1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

APACHAI - cung đường nhiều cảm xúc - ký sự ảnh từ trang 11

Chủ đề trong 'Hồi ức về các chuyến đi' bởi sondaica43, 10/02/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. sondaica43

sondaica43 Thành viên mới

Đằng nào cũng phải nghỉ làm cả tuần thì tranh thủ đi dài thêm 1 tí cho thoải mái.
    Về chuẩn bị mỗi người 1 chân 1 tay + với sự nhiệt tình giúp đỡ của những người có kinh nghiệm ngồi ném đá thì tớ nghĩ 1 tuần sau tết là đủ.
    ko biết các đoàn trứoc chuẩn bị hết bao lâu nhỉ?
    nghe nói lên đó phải uống ruợu nhiệt tình thì các anh biên phòng mới quý. hic hic lo khoản này quá
  2. hieupn49

hieupn49 Thành viên quen thuộc

Các bạn đừng quá lo về việc chuẩn bị. Mọi thứ hãy thật đơn giản thôi.
    Cũng ko cần phải cầu kỳ, mình xin lấy ví dụ về chuẩn bị nhé
    - bếp cồn: đơn giản chỉ là vỏ của hộp thịt, mang theo 1 cái cạp ***g để đun nước và vài cái cốc giấy, thế là có thứ để đun cafe nhâm nhi mỗi khi nghỉ trưa rồi
    - cũng chả cần thiết phải đến ủng, tất nilon này nọ làm gì cho mệt. Cứ tự nhiên mà đi, vững tay lái là ổn, bọc mấy thứ kia vô thì còn đâu nữa mà hòa mình với thiên nhiên
    - đường xá giờ dễ đi rồi, bạn cứ đi theo lịch trình mà bạn đã sửa, chắc chắn sẽ dừng chân ở nơi nghỉ đêm trước khi trời tối
    - Thời gian đi 7 ngày là hợp lý rồi, rút ngắn hơn sẽ gấp gáp, đi mà vội vàng chả được gì, mà lại nguy hiểm, ko có thời gian ngắm nghía chụp choẹt thì ở nhà cho xong
    P/S bạn chủ topic: cố gắng tự lo được khoản giấy tờ thủ tục thì an tâm hơn
  3. ThatWhy01

ThatWhy01 Thành viên mới

Tớ thì thấy thế này:
    thứ nhất, nếu các bạn gửi xe lên tàu LC1 thì nhanh nhất là 7h20 sáng các bạn mới có thể lấy được xe. Vì vậy kế hoạch ăn sáng + cf ở Sapa của các bạn cần xem lại . Nên đổi thành: trong lúc tranh thủ đợi tàu LC1 ăn sang lun tại LC, khi tàu LC1 tới thì lấy xe rùi dông thẳng hoặc cố gắng mua vé xe gửi lun tàu SP3 và theo kế hoạch ban đầu (phi lên Sapa ăn sáng + cf).
    Thứ 2, theo tớ ngày 1 các bạn nên chạy qua Sìn Hồ vì cảnh đẹp hơn, đường lại vắng chỉ có ta với ta chứ chạy qua Pa so, Pa Tần chạ có vị gì đường vừa đông vừa bụi ^^.
  4. toida17kitu

toida17kitu Thành viên mới

Lên tới lào cai xong anh lấy xe máy đèo em về HN nhé, em với anh phượt LC- HN luôn, chắc đường cũng đẹp :))
  5. TERAHZ

TERAHZ Thành viên rất tích cực

Lịch trình của bác ngày 2 chưa hợp lý lắm
    Ngày 2 bác phi thẳng từ Mường Chà lên 317 luôn vẫn kịp nghe nói đường xá ngon rồi lên 317 giao luu với các anh trên đồn vui lắm. đoạn này nhiều đoạn đang sửa nên đi sớm 1 chút đề phòng
    từ MC - Mường Nhé 160km thôi đi đến trưa là đến rồi
    Mường Nhé -317= 80km 1 buổi chiều vô tư.
    Lên 317 bác nên dừng ở Mường Nhé mua đồ ăn: Mỳ Tôm - Thịt - cá - Trứng .... vì trên 317 các anh ở đồn rất thiếu thốn chủ yếu chỉ có rau tăng gia và cá khô . Mình mua đồ mang lên đỡ phiền các anh ý
    Ngày 3 dành để lên mốc 0 nếu về sớm thì về Mường Nhé Luôn nếu không ở lại 317 cũng được
    ngày 4 bác ở APC hay ở Mường Nhé thì vẫn về kịp ĐIện biên
    trở đi tuỳ bác :D
    Ngày 5 vè Sơn la
    ngày 6 về Mộc Châu
    ngày 7 HN
    3 ngày cuối đi quá là dễ chịu :D
    bác có thể tham khảo thêm cung đường trong topic
    http://ttvnol.com/forum/f_233/1159108/trang-1.ttvn#14969564
    http://ttvnol.com/f_233/1220591/trang-18.ttvn#16202272
    Good Luck & Have Fun

