1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Anh em ui lập cái bản đồ ẩm thực Thăng Long đeeee...

Chủ đề trong 'Public Hà Nội' bởi choc, 06/12/2001.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Kien-OFR

Kien-OFR Thành viên rất tích cực

Cái topic này tuyệt lắm. Tui sinh năm 83 nên ăn uống muôn năm.

I see myself in Pink Floyd The Wall
    J DO EVE TH FO U

2. Kien-OFR

Kien-OFR Thành viên rất tích cực

Hì, em tổng hợp lại một cái cho những người vô sau dễ theo dõi, nhưng hơi khó theo dõi, các bác thông cảm cho em lười ko tổng hợp rõ ràng. Chúc bà con ngon miệng
    hàng chè Thái (Lan) ở gần trường Ams
    Sinh tố ở Tô Tịch không biết đã đỉnh chưa nhỉ, nếu ai biết ở đâu hơn thì chỉ cho tôi với.
    muon an che` ha? de thoi, cu den duong TranHungDao, hoi bat cu ai cung duoc, ho se chi cho den hang` che ngon da man luon.(nhung neu co ru ban be di thi chuan bi xien rung rinh 1 chut nhe, co 7000d/1coc thoi)
    an mat' xong chac lai muon 'giai han`', khi do' nho' re wa pho hang Bong lam vai` dia Nem Chua Ran nhe', ngon tuyet xi voi luon. Roi` tien the vong xuong duong Li Nam De, lam` 'vai`' bat pho Bo`, dam bao cac hang` pho Gia truyen NamDinh phai chay theo hoc dai` dai`.
    a`, con che` o duong hang` Giay' nay`,bun bo` Cau Go (hoac Tran Quoc Toan cung tam duoc)nay`, Chao' trai, mien kho^ Le Ngoc Han nay`...hic..a.c...doi wa'.
    thoi, cu thu tung day mon di da, dam bao ko fai dung den Bec-be-rin dau.
    Chè à? Hàng cô Hương ở Nam Đồng, chỗ chợ phố Hồ Dắc Di, chè Thái Lan, 1500/bát. Ngon!
    Kem luôn nhé, tiện đường lắm! Hàng kem ở xưởng cơ phố Đặng Văn Ngữ, cái ngõ sát trung tâm thể thao Trung Tự ý, cũng 1500 luôn. Ngon hơn kem Trái Đào Tiên Bách Khoa. Nếu không tìm được thì túm một nhân HS Kim Liên lại hỏi, thế nào cũng ra. Chúc ngon miệng nhé!
    Thịt chó Bắc Chương Dương vừa ngon vừa rẻ!
    Che ông cụ Thanh Xuân Gần trương ĐH Mở khoa điện tử.
    Nem chua nướng Hàng Chĩnh.
    V.v
    con lau a! chan ga nuong buoi toi o pho NGÕ GẠCH ngay gần cái đình mới là No.1 đó các bác ạ.
    Có bác nào khoái nộm thịt bò với lá lách rán không?Ngon tuyệt vời,mời ra phố hàng buồm nhé!
    Xôi xéo Kim Mã đeeeeeeeeeeeee.Hàng này vừa ngon vừa rẻ,chưa thấy ở đâu bằng ở đây.Hàng này hơi khó tìm,đây là một gánh hàng xôi đối diện với trường quốc tế,cạnh khu ngoai giao Vạn Phúc,bác nào muốn ăn thì phải nhanh chân,hàng này đến 8h sáng là đã hết hàng.
    Ở đây đã có ai ăn bánh đúc thịt trên Lê Ngọc Hân chưa,ai đã từng ăn xin hãy lên tiếng,ai chưa ăn thì nhớ đến ăn cho biết.he he.
    Tôi xin đề cử cháo trai Quán Thanh,quán gần trường Nguyễn Tri Phương,bên cạnh đó có hàng bánh đa cua cũng cực ngon luôn.
    Này, nếu tôi tìm thấy hàng bánh đúc quấy thứ hai thì mọi người mất gì nào????
    Đùa thế thôi, hồi trươcá cũng có một hàng nữa ở chỗ hồ Hai Bà(gần trường Trần Nhân Tông), nhưng nó chuyển sang bán chè và mỳ vằn thắn rồi. Kể cũng hơi tiếc!
    Chào các bác!
