1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ăn mặc đẹp đi làm: Có hay không?

Chủ đề trong 'Làm đẹp' bởi Gthanhthan, 26/07/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Gthanhthan

Gthanhthan Thành viên mới

Ăn mặc đẹp đi làm: Có hay không?

Thường những người lương cao và tự tin họ hay ăn mặc đẹp, lịch sự. Với một người binhthường, lương trung bình, ngoại hình bình thường nhưng cũng có mong muốn tiến lên thì sao? Tôi đang tự hỏi là khi mình đầu tư vào ăn mặc đẹp hơn thì có phù hợp với mình không? Tôi có thay đổi không? Và tiền lương của mình có đủ để ăn mặc thật diện k nhỉ?

Và tôi có thay đổi thật nhiều trong mắt mọi người và tự thân tôi không khi tôi chăm chút ăn mặc đẹp hơn nữa

Các bạn cho mình một lời khuyên nhé!
  2. Gthanhthan

Gthanhthan Thành viên mới

3. xautraitieutu

xautraitieutu Thành viên mới

Thế bạn muốn đi làm, đi giao dịch với khách hàng mà ăn mặc như một con mụ luộm thuộm à
    Mặc đẹp ở công sở là điều nên làm, chỉ cần lịch sự, không lố lăng, không quá hở hang là OK.
  4. superviser

superviser Thành viên mới

Ăn mặc đẹp chứ không cần ăn diện, mà cũng phù hợp với môi trường và hoàn cảnh của mình nữa chứ.
    Tớ thì có 1 câu hỏi: Cơ quan tớ ( NGO) chẳng có ai make-up khi đi làm cả, nhưng mẹt tớ tởm lắm, không make lên thì tái mét, sẹo và vết thâm nám tùm lum cả , tớ không tự tin để mặt mộc được. Vậy tớ có nên make - up nữa không nhỉ????
  5. winny14

winny14 Thành viên mới

Ăn mặc đẹp trong bất kì hoàn cảnh nào đều nên cả.Mặc đẹp chứ có phải ăn mặc lố đâu mà sợ nhỉ
  6. ebunba

ebunba Thành viên mới

chỗ tớ làm đặc thù nghề nghiệp nên toàn con trai. Có mỗi 4 con gái. Chả bao giờ make up, chả bao giờ mặc váy. Nói chung tớ cũng như các chị em khác ở trung tâm ăn mặc lịch sự nhưng không đẹp ( theo cảm nhận của tớ). Nhưng tớ vẫn thấy tự tin lắm vì dù mình mặc thế nào vẫn được xếp là hoa khôi của trung tâm .Tớ nghĩ nên mặc đẹp nhưng phải phù hợp với môi trường mình đang làm việc. Còn mặc lịch sự là tất yếu rồi.
  7. nguoi_con_o_lai

nguoi_con_o_lai Thành viên mới Đang bị khóa

Ăn mặc lịch sự và đẹp (vì mình là phái đẹp mà ) là một điều nên làm khi đi làm vì nó giúp mình tự tin hơn mà nếu tự tin thì cái gì mình cũng có thể thực hiện thành công đc, sớm muộn gì cũng lên chức . Tuy nhiên, chị ko cần phải đầu tư lớn vào chuyện ăn mặc nếu tiền lương có phần hạn chế . Thí dụ chị là kế toán mà đầu tư quả Chanel thật đẹp, thật lộng lẫy thì người khác sẽ cho là mình đua đòi, làm nổi . Chỉ cần 1 pencil skirt dài đến gối và một cái áo sơ mi có chút cách điệu đơn giản, một đôi giày phù hợp với bộ đồ thì cũng đã có thể coi là mặc đẹp rồi và sẽ càng tốt hơn nếu chúng phối hợp hài hoà làm nổi bật ưu điểm, xoá nhoà khuyết điểm trên cơ thể . Cũng chả cần đầu tư vào hàng hiệu để có giá chát mà có thể đem đi may, ăn thua là nó có đẹp hay ko chứ đôi khi hàng hiệu cũng ko phải là tốt nhất . Đồ công sở thì phải đơn giản, chững chạc chứ ko cần cầu kỳ đâu . Nếu chị sợ sự thay đổi sẽ làm người khác shock thì có thể thay đổi từ từ từng chút một . Chúc chị vui
  8. nguoi_con_o_lai

