1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chia sẻ kinh nghiệm [An toàn giao thông] Ý thức trên đường Du lịch - Lựa chọn đồ bảo hộ trên đường !!!

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi duongkhan, 18/09/2007.

1. 2 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 2)
  1. Benediction

Benediction Thành viên rất tích cực

Mũ bảo hiểm có nhiều loại nhưng khi mua hãy để ý nó đạt được chuẩn chất lượng Snell/DOT (Chuẩn EU và USA) hay ko? Đừng tiếc tiền mua cái mũ.
    Các bác thích ngon bổ rẻ thì mua HJC hoặc LS2
    Một số nơi bán mũ chất lượng:
    http://bigbox.vn/products/mubaohiem/
    http://muare.vn/oto-xemay/3031736
  2. windysmile

windysmile Thành viên mới

Túm được bác Bene***ion bên mô tô xe máy, thi thoảng bác qua đây chơi, tư vấn đồ đạc cho anh em bên du lịch với ạ.
    Bây giờ bác chạy xe gì rồi ?
  3. Benediction

Benediction Thành viên rất tích cực

Em vẫn qua ngó box du lịch thường xuyên. Hiện em đang chạy Kawasaki Zx10R 2011 bác ạ.
  4. toiyeu.vietnam

toiyeu.vietnam Thành viên tích cực

Nhà em toàn dùng mũ HonDa thôi bác, khá chắc chắn và an toàn, em thấy kính rất trong và sáng có thể đi đêm tốt ạ, em thấy cũng có vẻ khá an toàn mà giá cả hợp lý

Nó đây ạ
  5. kdbubu

kdbubu Thành viên rất tích cực

Vấn đề này gần như nhức nhối đem lại sự bực mình tương đối ức chế cho người đội mũ.,, nhất là khi trời mưa thì cũng là 1 thứ vô cùng bực mình.. nhiều lúc phải nhờ ôm đằng sau cầm 1 cuộn giấy vệ sinh thi thoảng quệt cho 1 cái.. còn mưa to thì chỉ còn cách gếch cái kính mũ lên 1 tẹo là có thể nhìn đường được..
    Cái này nó hơi liên quan đến việc tiền nào của nấy... những mũ xịn và đắt tiền thì hiệu quả chống lóa và đọng mưa là tương đối tích cực...
    nói thật với tình trạng đi xe bật pha của đa số dân chạy xe nhất là xe tải có đèn ngang tầm mắt xem máy thì việc nhìn mép đường hoặc vạch sơn đường mà đi hiệu quả hơn hẳn...
    Theo kinh nghiệm của mình thì tầm tối om mà đường ko có nhà dân 2 bên nếu lượng xe oto các loại qua lại nhiều thì nên bám sau 1 cái xe con hoặc tốt nhất là xe 7 chỗ (loại xe này đi đều tốc và chạy ko láo) với khoảng cách hợp lý.. bạn sẽ tránh được lóa mắt nhiều đi và nhận định phần đường của mình tốt hơn... đừng cố đi nhanh vì thường chỉ 1 đoạn thôi.. là thoát ra.. nhất là các đoạn gần về tới Hà nội.. thật kinh khủng.
  6. windysmile

windysmile Thành viên mới

Em cũng nghĩ là đây là loại mũ tốt, nhìn cũng quá ổn rồi, bác mua ở chỗ nào thế? giá cả thế nào ?

Mũ bảo hiểm thường được dùng kết hợp với mũ trùm. Mũ trùm đầu được các bạn bên tây dùng rất nhiều cho các chuyến đi, nhưng ở VN mình có vẻ như hơi khó mua một chút, công với việc phải đội lên đầu trước khi đội mũ bảo hiểm, chắc các bạn ngại. Nhưng hiệu quả mang lại thì rất tốt :
    - Quan trọng nhất là giúp tránh các mảnh kính vỡ khi xảy ra va chạm.
    - Giữ nhiệt độ, và độ thoáng cho đầu
    - Giữ cho mũ được sạch vì thấm mồ hôi tốt, các bạn chỉ dùng mũ bảo hiểm thôi, nếu đầu bẩn một chút thì sẽ rất ngứa, dùng mũ trùm vào thì sẽ hết hiện tượng này.
    - Là khẩu trang khi đi qua những đoạn đường bụi.
    - Giữ ấm cho mũi, họng khi đi vào mùa đông

Về cơ bản, rất là hiệu quả, các bạn thử dùng sẽ biết.
    Mũ trùm đầu có rất nhiều hãng sản xuất như The Northeface, Four Season...., giá cả thì từ 20 - 40 USD một chiếc, các bạn có thể nhờ ai từ nước ngoài mang về, hoặc đặt mua tại VN.

Mũ trùm đội vào sẽ như thế này:

Còn khi không đội mũ bảo hiểm thì có thể dùng làm mũ đội đầu, như thế này:

Khi không đội mũ bảo hiểm thì nó như thế này

Sorry các bạn, e tìm mãi không thấy cái ảnh nào rõ nên xem tạm ảnh mờ mờ.

Ngoài ra, nếu đi vào những ngày trời quá nắng, ánh sáng sẽ xuyên qua kính và khiến bạn chói mắt, nhức mắt, thì các bạn kiếm băng dính đen, hoặc là băng dính điện, ở thị trấn nào cũng có, dán độ 2-3 vệt vào kính của mũ ngang với lông mày, hoặc điều chỉnh cho phủ hợp với tầm nhìn. Hiệu quả cũng sẽ rất bất ngờ, sẽ đỡ nhức mắt với những hành trình dài trong chiều nắng. Em chưa tìm thấy ảnh mô tả, để tìm được rồi em post lên.
  7. LastWalkman

LastWalkman Thành viên rất tích cực

Mũ trùm đầu China chỉ 70k hoặc có loại 140k. Bán nhiều nơi lắm. Tuy không thích bằng mũ nhập nhưng cũng rất tiện, lại rẻ, mất không tiếc :D. Hồi trước mua cái 30$ về dùng được đúng 1 chuyến 2500km xuyên Lào, về mất tiếc đứt cả ruột.
    Các bạn có thể tham khảo ở rất nhiều shop bán đồ đi xe máy.
  8. Red_Skin

Red_Skin Thành viên mới

Hàng @Favourite nhập khẩu Quảng Châu về bán 55k :)) Lại còn hình đầu lâu nữa trông rất chơi bời :D

9. kid_lam_dieu

kid_lam_dieu Thành viên rất tích cực

Chết em :"( em toàn đội mũ 30k, vì nó có cái góc cắt ở dưới để buộc tóc vẫn đội được vô tư.

Kiểu này chuyến tới phải đầu tư em mũ xịn thôi :-s
  10. kdbubu

kdbubu Thành viên rất tích cực

Cái như Mr Windy nói như trên đó là dùng cho trường hợp cấp bách khi đi trên đường nắng chói các bạn tạt ngay vào cửa hàng rồi dán 2-3 vệt vào trên mũ là đảm bảo mắt không phải nheo lại .. nhưng bất tiện là dán vào thì chất lượng băng dính rất tệ thường hay bị chảy dính ra khi lau kính hoặc chạm tay vào sẽ bị mờ bẩn mặt kính .. băng dính tốt nhất là loại băng dính dán vào băng video ghi ngày thuê hồi xưa ý.. như trong hình.. che nắng vừa phải độ dính cao.. và không quá ảnh hưởng khi chiều tối chập choạng..