    Các bác có bác nào thích ăn mưc nưóng ko ạ?Các bác thư ghé qua phố hàng bồ vào các buổi tối xem mưc ở đấy ngon tuyệt nhưng mỗi tội là hơi mắc một chut nhưng đảm bảo ăn một lại muốn ăn hai mà đã ăn hai rui thi ko ai biế trước là sẽ thêm bao nhiêu nữa.Em đảm bảo với các bác là ngon nếu ko ngon cứ mang đầu em đi mà chặt.Còn thích đồ vừa mát bổ lại ít xiền thì mời các bác đến Nguyễn Trường Tộ(số1)ăn kem cẩmen thì đảm bảo sẽ ngất ngây con gà tây luôn.Thôi em chẳng nói nưa đâu ko thì lai chết vì them mất.Chúc các bác vui miệng
    Các bác ơi ! Các bác đến 48 Phan Bội Châu đê ! Ở đó có hàng bún riêu ngon vật luôn .Riêu ở đây không có nghĩa là chỉ có gạch cua nổi lều phều đâu,có cả giò quế và mọc nữa,ui đang đêm nghĩ đến phát thèm !
    Các bác đến quán Fhoto o quán sứ,ở đó có cà phê trứng ngon khủng khiếp,ai thích sành điệu thì dẫn người yêu đến đây!
    Sao đối diện trường Quốc Tế lại có hàng quán được nhỉ, đấy là SQ Nhật cơ mà. Tôi vẫn chưa hình dung ra chỗ đoạn đường đấy lại có quán bán xôi. Bác nói rõ hơn được không? Nhân tiện các bác đi trên đường đấy thì cố gắng dịch lên một đoạn về phía đường Đội Cấn, gần phố Kim Mã Thượng có một hàng miến lươn ngon lắm, cả cháo lươn nưa (nhưng tôi chưa ăn cháo lươn bao giờ cả).
    E hèm, tiếp tục với chè nhé: Có hai hàng chè mà tôi thấy ngon mà rẻ, hàng thứ nhất ở phố Đội Cấn, đoạn số nhà 38,40 gì đấy, chỉ là ngồi vỉa hè thôi nhưng mà hàng chè này ngon lắm, có chè khoai, chè chuối, chè thái. ĐIều bạn thấy đặc biệt ở cửa hàng này là ngoài chè thái ra thì các loại chè khác chỉ là thỉnh thoảng mới có, hình như hai mẹ con bà chủ này hứng lên thì mới làm hay sao ấy. Cửa hàng thứ hai ở GiảngVõ, gần khu nhà D2, mặt sau của Bưu điện Giảng Võ cũng ngon, chè thái, chè ngô, chè khoai,....chè đủ thứ luôn (bà chủ của hàng thứ hai này là em gái bà chủ cửa hàng thứ nhất
    Em đê cử hàng quẩy nóng o trong khu Nghĩa Tân (ở chợ cũ NT), hic quẩy ở đây ăn ngon thật, nóng hơi ròn hơi dai, chấm nước chấm... ực ực thôi ko kể nữa thèm quá.
    Nếu ăn quẩy nóng thì có thể ăn ở Phan Chu Trinh, gần cửa hàng chụp ảnh hoặc ở Cầu Gỗ, chỗ cửa sau của Hàm Cá Mập. Ở cầu gỗ hình như có cả bánh ú (không nhớ chính xác tên bánh, lâu lắm lắm rồi không ăn quẩy nóng) và sữa chua đánh đá ngon tuyệt.
    Thiếu Iốt ăn thử miến lươn ở chỗ tôi chỉ đi, đảm bảo ăn xong sẽ nghiện ...như tôi (hối trước là 4000/bát)
    Híc. nghe các bác nói thèm quá, nhưng mà em đề nghị các bác cho chi tiết hơn nhá, nhất là về giá, bọn em ko fải SV giàu vượt sướng đâu, tiền còm lắm
    Thống kê 1 tí nhỉ :
    1- Bún ốc chấm đầu Ng Trường Tộ ( giá? giờ bán ? )
    2- Chè Thái gần trường Ams ( giá? giờ bán ? )
    3- Bún bò Cầu Gỗ ( giá? giờ bán ? )
    4- Cháo trai Lê Ngọc Hân ( giá? giờ bán ? )
    5- Nem chua nướng Hàng Chĩnh ( giá? giờ bán ? )
    6- Chân gà nướng Yên Phụ ( giá? giờ bán sau 6 giờ )
    7- Xôi Kim Mã gần trường Quốc Tế ( giá? giờ bán trước 8h sáng )
    8- Mực nướng Hàng Bồ ( giá hơi đắt? giờ bán tối )
    9- Bún riêu Phan Bội Châu ( giá? giờ bán ? ) - đã có phàn nàn
    10- Cafe trứng Fhoto- Quán Sứ ( giá? giờ bán ? chắc là cả ngày )
    11- Quẩy nóng Phan Chu Trinh sau Hàm cá Mập ( giá? giờ bá
