1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

ẤN ĐỘ : GOOD - BAD & UGLY nơi các bạn nói về những cái đẹp, cái hay và những điều tồi tệ của Ấn Độ

Chủ đề trong 'Ấn Độ' bởi lethutruc, 20/10/2006.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ketuloi

ketuloi Thành viên mới

Bồ câu ở Ấn độ cũng nhiều, nhớ một lần mấy chú ở IMI New Delhi bẫy bồ câu vào phòng tắm nấu cháo dấu như mèo dấu *** vì chúng nó mà biết là toi ngay. hehhe
  2. khinhkhoaidinh

khinhkhoaidinh Thành viên mới

bọn thanh niên Ấn tôi quen đều có đặc điểm chung là rất thích ra vẻ ta đây mặc dù thực chất không có gì ghê gớm. trông lúc nào cũng rất đạo mạo nhưng tinh ý quan sát sẽ thấy họ thích sĩ diện rởm.
    Công nhân tụi nó hôi.
  3. sunny1983

sunny1983 Thành viên rất tích cực

nguoi_ve_cuoi_pho
    Thành viên mới
    ,Vietnam
    Thành viên từ 01:24, 17/12/05
    Hiện có 243 gold
    Chưa có ai bình chọn
    Gửi tin nhắn Gửi thư Thăm trang nhà của thành viên này
    Than phiền
    Ấn Độ dù bụi bặm, dù nhìn đời sống có vẻ như kham nhẫn và khắc khổ.... nhưng ra đi lòng ta vẫn nhớ mãi.
    Nhớ cái an bình không tranh đua
    Nhớ những chuyến xe buýt đông nghịt người
    Nhớ nét thân thiện của những người dân xứ Ấn.
    India - My second homeland - I love India (even that I am Vietnamese)...
    I love these fotos too much => http://www.lebichson.org/Lienlac/00LovelyDelhi.htm
    Trăm năm một cuộc mộng - Kết chuỗi sầu vô biên
    Oài thơ hay thế.
    Được tự do nói xấu nhỉ. hehe...
    Như nhà mình đói cho sạch, rách cho thơm... Còn ở đây nghèo đi đôi với hèn, trộm cắp vặt thì tớ ko thèm bàn nữa. Ngay cả con mụ coi nhà cho tụi tớ, hở ra là nó trộm vặt. Cú đỉn lắm. Gio duoi roi`. Tot''.
    hehe, Sari của Ấn nổi tiếng đẹp, mà tớ cũng thích tới mức tớ cũng học bạn Ấn mặc sari, nhưng mà mấy mụ Ấn ở đây thì béo tệ, bụng cứ phính phính ra như có bầu sắp sinh cháu đến nơi. Bạn tưởng tượng nhé, bà ấy ven'' vải sari, túm túm bụng nhấc lên nhấc xuống dày cả tảng... Oái giời ơi.....
    Em yeu banh'' ngot An, co nhung ma cang an em cang beo'' chut'' chit''

4. viethuong279

viethuong279 Thành viên mới

^ hì hì hì, nghe bạn nói tớ buồn cười quá. Tớ đã chứng kiến một cô Bangladesh ở đây béo phục phịch mặc saree không mê được.
    Bạn có tấm ảnh nào mặc saree post lên bọn tớ xem với
  5. peovn

peovn Thành viên mới

sari nếu người có body chuẩn mặc thì quá ***y
    Còn các bạn nghĩ sao về trang phục truyền thống của người Pakistan, nhìn hao hao như áo dài của mình.
    Mà ở nước ngoài (ngoài Ấn-Pak), người Ấn, người Pakistan rất hay mặc sari, salwar kameez ngoài đường tuy nó hơi rườm rà. Tớ thấy thích họ ở điểm đó, (lòng tự hào dân tộc), còn nhà mình thì lại tự ti tuy áo dài đơn giản hơn nhưng chẳng có ma nào mặc ra ngoài đường, trừ mấy em tiếp viên Vietnam Airline thỉng thoảng thấy đứng lố nhố check-in khách sạn - tớ thấy thằng Tây nào đi qua cũng ngoái cổ nhìn, chứng tỏ áo dài mình đẹp
    Được peovn sửa chữa / chuyển vào 10:03 ngày 30/03/2007
  6. lilysblue

