1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ăn uống - Shopping - Giải trí ở Perth ( linh tinh thứ...)

Chủ đề trong 'Úc (Australia)' bởi tulip77, 09/09/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Michellemus

Michellemus Thành viên mới

Chào mọi người,
    Mình sẽ sang học 1.5 năm cuối tại Curtin vào tháng 2 này, ngành Advertising Design. Nhưng mình vẫn chưa tìm được nhà vì không có connection nào ở Perth cả. Mong được mọi người giúp đỡ.
    Cho mình hỏi để tìm nhà ở Perth thì mình nên search trên website nào? Địa điểm và giá cả thế nào cho phù hợp-(Mình học Curtin )? Mình cũng chưa biết lái xe, nên tốt nhất là trước mắt tìm được chỗ gần trường và có bus đi lại trong thời gian đầu còn bỡ ngỡ. Nếu trong đây có bạn nào nhà còn phòng trống thì hay qua, xin cho mình biết với. Mình là nữ, hehe. Hoặc có bạn nào đang cần tìm nhà giống mình thì mình có thễ lập nhóm tìm nhà chung ở cho vui. Mình đang ở Singapore, bên này tụi mình cũng tìm nhà khoảng 2-3 phòng ngủ, rồi share ra ở chung với nhau. Nghe đồn là thuê phòng trong campus trường đắt hơn là mình thuê ở ngoài đúng không ah?
    Ở Perth có cần thiết phải có xe riêng không ah? Giao thông công cộng có đủ tốt để mình khỏi phải mua xe không mọi người? Mình tiết kiệm hết mức có thể, hì hì
    Cám ơn mọi người đã đọc và giúp đỡ mình.
    Được Michellemus sửa chữa / chuyển vào 21:58 ngày 17/11/2008
  2. conechcon

conechcon Thành viên mới

Chào bạn,
    Mình học UWA, nhưng mình nghĩ mình có thể trả lời bạn. Dù sao thì Perth chả có bao nhiêu lớn, nói như 1 đứa dân Perth thì "gặp 5 người thì bạn biết ít nhất 1 người". Hihi, cái đó hơi phóng đại nhưng sự thật là Perth rất nhỏ và bình yên. Nếu bạn ở Sing rùi thì qua đây chắc bỡ ngỡ vì Perth yên bình và quê mùa hơn Sing rất nhiều.
    Về chỗ ở, Curtin ở Bentley nên bạn có thể thuê nhà ở campus, Bentley, Victoria Park, East Perth là những suburbs thông thường sv Curtin hay thuê nhà, có train, bus thuận tiện. Giao thông cũng ok và đúng giờ. Có điều nếu như bạn về khuya (từ 6h tối trở đi) thì bus từ Curtin chỉ operates 1 chuyến/1hour. Vì vậy nếu bạn manage to take bus thì lời khuyên là ko nên học khuya hoặc là ở ngay campus.
    Nếu bạn không thuộc loại thích đi chơi (mình ko nói ăn chơi nhé hi hi) thì ko cần xe cũng được, trains, buses ok enough. Tối thứ 7 thì thường có trains operate tới khuya, 1-2h gì đó nhưng mình chưa bao giờ đi nên chưa bao giờ bít. Chỉ có mấy thằng bạn hay đi chơi thì nó đi bằng trains.
    Hi vọng câu trả lời giúp bạn. Mình cũng là girl. Welcome to Perth !
  3. Michellemus