    Cha nghe cac bac noi em them ro rai,tien the em xin hoi cac bac luon cho nao ban mien cua ngon nhat ,em xin tien cu mot cho o trong cho thanh cong,ban vao buoi chieu vao khoang 2'-4' la cung,hehhehe an ngon quen che luon ma gia lai rat phaic hang nua,2500 thoi dam bao cuc sach cuc ngon,ma nhan tien em noi luon cung o hang do vao buoi sang me cua chi ban mien cua do ba bun oc,cung ngon ko kem,khi nao bac nao di cho xin moi re qua an thu,neu thay ngon nho vote cho em 5* nhe
    ái chà, chủ đề hấp dẫn quá...hìhì..
    ngày xưa tui có một cái list hẳn hoi nhưng vứt béng đâu rồi, nếu tìm lại được thì sẽ post lên vậy.
    tui biết một hàng bánh đúc thịt ở Nguyễn Bỉnh Khiêm đấy, nhưng hàng này chỉ bán mùa đông, ở số 35 hay 34 NBK ý. Ăn bún chả thì cũng ở cầu gỗ, hàng này sáng bán bún , chiều bán quẩy thì phải. Nem tai bà Hồng cũng ở cầu gỗ.
    có ai thích uống chè chén ko? có quán ông gia ở đường bê tông - Thanh Xuân cũng khá nổi tiếng thì phải. Dươí Thanh xuân còn có hàng ԧc luộc co' ăn kèm khê' dầm và SUng muối, lần đầu tui ăn thấy là lạ và khoai khoái nhưng hàng ԧc luộc tui kết nhất là hàng ԧc luộc NAM ĐỒNG, hoặc Đức Mười ở Liễu Giai cũng được.
    gì nữa nhỉ, à, chân và cánh gà nướng...la la...cánh gà nương..... ôi tuyệt vời làm sao...hàng này ở Kim liên chứ đâu, chắc ai cũng biết nhỉ.
    Bác ơi hàng ốc luộc trên đường Liễu Giai chỉ được cái sạch sẽ, gọn gàng thôi còn nước chấm thì dở lắm, cứ đắng đắng vì họ cho rượu vào với dấm nó không hợp nhau hay sao ấy. Em thấy ăn ốc luộc thì ra phố Núi TRúc có hàng ăn ngon hơn, lại còn rẻ hơn ở Đức Mười nữa chứ. ** tận 4000đ/bát còn NT có 2000đ/đĩa thôi.
    Còn công nhận hàng chè chén ở Thanh Xuân đặc biệt thật đấy, em mới chỉ đến đấy có 1 lần thôi mà ấn tượng đến tận bây giờ (về mất ngủ mà) nhưng nếu có dịp em sẽ đến đấy thường xuyên. Độc nhất vô nhị nhờ chị nhờ. Giá bao nhiêu thì chẳng biết vì hôm đấy không trả tiền.
    Xem cái gì mà bà chị gợi ý cho đồng bào ở đây nữa nhỉ, à bún chả. Em thấy có quán bún chả trên đường Hàng Bài chỗ đoạn cắt với Hàm Long có hàng cũng được lắm, 6000đ. Bà con thử ăn ở đấy xem.
    To bạn gì làm list: sao lại thiếu món miến lươn tủ của tôi giới thiệu nhỉ, đả đảo không công bằng. Miến lươn ngon thế mà ít người ăn quá.
    bánh đúc nóng ở LÊ NGỌC HÂN GẦN CHỢ HÔM ai ăn chưa
    Nhảy ra Nam Đồng hoặc chợ Mơ ăn thử xem, đảm bảo thích ngay. Miến lươn ư? Góc ngã tư Tuệ Tĩnh và Mai Hắc Đế hoặc ở Hàn Thuyên, nhân tiện ghé Hàn Thuyên rồi thì nếm thử bún cá xem, hơi bị tuyệt đấy.Đi ngược lại ra Hàm Long có tới hai hàng nộm để lựa chọn nhé: hàng ở trong ngõ đối diện nhà thờ thì bình dân 3000đ/đĩa cũng ngon, nếu thích nếm vị thập cẩm bò thì chui vào cái hàng trong ngõ ở cạnh trường Ngô Sĩ Liên đắt hơn 1 tí nhưng ngon lắm. Nếu chưa no thì bạn hãy đi theo lối Ngô Thì Nhậm quẹo trái sang Trần Xuân Soạn làm bát cháo trai cho ấm bụng, tuyệt cú mèo. Ăn xong hơi đầy bụng à, chạy thẳng luôn đến hàng sữa chua dẻo ở trên đuờng Lò Đúc(ngay thẳng chỗ ngã ba Lò Đúc- TRần Xuân Soạn) vừa rẻ vừa ngon nhá.
    Cái góc bản đồ này của tớ đã được rõ ràng chưa nhỉ? Có gì mọi người bổ xung thêm nhé chứ giờ thì tớ đang đói quá, không còn đủ sức để nghĩ tới một đống món ăn hấp dẫn còn đang đợi đâu, lúc nào rảnh tớ sẽ lại post tiếp vậy.

