1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Apachai, chuyện cũ nói lại.

Chủ đề trong 'Hồi ức về các chuyến đi' bởi windysmile, 24/03/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. windysmile

windysmile Thành viên mới

Apachai, chuyện cũ nói lại.

Chuyến đi cuối năm 2006 của tôi, một chuyến tới vùng đất mới, gặp nhưng con ngươì mới, mà khi gặp họ, tôi cảm thấy sự hi sinh to lớn, cao cả và thầm lặng.

Chuyện cũ vác ra post lại, các bạn đừng cười.

Lịch trình : Hà Nội - Lào Cai - Phong Thổ - Lai Châu cũ - Mường Chà - Chà Cang - Leng Su Sìn - Sín Thầu - Apachai - Tá Miếu - quay ra Mường Chà - Điện Biên Phủ - Sơn La - Hà Nội

(Em đặt cục gạch)
  2. windysmile

windysmile Thành viên mới

kể chuyện nào :
    Cuối năm, lạnh kinh khủng, hóng hớt giang hồ, nghe nói sắp có chuyến đi Apachai. Alo cho anh Hoanbquang, biết được thời gian xuất phát của chuýên mang sách lên Sín Thấu, em quyết định bám càng đi chơi một chuyến. Bắt đầu rời HN lên tàu chỉ có 4 người, 3 em trong ảnh và thằng chụp ảnh:
    Chạy đến Mường Chà, hẹn hò với bạn Link Vìu và Body râu quặp đang trên đuờng du hí, rủ rê các bạn ấy vào Apachai với mình, hờ hờ, gặp nhau mừng mừng tủi tủi nhớ nhớ nhung nhung:
    Một lúc sau, ô tô chở sách cũng tới. hì hì, kể cũng hay, anh em bốn phương, xuất phát khác nhau, hẹn hò trên núi, uống cốc cà phê, bàn chặng đường mới.
    Chào các bạn đi cưng
  3. poshboy

poshboy Thành viên mới

Apachai những ngày cuối năm !!
    Thỉnh thoảng lại lôi đống ảnh APC ra ngắm nghía, tán gẫu để rồi lại nhớ điên cuồng. Nhớ những cung đường zic zắc, nhớ cà phê nghi ngút thơm lừng, nhớ những khuôn mặt bạn bè cười đùa, nhớ ô tô, nhớ xe máy, nhớ quả chua chát, nhớ thịt bò khô....
    ....
    Được poshboy sửa chữa / chuyển vào 08:17 ngày 24/03/2007
  4. LinhEvil

LinhEvil Thành viên rất tích cực

He he bạn Windy ơi tớ kiện
    Tớ đang định viết về Apa chải ( lỗi font ko viết duợc liền tên) trong topi 7000km hehe ghét bạn thế
  5. LinhEvil

Apachai trong tôi là những nụ cười và những khoảng lặng. Là sự chia sẻ hết mình giữa những con người trong đoàn đi và với người dân bản địa, các chiến sỹ biên phòng
    Apachai trong tôi là sự ấm áp, là những câu truyện không bao giờ dứt.
    Chuyến đi lần này có nhiều huyền thoại, nhiều câu truyện mà chỉ nghĩ đến thôi đã thấy hạnh phúc nhờ.
    hì hì nhớ quả chua chát thật í
  6. Duality

Duality Thành viên quen thuộc

Tiếc cho các cậu thật, rồng rắn theo anh Hoàn như thế mà cũng ko được leo Mốc 0. Kể ra số cũng hơi đen
    Này tớ cũng muốn viết về A pa chải nhưng mà lười lập Topic quá, có chuyện jì viết luôn vào đây nhé !
  7. Duality

