1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ăn kẹo cao su nhiều có hại gì không các bác?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi uyendinh, 06/09/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. uyendinh

uyendinh Thành viên mới

Ăn kẹo cao su nhiều có hại gì không các bác?

Tình hình gần đây em nghiện nhai kẹo cao su. Một ngày tóp tép nhai hết 2 phong double mint, không thì 5,7 cây coolair.
    Như thế có hại gì không các bác nhỉ?
  2. MrNGCK

MrNGCK Thành viên mới

hì, bạn nì giống mình thế, mình cũng là chuyên gia ăn kẹo nhiều, ngày xưa chủ yếu nhai Coolair, 1 ngày nhai tầm gần chục cái, sau nghe lời khuyên của thằng bạn về nha khoa thì kô nhai kẹo đó nữa vì kẹo đó nhiều đường , kô tốt cho răng,
    Bây giờ dùng XYLITON của LOTTE ( kô gây sâu răng vì chất ngọt là từ ngọt tự nhiên, lại còn đóng mác hiệp hội Nha khoa fần Lan,
    Mỗi tội 1 cái thì ở trong đc 1 viên, cool air thì 1 cái 2 viên
    Lý do nhai nhiêu vì sáng sai khi ăn sáng xong, nhai 2 cái, trưa ăn xong cũng 2 cái, tối sau khi ăn xong cũng 2 cái, sạch răng ^^
    Gặp đc nguời cùng sở thích nên chia sẻ chút
  3. tinysoulit

tinysoulit Thành viên mới

Nếu bạn còn đi học, nhai kẹo cao su thì sẽ gặp nguy hiểm khi gviên phát hiện (nhất là lúc bực mình, bạn sẽ lãnh đủ). Nếu đi làm thì......tớ hok bít vì tớ chưa đi làm...
  4. alexanderthegreat

alexanderthegreat Thành viên mới Đang bị khóa

Có, hại răng.
    Ngồi gần 1 thằng đầu gấu, nó thấy nhai nhóp nhép, nó khó chịu mà đập cho 1 vài cái thì còn gì là răng.
  5. uyendinh

uyendinh Thành viên mới

Tớ cũng thất loại không đường trong siêu thị, nhưng ăn vào vẫn ngọt mà nhỉ, đường tự nhiên thì tự nhiên chứ. Vì chất ngọt sẽ tạo axit làm hỏng men răng, chả biết chất ngọt của Xyliton có tạo axit không thôi.
    Ti vi giới thiệu thấy tăng lượng oxy lên não khi nhai kẹo. Nhưng nhai nhiều có làm to xương hàm ra không nhỉ, có bị béo phì không nhỉ???
    Bạn nhà giàu khóc nhè: hay lập hội thích nhai kẹo cao su nhỉ
  6. ms710

ms710 Thành viên rất tích cực

đuờng kính, đưòng cát mình sử dụng cũng là chất ngọt tự nhiên thôi mà
    quan trọng là chất ngọt Xylitol ko phải là chất ngọt lên men như các chất ngọt mà mọi người vẫn đang sử dụng. Việc lên men axit của các loại chất ngọt tự nhiên khác vẫn hay sử dụng như Saccharose, Glucose.... sẽ làm hỏng răng chúng ta. Xylitol thì sẽ giúp dệt khuẩn, nâng cao độ kiểm để giảm các axit có tác hại với răng. Rất được hội Nha khoa khuyên dùng.
    Ngoài ra theo em biết thì nhai kẹo cao su thường xuyên giúp giảm nhiều thứ lắm, béo phì, giảm stress ... Nhưng cũng lợi bất cập hại, đó là việc .... mỏi răng nè, nhức hàm, v.v... kích thích nhiều đến tuyến nc bọt, làm tuyến nc bọt phải hoạt động bất thường này.
    DO đó khuyến cáo là nhai kẹo cao su Xylitol nhiều lần trong ngày, khoảng 5 lần (đúng bằng số cái có trong 1 phong kẹo) và mỗi lần chỉ nên nhai 5, 10 phút thôi
  7. alex_win

alex_win Thành viên quen thuộc

oài câu hỏi hay thía, mình cũng toàn chơi cả 1 túi 20k vứt ở co quan cả phòng cứ gọi là thi nhau ăn, quả này mai in kết quả tác hại ra cho phòng mìn đọc từ nay đỡ tốn xiền mua kẹo roài, nhưng có hại nhất là đang ăn sếp hỏi chuyện...
  8. quanglong87

quanglong87 Thành viên mới

Nhay Xyliton thì ko hại răng đâu, khoa học chứng minh cả rồi mà, thậm chí còn tốt nữa, hồi trước thích nhất nhai cái này trước khi đi ngủ
    Nhưng mà, lạy hồn ạ, cái kẹo Xyliton này đắt ác, 1 phong hồi trước em mua hình như 3 hay 4k gì đấy, ko nhớ lắm, nói chung là đắt, mà đúng là chỉ nhai đc khoảng 10 - 15p là hết sạch ngọt ngay, ngon đc tí lúc đầu. Nên cuối cùng em ko mua nhai nữa
    Hồi trước đọc 1 số sách, báo, thấy bảo trẻ con nhai kẹo cao su nhiều hình như dễ bị quai bị thì phải
  9. MrNGCK

MrNGCK Thành viên mới

Nói chung nhai nhiều thông minh hay péo thì kô rõ, nhưng chắc chắn kô péo đc và chắc chắn tốt cho răng, làm răng khỏe hơn, sạch sẽ thơm tho hơn
    Đang nhai XYLITON này,, nhai 1 cái đc có 1 viên, nên nhai cảm thấy hơi ít, có lẽ fải nhai 3 viên 1 lúc mới bõ
    Lập hội nhai kẹo thế thì chủ tịch hội mua kẹo rồi fân fát cho thành viên nhá, mình bầu bạn làm chủ tịch
  10. fakelife

fakelife Thành viên mới

nhai quá nhiều là rối loạn tiêu hóa và tiêu chảy đấy ạ nhưng quá nhiều là từ 13- 15 phong kẹo 1 ngày hay sao í chắc ko ai nhai nhiều thế đau nhỉ