6. ninjarloanthi

ninjarloanthi Thành viên mới

hi , ủng nilon và bọc balô cần thiết nhiều chứ , nhất la cung APc qua mấy con suối liền ,để lạnh chân là dễ vị cảm , úm lắm đấy .
    Nhớ chằng ba lô chắc chắn vào ko rơi đấy , chúc các bác lên đng an toan và về nhớ show nhiều ảnh đẹp
  7. ninjarloanthi

ninjarloanthi Thành viên mới

nghe nói lên đó phải uống ruợu nhiệt tình thì các anh biên phòng mới quý. hic hic lo khoản này quá
    [/quote]
    Cái 1 : Tớ thấy ko nên so sánh với FSP , bạn leo thử rồi sẽ biết
    Cái 2 : Đừng nên quá chén , đấy là tớ bảo thật , lúc đó mình là khách , vui ko sao nhưng các anh BP sáng mai còn làm NV thì lấy đâu sức nữa , các bạn cũng ko còn sức leo mốc 0 đâu . Biết điểm dừng nhé , rươu ko ép đc , các bạn chưa biết sau khi uống xong các anh bị đồn trưởng khiển trách thế nào đâu
  8. sondaica43

sondaica43 Thành viên mới

Năm hết tết đến ai cũng bận bịu vậy mà không ngờ vẫn nhận được rất nhiều lời tư vấn quý báu của các bạn, thật vô cùng cảm ơn.
    Về đường xá bọn mình lấy nguyên cung đường của 1 đoàn đi đã lâu nên chắc chưa cập nhật đuợc hết, rất mong các bạn tiếp tục mỏ xẻ comment ném đá.
    Tổng kết lại mình ghi nhận đựoc các ý kiến như sau:
    1. Sủa lại cung đừong 1 chút
    2. Không nên uống ruợu nhiều mình sẽ mệt và các anh BP bị khiển trách
    3. Không cần chuẩn bị quá nhiều nhưng cũng cần đầy đủ 1 chút để giữ sức khỏe.
    4. Đi đến các đồn biên phòng nên chuẩn bị đồ ăn để bớt làm phiền các anh
    5. Quà cáp đơn giản quan trọng là tấm lòng.
    Còn gì nữa không nhỉ.
    Ôi cảm giác như tối mai xuất hành vậy
  9. hieupn49

hieupn49 Thành viên quen thuộc

Mấy suối trên đường đi lên đó bây giờ đơn giản nhiều. Mình đã đi qua suối và còn chả phải cởi đến giầy trong cả 3 con suối hiện chưa thông cầu. Mỗi suối đều có chỗ đi bộ qua nên các ôm có thể thong dong mà đi

Ủng hộ khoản chằng balo chắc
    Cũng hơi rảnh nên mình mạn phép làm cái lịch trình tặng bạn, bạn có 7 ngày phải ko ạ
    0 : HN - LC
    1 : Lào Cai - Sapa- Sìn Hồ - Mường Lay - Mường Chà ( đến ML chắc cũng tầm 6h, ăn tối rồi cố chạy thêm 1 tý về Mường Chà ngủ cho ngon, đoạn ML đang là công trường thi công, đi qua đó lúc chập tối thì công nhân dừng làm việc rồi nên đỡ bụi hơn 1 tý. Chạy cố có 40km thôi)
    2 : Mường Chà - Mường Nhé (150km) - đồn 317 (52km nữa)
    3 : 317 - Mốc 0 - 317
    4 : 317- Mường Nhé - Điện Biên
    5 : Ở ĐB chơi cho hết cả ngày, có nhiều điểm đáng đến
    6 : ĐB - Mộc Châu
    7: MC - HN
    Lịch này thì có ngày 1 và 4 thì phải chạy tối 1 tý, nhưng chỉ đến 8h tối là có mặt ở đích nghỉ đêm rồi. Bù lại thì có nhiều thời gian mà chơi hơn
  10. leepeace

leepeace Thành viên mới

Cho em xin 1 chân dập dòm ôm nhé. Chưa đi cung này, đang muốn nhân dịp tháng giêng, ngày đẹp thử luôn 1 chuyến xem thế nào.
    7-8 ngày thì hơi dài thật (hic, phải viết đơn nghỉ phép cty rùi đây)
    Có lịch off thì báo em với nhé
    YH: maya_kora
    Mail: mayakora@gmail.com