lilysblue Thành viên quen thuộc

Mình không biết ở những nơi khác thì như thế nào. Mình cũng đã đi nhiều nơi trong nước Mỹ. Theo như mình quan sát thì giới trẻ Ấn khi sang đây du học và làm việc thường không mặc saree hay salwar kameez hàng ngày, mà chỉ mặc trong những dịp hội hè hoặc các ngày lễ đặc biệt. Thế nhưng ngày lên máy bay trở về Ấn thăm gia đình, họ đều thay sang salwar kameez. Thế hệ trước thì khác, họ mặc saree suốt cả đời nên quen tới mức thậm chí không mặc salwar kameez. Theo mình nghĩ thì điều này là vì dân Ấn rất nặng về truyền thống và đồng thời cũng rất ngại làm những việc "khác người." Họ có rất nhiều quy luật bất thành văn và chẳng ai muốn là người phá cách cả.
  7. lilysblue

lilysblue Thành viên quen thuộc

Nhà Ấn ơi, đi đâu hết cả rồi...
    Ngồi buồn, thôi để tớ nói loăng quăng thêm vài chuyện...
    Nhận xét về tính cách của một con người đã khó, nhận xét về tính cách của cả một cộng đồng lại càng khó, nhưng tớ cũng mạo muội phát biểu vài câu:
    Cái hay:
    1. Người Ấn có tinh thần đoàn kết, tương thân tương ái rất cao, giống người Hoa vậy. Tớ đã thấy hễ ở trường đại học nào có số sinh viên Ấn đáng kể một chút là thể nào họ cũng thành lập Hội sinh viên Ấn Độ. Hội thường hoạt động rất tích cực, không chỉ tổ chức ăn uống ca hát trong các dịp lễ hội, mà còn có những hoạt động giúp đỡ nhau rất thiết thực (ví dụ như giúp sinh viên mới tìm nhà, ổn định chỗ ở, v.v...)
    2. Họ có thể bảo vệ kho tàng văn hoá của họ không bị hao hư mấy cho tới ngày nay. Dĩ nhiên phim Bollywood đóng một vai trò lớn trong việc bảo tồn kho tàng vũ nhạc, nhưng kể cả thể loại vũ nhạc cổ điển cũng không bị mất mát mấy tí. Tớ đã từng đi nghe Ravi và Anoushka Shankar biểu diễn đàn sitar, người Ấn đi nghe rất đông, không vắng tanh như các buổi biểu diễn cổ nhạc ở VN. Thậm chí các cô con gái nhà thường cũng thích học múa cổ điển. Tớ đã từng được xem một cô sinh viên múa điệu Kathak, đẹp mê. Kể cả các thể loại tranh vẽ và các loại thủ công mỹ nghệ cũng còn phong phú và đa dạng đấy chứ nhẩy.
    Cũng còn nhiều cái hay nữa, nhưng tớ chưa nghĩ ra, hoặc có bạn khác đã nói rồi (ví dụ như tớ thấy đa số người Ấn yêu rất nồng nàn, là vợ là chồng thì rất thuỷ chung, trong gia đình thì rất tình cảm và quan tâm lẫn nhau), hoặc tớ thấy chưa thể nói chung cho tất cả người Ấn, mà chỉ là nhận xét riêng về cụ thể từng người (cùng một ví dụ trước).
    Những cái có lẽ là chưa hay lắm:
