1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

ANH EM CHO HỎI CHỖ NÀO Ở HÀ NỘI DẠY VÕ GẬY

Chủ đề trong 'Võ thuật' bởi chutancuong, 28/05/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. chutancuong

chutancuong Thành viên mới

ANH EM CHO HỎI CHỖ NÀO Ở HÀ NỘI DẠY VÕ GẬY

Hôm qua xem trên TV có nói đến nữ võ sĩ gì đó mình quên mất rồi trước kia là học võ gậy, chương trình có giới thiệu một đoạn về võ gậy tôi xem thấy ngạc nhiên thích thú vì đòn đánh hiệu quả và đẹp mắt vô cùng. tôi cảm thấy hổ thẹn vì học võ 10 năm rồi mà không biết đến môn võ này. Anh em nào đã từng học hoặc biết chỗ nào dạy môn này hãy cho mình biết nhé. Nếu bạn đã học thì lúc nào rảnh có thể gọi hoặc nhắn tin mình sẽ mời vài ly cafe để mong được thỉnh giáo bạn về môn võ này. 0904287777
    dotuananh thích bài này.
  2. mrbeam

mrbeam Thành viên quen thuộc

đàn em cũng muốn học, bác đi học thì rủ em đi với
  3. chutancuong

chú ý: các anh em không nên nhầm võ gậy là võ có dạy vũ khí là gậy hay còn gọi là côn như trường côn đoản côn mà môn Vịnh Xuận hay nhiều môn Thiếu Lâm hay Bình định thì ai cũng biết. Ở đây mình muốn tìm môn mà như xem trên TV nói rõ tên VÕ GẬY chỉ dùng riêng gậy ngắn (như đoản côn) mà không thấy dùng chân tay không cũng nói khác đi nó như môn kiếm quốc tế chẳng hạn. Theo mình quan sát thì môn này như là của inđô thì phải nhìn huân luyện viên đánh rất khéo léo như là dùng chặn hoặc tước vũ khí đối phương rất khéo. Người tập thấy dùng giáp đấu nhau trông có vẻ sát thủ lắm. Cảm ơn một số anh em đã nhắn tin nhưng anh em không hiểu ý tưởng mình hỏi môn nào có dung gậy - môn này có thể nói là chỉ chuyên đánh gậy
  4. motdikhongtrolai

motdikhongtrolai Thành viên mới

To chutancuong !
    Đấy chính là môn ARNIS ( võ gậy ) của Indonexia mà mọi người đã từng bàn luận trước đây...
    Bác có thể tham khảo thêm webside của môn ARNIS trong topic cũ dưới đây:
    http://ttvnol.com/vothuat/345553/trang-2.ttvn
    Bruce Lee đã từng đưa môn này lên màn ảnh từ hơn 30 năm về trước... Cá nhân tui thấy, hầu hết các võ sinh Vịnh Xuân đều thích thêm món này sau khi được thị phạm (Có lẽ vì nó gần gũi với hình ảnh thái dụng của cặp Song Tô và bộ tay trong Vịnh Xuân ...)
  5. Tristian_the_fall

Tristian_the_fall Thành viên mới

Cần chú thích lại là môn Arnis là của Philipin chứ không phải của Indonesia. Môn Arnis hiện đại được sáng lập bởi đại võ sư Remy A.Presas (1936-2001).
  6. chutancuong

các bạn góp ý nhiều nhưng vẫn chưa ai đưa ra được câu hỏi chính của mình là môn này được dạy ở đâu ở Hà nội. Mong các bạn giúp đỡ
  7. sony_vaio_pcg_fxa36

sony_vaio_pcg_fxa36 Thành viên mới

=======
    1. Nữ võ sĩ đó là phạm hồng hà, hiện đang là hlv + trọng tài môn Karatedo
    2. Hiện môn võ gậy mới chỉ bắt đầu được chính thức tập luyện lại và được thành lập ở đội tuyển quốc gia (Tuyển chọn từ một số VĐV từ các môn võ khác). Cho nên chưa có lớp nào mở ra kiểu đại trà giống như Karate, takwondo, whushu...Có lẽ bạn sẽ phải chờ nhiều năm nữa để thế hệ VĐV này nghỉ hưu và mở lớp dạy thì mới có thể...
    Đây là một môn võ khá hay. Xem họ biểu diễn và thi đấu mới thấy sướng.
  8. mrbeam

mrbeam Thành viên quen thuộc

em hỏi các bác
    Tại sao hồi trước cũng đã từng huấn luyện vận động viên đi đánh giải, sao ko mở lớp dạy luôn mà đến bây giờ lại phải dạy gấp gáp để đi thi?? Trong khi các môn võ của Thái Lan hay Trung Quốc thì lại được dạy ở VN còn võ gậy thì ko ?
  9. chutancuong

cảm ơn bạn sony vaio.......bạn trả lời chính xác tuyệt đối. Tôi nghĩ là mình không biêt môn này cũng phải thôi vì môn này đang luyện kiểu gà nòi để thi đấu seagame cho đủ bộ môn. Tiếc quá môn đó nếu dạy phổ biến thì tôi nghĩ sẽ có nhiều môn sinh. Ai thích môn võ mang tính chiến đấu cao, sát thủ nhìn thấy môn này là mê liền vừa sát thủ vừa đẹp đường đi lại ngắn cương nhu đủ cả. Cảm ơn bạn sony.....bạn là người rất am hiểu bạn có phải là người trong đội tuyển không mà biết rõ môn này vậy bạn nói đúng như bài tóm tắt của Tivi vậy quá chuẩn.....[r2)]
  10. uic

uic Thành viên mới

Môn phái na?o cha? có món na?y, một hoặc hai cây đo?an côn thế thôi. Vof Bi?nh định thi? thiếu gi?, xem na?o cô trọng ta?i đó chắc la? con gái Vof sư vof Tây sơn bi?nh định Kim Sơn, tư?ng la? tha?nh viên cascade TPHCM, huy chương đô?ng môn arnis năm 91cufng taị Philippin.
    Cái ma?n chơi gậy na?y bọn Ấn Độ nó cufng có mấy trư?ong phái ca? gậy da?i va? ngắn. Du?ng gậy khóa gậy....vTV cufng tư?ng chiêú rô?i.
    Bác na?o có cuốn "Múa thiết lifnh ném bút chi?" cu?a Toan Ánh thi? cho em xin một ba?n copy với. Gậy thiết lifnh va? ống ho?a hô? mới la? made in Việt nam xịn đó các bác.
    Ha? nội có môn na?y va? Kendo la? em xin học liê?n .Biết đâu được đi Seagames