Hi conechcon,
    Tks bạn rất nhìu về những điều bạn chia sẻ. Mình đang search linh tinh mấy website tìm nhà ở Perth, thấy nhà cửa ở Perth đẹp ghê, nhà có sân có vườn có cây có thú, chứ hông ironic như ở Sing nên mình thích lắm. hehe. Hi vọng sớm qua Perth để làm quen với các bạn.
    Cho mình hỏi an ninh ở Perth có tốt ko bạn? Mình sẽ sang cùng với 1 đứa bạn thân từ nhỏ, 2 đứa con gái, tính kiếm nhà nào 2 phòng ngủ. Nếu ở nhà ngoài, mà 2 đứa con gái ở (sẽ ráng ko về khuya) thì ban đêm có bị trộm cướp dựt dọc gì ko bạn? (hoặc các vấn đề "an ninh tế nhị" khác, hehe. Cũng hơi run, nhưng mình prefer ở ngoài trường hơn, vì trong campus đắt hơn ở ngoài thì phải.
  4. conechcon

conechcon Thành viên mới

Hi bạn,
    Bạn thử tìm realestate.com.au, hoặc là email cho international office hỏi thẳng í. Sướng thật nhỉ có bạn thân từ nhỏ qua cùng.
    Mình ko bít campus Curtin thế nào chứ ở campus UWA đắt hơn nhưng rất worth it, an ninh cực kì tốt, free internet, printing, photo, scan... điện, nước, gas, food ko phải là vấn đề. Còn Curtin thì là chuyện khác nghen hihi. Mình ko ở campus UWA nhưng mình có mấy đứa bạn ở đó nên mình biết.
    An ninh ở Perth thì nói 1 cách thẳng thắn là ko tốt bằng Sing. Đi khuya khá nguy hiểm, nhất là những khu như Up North (phía bắc - các suburbs như Balga, Nollamara, Mirrabooka...), belmont (phía east)... là những khu nhiều aboriginals (người V mình gọi là Úc đen), dân nhập cư như châu á, châu phi, nên có rất nhiều tệ nạn. Đi đâu tới mí khu đó cũng phải cẩn thận. Còn khu ăn chơi thì có northbridge (ngay trung tâm) là khu asian, hay có fight và kidnap... Ngay cả trong campus các trường thì ban đêm cũng là thời gian nguy hiểm. Mình học bài về khuya thường hay nhờ các bạn nam hộ tống mình về lắm. Bên Curtin thì vừa xảy ra mấy vụ nên police canh chừng ban đêm rất nghiêm ngặt. Anh trai mình học ở đó nói tối nào cũng thấy police cưỡi ngựa đi vòng vòng
    Mình nói thiệt chứ ko phải hù bạn đâu. Nhưng mà ban ngày thì ở Perth ok lắm, chả có chuyện gì. Bọn gangsters chắc ngủ chưa dậy... hihi... Cứ việc đi lòng vòng thoải mái.
    Mình có xe riêng. Bạn qua đây có cần gì thì cứ contact mình. Tụi mình đi chơi uống cafe... Trừ northbridge ra thì mấy khu ăn chơi khác như là CBD, subiaco, leederville, fremantle, south perth khá là an toàn để đi chơi buổi tối
  5. tulip77

tulip77 Thành viên rất tích cực

Mấy chị em học ở Curtin có nói là khu vực trường Curtin buỏi tối không an toàn cho các chị em gái, có nhiều vụ hiếp đã xảy ra. Những bạn gái học về tối có khi fải nhờ đến an ninh trường đưa về. Lúc trước mình có đưa nhỏ bạn về đó mấy làn, mõi lần her đi chơi tối là bạn bè fải hộ tống. Khu vưc quanh trường Curtin rất đẹp và lãng mạn, nhưng váng vẻ và tối om ah. Tốt nhất ban đêm thì cẩn thận.
    Chị thấy các bạn vn thuê gần trường nhiều lắm ah, có thể đi bộ or bus. Giao thông công cộng ở Úc rất thuận tiện
    Bạn dontcha va bagiadaukho lúc trước học ở Curtin đó, em thử tham khảo ý kiến 2 bạn đó xem
  6. Michellemus

