂU (tuy chưa thực sự đuổi kịp về thể trạng chung).
    Ngay ở việt nam thôi, sau gần 20 năm đổi mới, kinh tế khá hơn, bữa ăn có nhiều thịt hơn, chiều cao của thanh niên việt nam cũng tăng thêm đưọc gần chục cm.
    6. Các bác bảo ăn thịt sinh ra bệnh tật?
    Thì cứ nhìn thử vào các bác Lý Đức, Phạm Văn Mách mà xem. Mỗi ngày các bác ăn bằng mấy người khác, mà chủ yếu là động vật thôi. Em cũng chỉ mong "yếu" được như các bác ấy!
    Đúng là thịt có chứ nhiều độc tố, nhưng cách chế biến phù hợp (nhiệt độ, thời gian) cũng giúp loại bỏ bớt các độc tố này. Thịt lại có được vô số chất có ích mà trong thực vật không có. (Có biết bao món ăn - vị thuốc được chế biến từ thịt)
    7. Nói vậy, không phải em phản đối ăn chay. Tuy nhiên cần căn cứ tình hình cụ thể mà thực hiện cho mềm dẻo. Em luôn ủng hộ phụ huynh ở nhà ăn chay. ở tuổi các cụ, hệ tiêu hoá suy giảm, nhu cầu năng lượng ít, ăn chay là rất tốt. Ngay cả lớp trẻ cũng nên thỉnh thoảng ăn chay để đa dạng hoá dinh dưỡng.
    Còn đối với các bác lao động nặng nhọc, trẻ em đang lớn, nhu cầu dinh dưỡng nhiều thì chớ dại mà ăn chay nhé.
    Còn nhiều ví dụ khác nữa, nói cả ngày chẳng hết, thôi cứ thế đã,
    mong bác PhongVu và các bác khác cho ý kiến.