I see myself in Pink Floyd The Wall
    J DO EVE TH FO U

3. Lissette

Lissette Thành viên rất tích cực

bún ốc chấm hay còn gọi là bún ốc lọ ở đầu phố Nguyễn Trường Tộ bán 5.000d/bát chỉ từ 13h30' đến khoảng 17h ( nhưng thường thì nên đi ăn từ 14h đến 15h thì có nhiều chỗ, ko phải chờ lâu ) chứ 17h có khi đã hết rồi ... Ở đó bán đắt hàng nên ko ăn sớm thì hết ... hìhì ... ai chưa ăn thử thì rất nên ăn, một lần ko thể wên và ko có chỗ nào ngon như thế đâu ... nước chấm pha rất đặc biệt, rất dân tộc ... hìhì ... nhà tớ ở gần đó nên hầu như ngày nào cũng ăn :-) mà còn chưa chán :-)
  4. hoahongxanh123

hoahongxanh123 Thành viên quen thuộc

Ôi giời ơi, hôm qua vào tìm trong Quán nước chẳng thấy mấy món ăn ở HN đâu, tưởng là mọi người bị bội thực vì ăn uống rồi. Hoá ra là nhảy sang bên này. Thôi sang bên này cũng đúng thôi nhỉ.
    Mà lần đầu tiên tôi nghe món ốc lọ đấy bạn ạ, chắc là ngon lắm nhỉ. Bạn cũng giống tôi, tôi ngày nào cũng ăn miến lươn mà chẳng thấy chán. Nói đến miến có khi hôm nay cũng phải ăn miến thôi, lâu lắm rồi không ăn, lười quá
  5. amour

amour Thành viên quen thuộc

ăn mãi chán rồi,khi vui có thể ăn được nhưng khi buồn thì làm gì---------->uống rươu đi,tôi biết 1 chỗ hay lắm,ngõ Tam thương ở phố hàng bông đấy

Em khúc khích cười khi tôi hỏi nhỏ!
    Chuyện chồng con...khó nói lắm anh ơi!

6. Chang_chuoi_tieu

Chang_chuoi_tieu Thành viên mới

Này, không thấy ai nhắc đến bánh xèo đường Thái Hà a`.
    Chỗ đấy giá cả khá bình dân. Cỡ khoảng 15 nghìn là dẫn bạn gái đi ăn no rồi hehe. Quán bán vào buổi chiều, bên tay phải nếu đi từ chùa Bộc lên khoảng 300-400m. Nếu gọi thêm thịt bò thi` 10000/đĩa. Chúc các bác ngon miệng.
    Bananas
  7. pimpim

pimpim Thành viên rất tích cực

bác ơi quán đó em ăn vài lần rồi, thấy cũng chả ngon lắm, mà lại đắt nữa chứ ạ

Nqh_bonbon

8. Urban_Wear

Urban_Wear Thành viên quen thuộc

1. Nem chua rán Hàng Bông, cạnh ngã tư Hàng Bông - Lý Quốc Sư. ( tối )
    2. Nem chua, cá, mực nướng Hàng Bạc. ( tối )
    3. Quẩy nóng Cầu Gỗ, Phan Bội Châu ( tối )
    4. Caramen đầu Nguyễn Trường Tộ, cuối Hàng Than rẽ trái ( cả ngày ), đối diện là hàng bún ốc ngon ngon đấy.
    5. Chân gà nướng Bà Triệu, gần tới ngã tư Lê Đại Hành ( hình như thế ko nhớ lắm. Chỗ này quét hơi nhiều mật --> ngọt, có thể nhiều người o thích ) ; Trung Tự thì bạt ngàn chân gà nướng còn gì. ( tối )
    6. Cháo trai Trần Xuân Soạn ( chiều ), đâm thẳng xuyên thủng sang Lò Đúc là hàng sữa chua ngon ngon.
    7. Bánh đúc nóng Lê Ngọc Hân. ( chiều )
    8. Cháo gà Lý Quốc Sư, đối diện hàng bánh gối ( tối )
    9. Xôi giò chả đối diện chợ Hàng Da, xôi Tùng - Mai Hắc Đế, ( sáng - tối ); xôi xéo gà, chả, giò Nguyễn Hữu Huân ( tối )
    10. Nem tai bà Hồng, Cầu Gỗ ( hình như mở cả ngày nhỉ ?? nhưng mà người ta hay ăn buổi tối thôi đúng o ?? )
    11. Bún miến ngan Lương Văn Can ( sáng sớm, bán đến tầm 8-9h là cụ giải tán )
    12. Miến lươn trong chợ Ngô Sỹ Liên( vào chợ hơi vất vả tí nhưng ăn thì vãi ngon ( sáng - chiều ); Tô Tịch ( sáng ) Ở Lương Văn Can + Hàng Điếu ( đối diện chợ Hàng Da ) thì có cả chả, cháo, súp lươn.
    13. Bún chân giò Tạ Hiện ( tối ), Bông Nhuộm ( gần đến ngã tư BN - Quang Trung - sáng sớm )
    14. Bún chả Hàng Đồng, Hàng Mành, có nem cua bể. Ở Hàng BÀi ăn cũng ngon.
    15. BÁnh đa cua đầu Mai Hắc Đế hình như cạnh hàng áo cưới Milan to to hay cái gì đấy tương tự ( chiều )
    16. Bún ốc thịt bò Hoè Nhai ( buổi sáng; lâu rồi ko đi qua đấy ko biết còn bán ko )
    17. Chè Trần Hưng Đạo, trong ngõ, gần tới đoạn cắt Dã Tượng. Chè các loại ở phố Hàng Giấy. ( đi quá chợ Đồng Xuân khoảng 20m )
    18. Lục Tàu Xá - Chí Mà Phù ( chè Tàu ) phố Hàng Giầy, nhà Phạm Bằng, nổi tiếng ( tối )
    19. Sinh tố Tô Tịch, NGuyễn Trường Tộ.
    20. Nộm thịt bò, lòng mề gà ở Hàm Long cạnh trường Ngô Sỹ Liên chuyển ra Thi Sách rồi. Cũng trên phố Hàm Long trong ngõ đối diện Nhà Thờ còn 1 hàng nữa.
    ............
    ..............
    type rõ nhiệt tình tuyển món ngon, bây h uỵch bát mỳ đã
    [-Streetz-]
  9. phuongkeen

phuongkeen Thành viên quen thuộc

Tui biết 1 hàng xôi cực ngon luôn , ở phố Nguyễn Hữu Huân, nhưng mọi người đi ăn cẩn thận kẻo nhầm hàng. Có 2 hàng đối diện nhau nhưng chất lượng thì khác nhau hoàn toàn. Tốt nhất muốn ăn ngon thì rủ tui đi ăn cùng khỏi lo nhầm hàng hihi. Còn hàng chè nữa ngon ko kém ở hàng Giấy đó là hàng chè ở phố Tạ Hiền.
  10. cobehanoi84

cobehanoi84 Thành viên rất tích cực

Các bác có bác nào uống nước ở đường Trường Trinh chưa???có cái quánTrung Nguyên ở đó khung cảnh hay lắm,bác nào chưa đến thì nhớ ghé nhá!
    Còn có quán Bún ngan vỉa hè đối diện với Tràng Tiền plaza ngon dã man luôn đấy ạ....
    Còn món bánh bao chiên ở Nguyễn Trường Tộ nữa chứ.
    chintale