Chi Tulip va conechcon cho em nick chat hoặc số dt được không ạh? . Em còn nhìu đìu muốnhỏi thăm 2 tỉ lắm ạh.
  7. kimbiz2008

kimbiz2008 Thành viên mới

Hi mọi người,
    Mình đang ở Sing. Đợt tới này mình và boyfriend định backpack sang Uc chơi, và có ghé qua Perth 4 ngày, 19-23 Dec. Bọn mình đều là dân ham vui, thích đi du lịch và thích đông vui hơn là thích riêng tư, nên đang muốn hỏi xem các bạn Việt Nam ở Perth có hoạt động gì vào đợt đó không thì cho bọn mình join với.
    Bọn mình thì đơn giản lắm, kô cầu kỳ, kô đòi hỏi gì cả, đi đâu cũng được, miễn là có nhiều bạn bè và được khám phá nhiều thứ mới lạ.
    Nếu các bạn có vụ gì thì cho mình biết voi nhes!
    Cảm ơn mọi người & hi vọng được gặp mọi người đợt tới :)
    Kim Nga
  8. conechcon

conechcon Thành viên mới

Chào chị,
    Em tìm thấy cái này trên google:
    #
    # 21 November to 19 December 2008 - Sunset Markets - Presented by the City of Joondalup. Goodies for sale, free entertainment such as bands, buskers and street performers, plus free rides and activities. Santa will make an appearance on the 19 December. 7.00pm to 10.00pm, every Friday evening, on Central Walk and Reid Promenade, Joondalup.

# 21 (Sunday) December 2008 - Carols by Candlelight - A Christmas variety concert that will take place under the stars. 7.30pm at the Supreme Court Gardens. For more information contact 1800 818 608.
    Ngoài ra thì vào chủ nhật mỗi tuần ở mấy cái Pub ở Perth có sunday sessions, rất là đông vui và náo nhiệt, cũng là 1 đặc điểm chỉ có ở Úc Nếu như chị và bf interested muốn đi thì reply nói nhé, vì em thích đi cái này lắm he he...
    Em có thể lái xe nhưng chỉ có thể đi vòng vòng trong ngày thui, ko đi overnight được nên thành ra nếu chị expect khám phá nhiều hơn có lẽ là ngoài khả năng của em rồi. Nhưng hi vọng là vài thông tin giúp chị có 1 vài ideas.
    Bạn Michelliamus ơi bạn cứ hỏi vào đây, ko thì mấy trang trước mình có để YM của mình đó
  9. kimbiz2008

Hi conechcon,
    Cam on em nhieu nhieu! Rat vui vi` co nguoi cho bon chi thong tin the nay.
    The thi` bon minh di Pubs vao Sunday night di. Truoc do thi` di xem Carols cung duoc, cho co'' khong khi'' X''Mas .
    Neu den day ma` duoc em huong dan chuyen di lai thi tot qua!
    Chi cung chua co plan cu the la` di dau. Tai bon chi search qua mang thi` cac packages kha ex. Bon chi dinh den do'' moi tim package phu` hop voi budget & timing. Neu ko duoc thi` co khi bon chi chi danh thoi gian kham pha thanh pho & di may khu gan do'' nhu Swan River thui. The nao cung enjoy duoc het
    Ah, bon chi book accommodation A$55/ngay. Nhu the la` dat hay re ha em?
    Thanks em nhe! ;-) See ya soon
  10. kimbiz2008

Hi Conechcon,
    Chị đã cố trả lời mấy lần mà không được, kô biết có vấn đề gì với forum.
    Đêm 19 chị sẽ bay sang nên chắc kô đi được cái Sunset Market rùi. Chị sẽ đi cái Carols để có chút không khí hội hè X''Mas vậy. Sau đó, nếu kô quá muộn thì đi Pub đi, chị cũng thích đi lắm hehe!
    Ở Perth thì chắc chị chỉ đi loanh quanh thăm thành phố hoặc cùng lắm là đi ra ngoại ô tí thui, chứ cũng chẳng ham hố đi xa. Nếu em có thời gian thì đi cùng hoặc chỉ chỗ nào hay ho cho bọn chị :P
    Chi add YM! cua em vao nhe'', de co gi` con hoi them. Con day la` YM! cua chi, hehe, in case em ko nho ra ai add minh kimnga2001@yahoo.com
    See ya soon