bạn à, cho dù da mặt bạn có thế nào thì cũng nên điểm trang 1 chút để trông nó sáng và tươi tỉnh khi đi làm chứ ko phải cứ da đẹp rồi thì thôi cứ để mặt mộc đc . Điều tớ nhận ra nơi tớ đang sống là dù ở đâu, làm nghề gì thì các ladies bao h cũng xinh tươi quyến rũ cả, có như thế thì khách hàng mới thấy happy to deal with và cũng là 1 cách tôn trọng người khác . Tuy vậy có lẽ đối với VN điều này là xa lạ
    Da mặt ấy như ấy nói thì nên make up . Tớ hiểu tại sao ấy phải hỏi vì ấy sợ mặt mũi "màu mè" quá, đúng ko ? Nỗi lo của ấy là chính đáng vì tớ cũng thấy ở VN makeup khá là "nổi", kể cả việc chọn màu phấn bao h cũng chọn màu sáng, khiến cho người khác có cảm giác mình đang mang mặt nạ . Trong 1 cái clip dạy makeup mà tớ coi đc thì giáo viên dạy cách makeup khi đi làm giống hệt như khi bọn tớ đi dự dạ tiệc bên này vậy, rất nổi và ko tự nhiên .
    Ấy có thể chọn kiểu makeup nhẹ nhàng để tôn nét đẹp của mình và giấu đi khuyết điểm thay vì phải nguỵ trang khuôn mặt . Hãy chọn phấn tông màu phù hợp với da trên cổ và body .Nếu dùng foudation thì chỉ cần 1 lượng nhỏ đủ để cover thôi, đừng apply nhiều quá sẽ khiến nặng mặt . Ấy chỉ có vết thâm thì dù có dùng ít foundation chăng nữa cũng vẫn đủ để tạo nên sự khác biệt. Đánh mắt với 1 lớp mỏng màu beige , uốn lông mi và chải 1 lớp mascara . Còn môi thì dùng chổi apply son có màu nhạt (màu nóng hay lạnh còn tuỳ thuộc vào màu da của bạn) là đc . Tránh dùng cái bút kẻ viền môi nhé vì nó sẽ trông ko thật và tự nhiên . Mà tớ thấy cái born lippy mùi dâu của The Body Shop có màu đỏ nhạt ấy cũng ok lắm .Tớ toàn quẹt 1 lớp mỏng là xong, vừa dưỡng môi, làm mọng môi lại tự nhiên nữa .Nếu trình makeup ko cao thì làm thế thôi là đủ tươi tắn rồi vì nếu thêm cái phần vẽ lông mày, má hồng ... này kia e sẽ bị quá tay và ko đẹp 1 cách tự nhiên đc . Hy vọng đã giúp ích đc
  9. nguoi_con_o_lai

nếu vì đặc thù nghề nghiệp thì mặc trong công sở ko quan trọng bằng khi mình rời khỏi công sở đâu . Phụ nữ dù sao cũng nên có 1 lúc làm đẹp để ngắm nhìn và tự hào về mình mà
  10. brother_thanhvan

brother_thanhvan Thành viên mới

Em chẳng biết thế nào chứ em cứ hôm nào em trang điểm, ăn mặc đẹp thì cái bản thân em cũng tự tin, làm việc cũng thêm phần hiệu quả. Miễn là cái việc trang điểm, ăn mặc của mình nó cũng phải phù hợp với điều kiện, môi trường làm việc cả túi tiền của mình nữa.