    3. Người Ấn thích nói. Các ấy nếu có bao giờ vào các phòng chat, sẽ thấy 10 người thì hết 8.5 người là người Ấn rồi. Cũng có thể vì AD đang mạnh về thông tin, người Ấn có điều kiện lên mạng nhiều, lại cộng thêm tính lười lĩnh của dân châu Á (giống như đã có bạn nhận xét trước đây hihihih) nên họ thích dùng thời gian (cả công lẫn tư) để chít chát. Có lần trên máy bay, ngồi bên cạnh tớ là một anh bạn Ấn không quen biết, lúc tớ ngủ thì thôi, lúc tớ thức anh í cứ thao thao bất tuyệt đủ mọi chuyện trên trời dưới đất. Cũng có thể là vì anh í thấy tớ có đôi chút hiểu biết về AD nên anh í ấn tượng ... hi hi hi ... Anh í mà biết trong này có cả một phố rùm bao nhiêu các cô các bác một bụng kiến thức về AD như thế này chắc anh í phục sái cổ
    4. Tớ thấy người Ấn không có tư tưởng khoáng đạt. Họ chấp nhận và làm theo tất cả những quy củ cha ông để lại mà không hề nghi vấn chứ đừng nói là có ý thay đổi. Chính vì thế mà tới giờ này rồi con trai con gái Ấn đa số vẫn lập gia đình theo sự sắp đặt của bố mẹ, đại đa số con gái Ấn, và kể cả các anh Ấn đã đi du học cao học Anh Mỹ. Chế độ của hồi môn vẫn được coi là chuyện dĩ nhiên, và rất nhiều đàn bà con gái Ấn kể cả sau khi đã về nhà chồng vẫn bị dày vò chuyện tiền hồi môn. Cái chuyện này là tớ bức xúc nhất đấy. Như bạn nào đấy đã nói trước đây trong phố rùm này, là chuyện hôn nhân sắp đặt của người Ấn nhiều lúc cứ như là một vụ mua bán vậy, mà nhà trai thì làm cao lắm cơ, săm soi xét nét nhà gái đủ điều. Theo kiểu dân mình cưới xin là nhà trai phải mang sính lễ sang xin con dâu thì cũng có thể nói là mua bán (là thời xưa chứ thời nay sính lễ chỉ là tượng trưng thôi), nhưng ít ra cũng đôi bên công bằng, chứ đâu có kiểu nhà gái đã mất con lại phải mất cả tiền
    Thôi, nói xấu nói tốt hôm nay coi như tạm đủ. Nhà Ấn có bác nào vào tám tiếp thì mình lại gầy chuyện buôn dưa lê nữa nhỉ.
    À bạn VH ơi, tớ biết "Namaste" là chào khi gặp mặt, chứ khi chia tay thì mình nói gì ấy nhỉ?
    Thôi tổng chào các bác nhé, tớ lướt đây.
    Được lilysblue sửa chữa / chuyển vào 11:05 ngày 19/04/2007
    Được lilysblue sửa chữa / chuyển vào 11:10 ngày 19/04/2007
  8. viethuong279

viethuong279 Thành viên mới

Lily ơi
    VH thấy họ dùng Namaste để chào nhau (kể cả gặp mặt hay chia tay).
    Bạn VH nói rằng Namaste nghĩa là "I bow to you", trong động tác chắp hai tay trước ngực và cúi đầu chào cũng thể hiện điều này chứ không cần phải nói ra chữ "Namaste"
    Có một câu chuyện liên quan đến Namaste:
    Thần Krishna trong một lần dạo chơi ở sông Yumana (hình như vậy) thấy các cô gái mục đồng tắm sông đã lấy hết quần áo của các cô đem giấu. Các cô van vỉ mãi thần vẫn không trả lại, cho đến khi các cô không ngừng làm động tác Namaste thì thần mới xuôi lòng.
    Namaste còn có nghĩa là "Not me", đó là phủ định cái tôi trong sự hòa hợp của "sự duy nhất" trong vũ trụ.
  9. qndvsf

