1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chia sẻ kinh nghiệm [An toàn giao thông] Ý thức trên đường Du lịch - Lựa chọn đồ bảo hộ trên đường !!!

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi duongkhan, 18/09/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. chuoichuoiwa

chuoichuoiwa Thành viên rất tích cực

Nói thật với các bạn. Nhg ai định tham gia đi với các đoàn, các bạn nên chắc chắn lịch của mình để joint vào đoàn, nếu joint đc thì hãy đăng kí, các bạn cứ đăng kí, đóng iền giữ chỗ rồi đến lúc đi lại hủy, ng tổ chức ko thể lường trước đc, mệt lắm. Chắc chắn đc đi thì hãy đi, ko thì đừng làm ảnh hưởng tới tất cả. Mệt mỏi lắm.Ôm nghỉ còn đỡ, xế nghỉ dường như cực khó cho trưởng đoàn.
    Ôi, mệt quá................
  2. tabalo

tabalo Thành viên rất tích cực

"đóng iền giữ chỗ rồi đến lúc đi lại hủy"
    Kinh nghiệm của bọn mình là các bạn thu tiền khoảng 200 000 đ cho việc giữ chỗ này. Nếu huỷ thì không trả lại
    "Ôm nghỉ còn đỡ, xế nghỉ dường như cực khó cho trưởng đoàn"
    Cho đến giờ dù bọn mình đã đi với nhau rất nhiều chuyến nhưng luôn giữ nguyên tắc là trưởng đoàn không chịu trách nhiệm về việc sắp xếp ôm và xế . Trưởng đoàn chỉ thông báo có chừng này xế, xế nào còn tự do. Ôm nào muốn gặp xế nào thì tự đi mà liên lạc với nhau, nếu lúc nào xế nào huỷ thì ôm cứ đi mà bắt đền xế đó khỏi liên quan đến trưởng đoàn.
  3. simhathanh

simhathanh Thành viên mới

Còn trường hợp bất khả kháng thì sao hả các bạn . lẽ nào vẫn không trả lại kinh phí cho họ ????
  4. Ngumover1

Ngumover1 Thành viên mới Đang bị khóa

Đc cái lọ thì đành mất cái chai. Ai lại được cả lọ, cả chai. Nói chung, chúng ta học dần chữ XÁC ĐỊNH đi là vừa.
  5. chuoichuoiwa

chuoichuoiwa Thành viên rất tích cực

Bọn tớ lần trước đi HG, tất cả thành phần nào đóng tiền mà ko đi thì lấy tiền đó đem ủng hộ topic của bác tranganhjsc. Đoàn ko tiêu 1 đồng vào số tiền đó.
  6. bachikhuon02

bachikhuon02 Thành viên mới

Một chuyến đi thường thường thu 200k ban đầu để mua đồ và đủ ọp ẹp vài 3 buổi. có bạn rút lui khi đã mua đồ rồi thì bạn Ngụ mơ có chịu móc tiền túi ra chuyển vào quỹ từ thiện của box không nhỉ
    Bạn nào rút lui thì đành chịu mất số tiền đã đóng thôi
  7. babyluonyeu

babyluonyeu Thành viên mới

Thông tin cho các bạn cảnh giác: Nguyễn Mai Phương nick hay dùng là Meobongdv, Meobongbu, Y!M lat_dat_biet_di_112 tên thường gọi là Mèo Bông hiện nay vẫn đang đi lừa đảo tiền trên mạng. Vậy bà con hãy cảnh giác.
    http://www10.ttvnol.com/forum/f_233/1127643/trang-1.ttvn
    Được babyluonyeu sửa chữa / chuyển vào 00:13 ngày 26/12/2008
  8. windysmile

windysmile Thành viên mới

Sắp tới là mùa Hoa Mận trên Tây Bắc, và nổi tiếng cũng như dễ tiếp cận có lẽ là Mộc Châu, tuy nhiên đến đây các bạn nên lưu ý một số điều sau để tránh phiền hà và an toàn hơn :
    Mộc Châu nằm sát biên giới với Lào, là trọng điểm ma túy nổi tiếng của Tây Bắc cũng như miền bắc, ma túy đượcchuyển bằng rất nhiều đường từ dọc theo biên giới Tén Tằn - khu bảo tồn Xuân Nha - cuẳ khấu Loóng Sập. Khi đi qua khu vực này, các bạn không nên dừng lại lâu tại 1 điểm, không nên vào bản chơi kỹ, tuyệt nhiên không ngủ lại đêm trong bản, qua các đồn biên phòng thì nên vào khai báo.
    Các bản dọc đường như Loong Luông , Phiêng Luông rất đẹp lại là trọng điểm mua bán ma túy của nguời Mông với dân buôn từ xuôi lên. Trung bình một tháng có từ 5- 10 vụ tử hình do buôn ma túy ở khu vực này. Em có 1 số nguời bạn đi chơi ở khu vực này thì bị các bạn Mông ở đây kiếm tiền theo chiêu thức sau :
    Mời vào nhà uống ruợu, sau đó đòi xem máy ảnh, nào là không cho chụp lợn, không cho chụp gà, không cho chụp cột nhà, không cho chụp trẻ con, sau đó đòi xóa ảnh, đòi giữ máy ảnh, đòi kiểm tra giấy tờ, họ có thể giật lấy máy ảnh, hoặc đồ đạc trên tay, sau đó đòi tiền mới trả lại đồ, mình có 2 anh bạn bị mất mỗi nguời 1 tr đồng, 1 chị bạn mất sách cầm trên tay. bản thân nhóm của mình một lần vào bản Ba Phách 3 cùng bị dân ở đó giữ lại vì họ rút chìa khóa xe, phải đưa 300k mới cho đi.
    Khi vào chơi chợ phiên Pà Cò thì nên có 1 nguời ở lại trông xe, đề phòng các bạn í nhét những thứ k liên quan vào đồ của mình. Một lần mình vào chợ đó, khi ra thì gặp 1 nhóm cảnh sát hình sự mặc thường phục, chặn xe lại kiểm tra đồ đạc và cảnh báo như thế.
    Một số lưu í, các bạn đi Mộc Châu chụp hoa mận chú ý nhé.
  9. tabalo

tabalo Thành viên rất tích cực

Cảm ơn Windy đã cảnh báo cho mọi người.
    Về việc đi các bản ở biên giới phía Tây, cảnh báo trên là hết sức cần thiết.
    Các bạn đặc biệt lưu ý nhé. Trước khi rời khỏi bất kỳ bản nào, cần kiềm tra thật kỹ đồ đạc trang phục của mình xem có những gì lạ không. Đây là một trong những thủ đoạn cổ xưa của dân buôn lậu đấy.
    Không cẩn thận là có thể bị dính. Mà dính chưởng này thì có trời cứu.
  10. Chitto

Chitto Thành viên rất tích cực

Đợt rồi lên Sơn La, có nghe kể một bà già lên thăm con trai và con dâu trên chỗ gần Loóng Luông, khi về đi xe khách, công an lên khám thấy trong người có hơn 1kg ma túy. Bà già khai là con dâu nhờ đem về quê, mà cũng chả biết là cái gì. Lần ngược lại thì đã bắt cả nhà đó.
    Với mẹ đẻ mà họ còn sẵn sàng làm như vậy, thì người không quen biết càng có thể bị dính. Nên phải vô cùng cẩn thận với khu vực này.