1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chia sẻ kinh nghiệm [An toàn giao thông] Ý thức trên đường Du lịch - Lựa chọn đồ bảo hộ trên đường !!!

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi duongkhan, 18/09/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. NuIi84

NuIi84 Thành viên mới

Biết nói gì đây :-??

Chúc các anh thượng hộ bằng an hạ lộ bằng mông vậy ^:)^
  2. favourite

favourite Administrator - Một người gắn bó TTVNOL Staff Member

Cuối tuần vừa rồi có đòan gặp tai nạn ở cung Mộc Châu, rất may kết quả chụp CT của xế và ôm ở Mai Châu và bệnh viện Việt Đức ko có vấn đề gì

Mùa này rất đông các đoàn đi cung Mộc Châu, đường 6 và đèo Thung Khe rất đẹp nhưng các bạn vui lòng đi cẩn thận, tốc độ vừa phải, nghiêm cấm ko vượt xe dẫn đoàn (Xe này là xe quyết định tốc độ của cả đoàn và quyết định có cho cả đòan vượt xe ô tô hay không) -- Chỉ được vượt xe ô tô khi đằng sau ko có xe lên và trước mặt chắc chắn ko có chướng ngại vật, tuyệt đối cấm vượt ở các ngã rẽ, các đoạn lên xuống dốc và góc cua khuất tầm nhìn. Sau khi vượt quá đầu xe ô tô 1 khỏang cách xa mới đựơc tạt đầu xe rẽ lại vào lề đường của mình !!!

3. dang8777

dang8777 Thành viên mới

Cái đèo Thung Khe rộng nhưng nhiều đoạn cua chông chênh ngả ngớn sợ vãi ái... bất cẩn là phi ngay xuống vực hoặc phi vào nhau tắp lự...

Còn chuyện tụt bánh xuống rãnh hai bên đường xảy ra liên tùng tục... xe cộ nhiều lại được sương mù yểm trợ ^:)^

Cái đoạn gần xuống Mai Châu lại còn có cả trò lở đất nữa... nhìn cái vách của nó như muốn sụp xuống bất cứ lúc nào... hễ mưa to y rằng đất đá to tướng rơi lung tung - chưa kể mớ đất đá chèn bánh của đám ô tô vô ý thức bỏ lại.

Mỗi lần qua đây, mình đều thầm vái 3 ngôi miếu nhỏ dọc đường mà tự răn mình ^:)^

4. Red_Skin

Red_Skin Thành viên mới

Đèo Thung Khe 1 ngày cuối năm 2009: 1 chú đi Civic đang đi thì có tảng đá to cỡ cái tủ lạnh từ trên núi xuống rơi ngay xuống trước mặt. Chú lái xe giật mình đánh tay lái bay luôn ra khỏi mặt đường, xe tan nát nhưng người thì ko sao. Mình đi đến nơi đúng lúc chú ấy vừa bò từ dưới đường lên! Mặt đường còn ngổn ngang đất đá, cục to cục nhỏ.

Nói chung đi loanh quanh mạn Tây Bắc thì đá lở là chuyện bt ... ae mà có ý thức đi qua những chỗ thấy đá rơi trên mặt đường thì dừng lại nhặt vứt sang 1 bên, tránh tai nạn cho xe đi sau. (em gương mẫu nhé, đi chậm thì em toàn làm thế, còn đi nhanh thì nhiều khi chỉ kịp vòng tránh thôi...)

Bác @Favourite thỉnh thoảng lại đổi tên topic giật gân câu khách quá :-s
  5. dang8777

dang8777 Thành viên mới

Đi qua những con đèo đá lở, mình cứ phải giảm ga đánh mắt dỏng tai liên tục xe có em họ Đá tên Tảng nào sắp lăm le xuống núi ko ^:)^
  6. ga_ri

ga_ri Thành viên rất tích cực

Ko anh hùng gì khi kể mình vít 80km/h trên đường đèo ngoằn ngèo, ko anh hùng gì khi kể mình vào cua vẫn giữ tốc độ 70km/h, ko anh hùng gì khi vượt trước đoàn cả vài chục km, ko anh hùng gì ......chỉ 1 giây sơ xảy là đi cả cuộc đời. Các bạn nên đi đúng tốc độ dẫn đoàn duy trì, cao nhất ở quốc lộ là 60km/h, cao nhất trong đô thị là 40km/h
  7. TraDa333

TraDa333 Thành viên mới

Vượt xe quan trọng nhất là phải chủ động ( về tâm lý và gia tốc của xe ), run tay hoặc vẫn thấy lăn tăn thì đừng vượt, xe hơi yếu hoặc chở nặng đến nỗi bám tốc độ của xe đi trước cũng thấy mướt thì cũng không nên vượt. Chịu khổ hít bụi một lúc để chờ "thời", kệ cái bọn dẫn đoàn sẽ phải đợi mình ở các đoạn có ngã rẽ [:D]
    Rất đáng lưu tâm cho người mới đi, vốn không thuộc đường và sợ bị lạc đoàn, thấy xe trước mình vượt xe tải rồi là cũng cuống lên vượt theo ( :P hồi mới đi mình cũng thế ).
  8. iamDDC

iamDDC Thành viên quen thuộc

Vượt xe nên vượt dứt điểm, cấm có dùng dằng kết hợp đủ nhan còi khi cần, khi về phải nhiều lúc cũng cần phải nhan vào chứ đứng ép xe sau nha ~>Cái này cần gương phải là ở điểm đó
    Bác Gà ri nói 60km là chưa đúng lắm vì trong TH vượt thằng 60km/h thì bét nhất ta cũng phải 61km đúng vậy k ạ ?
    Riêng anh trà đá thì bây giờ vẫn cuống ... :-p
  9. dang8777

dang8777 Thành viên mới

Nếu xe tải chạy chậm thì em vượt, nếu nó nhanh thì em đi chậm hẳn lại để gia tăng khoảng cách, đỡ phải hít bụi rồi mới về vận tốc cũ.

Với ô tô tải chạy nhanh, nếu thấy khó chịu vì đi sau hít bụi hoặc bị chắn tầm nhìn để rồi cứ cố vượt nó thì sau vượt xong phải duy trì vận tốc lớn hơn để nó khỏi vượt mình, như vậy vô hình chung tự nhiên sẽ phải phóng nhanh.
  10. windysmile

windysmile Thành viên mới