qndvsf Thành viên mới

Trời ạ, em có bạn trai là người Ấn mà nghe mấy bác nói xấu Ấn Độ ghê quá, em cũng hơi ớn. Hì...nhưng em cũng công nhận là có nhiều cái đúng thiệt, ví dụ:
    1.Bạn trai em thì luôn đi tắm vào buổi sáng, còn có tắm thêm buổi nào nữa kh thì em kh biết. Cái này là do em tình cờ mà biết được.
    2.Công nhận cái câu "tomrrow" của người Ấn thì cực kì kinh dị, nói chẳng bao giờ làm, chẳng hiểu do là quên hay cứ nói đại cho có. Em đây thân là gf mà còn phải gặp dài dài, chỉnh đốn hoài mà cũng ngựa quen đường cũ.
    3. Đọc bên topic nào thấy lấy chồng Ấn em ớn quá đi mất. Trời, thời đại này mà còn như thế, chắc chắn là em kh thể chịu được. Nhưng được cái đầu óc bf em cũng khá tân tiến, nói gì nghe nấy.
    4. Công nhận mấy gỉl Ấn bạo dã man, em đã được vinh hạnh đụng trực tiếp, chưa chi mà tụi nó đã "I want u, i want ur ***y body". TRời ạ, khiếp thật. Mà tụi nó qh ******** cũng quá trời.
    Còn về mùi thì, nói thiệt, em đâu có nghe gì đâu, chắc cũng tùy người thôi các bác ạ.
    Điều tốt thì cũng nhiều, ví dụ như con trai Ấn thì cực kì lãng mạn(cái này tất cả những thằng bạn Ấn của em đều thế chứ kh chỉ mình bf của em), nói chuyện hiền khô(nhưng hiền hay kh thì chưa biết), khá là thân thiện, và cuối cùng là hơi bị đẹp trai...
    Xấu thì cũng kh ít, thôi mọi người sống ở đó chắc rõ hơn em, nên em kh kể nữa làm gì...............
  10. qndvsf

qndvsf Thành viên mới

Trời ạ, em có bạn trai là người Ấn mà nghe mấy bác nói xấu Ấn Độ ghê quá, em cũng hơi ớn. Hì...nhưng em cũng công nhận là có nhiều cái đúng thiệt, ví dụ:
    1.Bạn trai em thì luôn đi tắm vào buổi sáng, còn có tắm thêm buổi nào nữa kh thì em kh biết. Cái này là do em tình cờ mà biết được.
    2.Công nhận cái câu "tomrrow" của người Ấn thì cực kì kinh dị, nói chẳng bao giờ làm, chẳng hiểu do là quên hay cứ nói đại cho có. Em đây thân là gf mà còn phải gặp dài dài, chỉnh đốn hoài mà cũng ngựa quen đường cũ.
    3. Đọc bên topic nào thấy lấy chồng Ấn em ớn quá đi mất. Trời, thời đại này mà còn như thế, chắc chắn là em kh thể chịu được. Nhưng được cái đầu óc bf em cũng khá tân tiến, nói gì nghe nấy.
    4. Công nhận mấy gỉl Ấn bạo dã man, em đã được vinh hạnh đụng trực tiếp, chưa chi mà tụi nó đã "I want u, i want ur ***y body". TRời ạ, khiếp thật. Mà tụi nó qh ******** cũng quá trời.
    Còn về mùi thì, nói thiệt, em đâu có nghe gì đâu, chắc cũng tùy người thôi các bác ạ.
    Điều tốt thì cũng nhiều, ví dụ như con trai Ấn thì cực kì lãng mạn(cái này tất cả những thằng bạn Ấn của em đều thế chứ kh chỉ mình bf của em), nói chuyện hiền khô(nhưng hiền hay kh thì chưa biết), khá là thân thiện, và cuối cùng là hơi bị đẹp trai...
    Xấu thì cũng kh ít, thôi mọi người sống ở đó chắc rõ hơn em, nên em kh kể nữa làm gì...............
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa