1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ảnh hưởng của việc dùng Tampon???

Chủ đề trong 'Giáo dục Giới tính' bởi zuIu, 13/06/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. zuIu

zuIu Thành viên mới

Ảnh hưởng của việc dùng Tampon???

Tôi có em gái là vận động viên bơi lội, mới 17 tuổi nhưng thường xuyên phải dùng tampon để có thể tập luyện và thi đấu được thường xuyên. Xin các bác cho biết, dùng tampon có tác hại như thế nào? Có làm cho âm đạo bị rộng ra (enlarged) ko? Có ảnh hưởng đến đời sống ******** và sinh sản sau này ko?

Xin kính cảm ơn!
  2. JeanVal

JeanVal Thành viên mới

Chắc chắn chẳng sao cả.
    Hồi còn ở bên kia, làm trong nhà thương tôi thấy bọn Tây từ trẻ tới già đều dùng thứ ấy chứ chúng nó không có xài ba cái đồ có cánh có cẳng gì đó như của mấy chị em nhà ta đâu. Mà ra ngoài siêu thị có đốt đuốc soi cũng chẳng thấy thứ giống ở nhà.
  3. vyhuynh

vyhuynh Thành viên mới

Bên chú ở là bên nào thế? [​IMG]
  4. JeanVal

JeanVal Thành viên mới

5. zuIu

zuIu Thành viên mới

Cảm ơn bác JeanVal. Em gái tôi cũng đã dùng tampon từ năm 12 tuổi (tức là từ lúc bắt đầu bị... hành) cho đến tận bây giờ (và bạn bè nó, những vận động viên nữ khác đều như vậy). Nhưng bây giờ nó mới nghe "đồn" về tác dụng phụ của tampon nên rất lo lắng, chán nản, thậm chí đang muốn bỏ tập. Xin bác và các bác khác phân tích rõ hơn về cái lợi, cái hại (nhất là cái hại, ví dụ như dùng cái đó có làm rách ********** ko, có làm cho âm đạo bị dãn rộng ra không, có ảnh hưởng đến cảm giác khi sinh hoạt td và khả năng mang thai sau này không, v.v.) cho tôi được không ạh. Ngoài ra, xin các bác cho biết luôn cách dùng tampon đúng (vì tôi search trên internet thấy có nói là dùng tampon phải dùng đúng cách, nếu không thì sẽ gây ảnh hưởng không tốt, nhưng vì tiếng Anh của tôi phọt phẹt quá nên không hiểu được hết ý nghĩa của các bài viết này).
    Một lần nữa xin kính cảm ơn các bác và mong nhận được sự trợ giúp!
  6. vungden

vungden Thành viên mới

Theo mình biết thì là rất có hại về lâu dài đấy. Mình đã đọc một bài viết về nguy cơ gây ung thư nếu dùng tampon suốt cả thời gian bị "hành...". Bài báo đó đăng trên tạp chí Lancet (chẳng biết viết có đúng không nữa), là một tạp chí về y khoa. Bạn mình gửi qua email cho tất cả bạn bè. Rất tiếc là rất lâu rồi, 5-6 năm gì đó nên bây giờ không còn email đó nữa. Tampon chỉ nên dùng cho những ngày cuối thôi, vì ra rất ít. Bài báo đó nói là nếu dùng tampon trong những ngày 1-2-3, lượng máu ra nhiều, tampon không thấm hết+những "cục ..." không thoát ra được, trào ngược và đọng lại trong tử cung và cổ tử cung. Dần dần sẽ có nguy cơ gây ung thư màng tử cung và cổ tử cung. Tất nhiên đó chỉ là nguy cơ thôi, nhưng là nguy cơ cao đấy. Đặc biệt là em bạn còn quá nhỏ tuổi, mình nghĩ là không tốt đâu. Hope that help.
    Còn bạn gì đó nói là bác sĩ mà không thấy mấy loại có cánh ở nước ngoài chắc là không để ý kỹ. Ở đâu cũng có đầy ra ấy.
  7. EL_Cid

EL_Cid Thành viên mới

Nguyên tắc dzô cùng đơn zản: Tampon và Pad chỉ là dụng cụ thấm, không phải cái nút bịt.
    Nếu làm đúng thì không bị hại.
    Còn vụ sản phẩm có chất độc gây ung thư là chuyện khác à nha!
  8. svnguyen

svnguyen Thành viên mới

Mình có đọc nhìu tin tức về tampon nói là nó có thể làm rách hymen và nó có thể sanh ra chứng bịnh TSS (củng ko nhớ là short form cho cái gì) . Như vungden nói, nó củng có thể sanh ra cancer nửa . Nên mình nghỉ là nên dùng pads là tốt nhất .
    Nhưng nói em gái của zulu đừng lo về chuyện hymen bị rách tại gì có nhìu người bị hư lúc chơi sports hay là leo chèo nhìu quá muh mình ko biết .
  9. motlanvamaimai

motlanvamaimai Thành viên rất tích cực

theo em bít thì dùng cái ấy ko cẩn thận các bác gái sẽ làm cho ********** bị rách ra đấy ạ! tiện thật nhưng ko bít thế nào đâu! rồi đến lúc lấy chồng mà giải thích vì em dùng tampon mà rách thì ko thắng nào nó tin! chúng nó có dùng đâu! mình cũng ko bít nó rách lúc nèo vì .......................các bác tự hiểu nhiệm vụ của cái tampon đấy nhỉ em khỏi giải thích
    dạ em đi
  10. zuIu

zuIu Thành viên mới

Có bác sỹ nào ở đây ko vậy? Giải đáp giúp tôi với. Tôi cần phải có ý kiến chính thức của người có chuyên môn để giải tỏa tinh thần cho em gái tôi và bạn bè của nó nữa. Help me, please...!