Cái quả trông jống trứng gà mà xắn mãi ko được đấy hả chị ! Bắt chước chị tí !
    A pa chải trong tớ :
    Là đẩy con Dream bô thấp qua suối, nước cạn thôi nhưng mà cũng nặng gần chết !
    Là chống chọi với cái lạnh khi chân chỉ có một đôi dép nhựa, giầy ướt gửi lại đồn 405 !
    Là 5 ngày ko tắm đến khi trở về đến Điện Biên !
    Là những bữa rượu mừng nhà mới túy lúy ở Tả Kố Khừ. Chú Khai rủ : Đi ! Đi uống rượu đi ! Uh thì đi ! Là những fát đồng khởi trăm fần trăm của anh em gốc Hà : 2 3 nào ! Z Zô ô ô ô ô ô ô !
    Là đón hụt em Lan vì em mới ở 20 ngày đã té, ức gần chết
    Là cuộc nói chuyện và ăn bữa cơm sáng với bác Pờ Xí Tài, anh hùng tiễu phỉ của mấy chục năm trước. Tặng bác cái khăn len cho ấm những ngày já rét !
    Là fải nằm nhờ lán của thợ gỗ trên đường vào Tả Kố Khừ mấy tiếng vì đường chưa thông mà lại gặp mưa !
    Là chuyến đi tuần mốc 3, xem cái cửa khẩu A pa chải tương lai với anh Hưng, là đèo anh Dũng từ đồn A pa chải lên đồn 317 với 2 khẩu AK trong tay, quãng này là vãi nhất !
    Là được nghe những câu chuyện về những đoàn trước đã lên đây, múa xòe múa sạp loạn lên, rồi chuyện mọi người leo mốc 0 xuống đến nơi ra sao ! Là nghe anh Dũng kể về chiến tích của anh Hoàn khi dũng cảm rong con 4x4 vào tận Tá Miếu (hình như thế ! )
    Nói chung ấn tượng nhất với tớ là ở nơi ngã 3 biên jới này thì tình cảm của đồng bào là rất ấm áp, măc dù cảnh thì chẳng có jì đẹp cả (vì ko leo được mốc 0 ). Dù sao với tớ đấy vẫn là một chuyến độc hành thú vị !
    Được Duality sửa chữa / chuyển vào 11:03 ngày 24/03/2007
  8. Duality

Nhầm, uyn đi xóa hộ cái !
    Được Duality sửa chữa / chuyển vào 10:36 ngày 24/03/2007
  9. LinhEvil

To Dual: Bọn tớ đi Sín Thầu có phải mục đích là lên mốc 0 đâu. Đợt đấy có 2 đoàn đi, 1 đoàn đi làm thư viện , 1 đoàn khác cũng trong box đi để lên Mốc 0.
    Chẳng ai rồng rắn đi theo anh Hoàng mà chúng tôii đi cùng nhau - về cùng nhau
    Vì thế việc ai người ấy làm, quan trọng là đạt được mục tiêu mình đặt ra.
    Tớ cũng góp ảnh,
    Sau những ngày dài miên man lang thang bọn tớ quyết định quay ngược xe từ Điện Biên về Chà Cang gặp đoàn APC để quay vào Sín Thầu. Đang đi trên đường thì thấy bạn Windy phi đến, thế là tớ nhẩy xuốgn xe chạy phọt sao băng ra ôm chầm lấy bạn Windy. Vui nhờ
    Cả bọn lên một điểm cao, xung quanh đầy mìn, ngồi la liệt đun cafe chờ xe otô đến
    Trong lúc chờ đợi tớ tranh thủ tác nghiệp TY của tớ tí
    Trong lũ người bẩn thỉu có 1 em sạch sẽ thơm tho trắng trẻo ngây thơ, em này lên Sín Thầu tình nguyện dạy học.
  10. LinhEvil

Trong khi cả đoàn đang ngây ngất với cafe thì bỗng nhiên xung quanh náo loạn hết cả lên. Chỉ sau chỗ ngoặt vài bước chân là chốt công an, đây đã là khhu vùng biên rồi.
    Pà con đi mua hàng về rất nhiều, đều phải qua cái chốt độc đạo này vì thế khi nhìn thấy công an thì cuống cuồng tháo chạy. Lại thêm hoang mang vì thấy chúng tôi nằm ngồi la liệt, ai ai cũng nghĩ hôm nay có loạn chắc là CA tăng cường bắt bớ
    Đến trẻ con cũng hoảng loạn khi nhìn thấy bộ
    mặt nham nhở của Mod windy
    Đúng trong cơn bấn loạn thì một chiếc oto đen xì trườn từ dưới dốc lên
    Trong xe chui ra 1 đống người, lại mừng mừng tủi tủi hội ngộ rồi cả đoàn lên đường vào APC cho kịp trước lúc trời tối
    Lúc này đây cuộc đua giữa Bodyparty và Poshboy bắt đầu mặc cho dốc cao vực sâu, đường đá lổn nhổn.