1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Apply master tại Phần Lan 2016

Chủ đề trong 'Du học' bởi thuygianglee, 22/11/2015.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thuygianglee

thuygianglee Thành viên mới

Anh ơi lúc apply online phải scan hết giấy tờ ko ạ?
  2. nothing101

nothing101 Thành viên mới

Tài liệu nào e up lên cũng phải là bản scan của bản gốc chứ. Họ chưa open nên a chưa rõ nhưng thường thì có thể upload tài liệu lên nhiều lần (ví dụ e chưa có IELTS chẳng hạn), đủ hết thì mới submit.
  3. bangtran365

bangtran365 Thành viên mới

Cho mình hỏi website của học bổng Phần Lan được không các bạn, mình chưa apply bao giờ nên cũng chưa có kinh nghiệm.
  4. sowat

sowat Thành viên mới

Xin gia nhập hội! mình cũng đang tìm hiểu, lên đây cho có bạn đồng hành, share k/n qua lại cho đỡ bị demotivate. Mình học Ngoại Thương TP.HCM, nếu may mắn mà gặp người cùng trường thì thật hay! vì sau này xin giấy tờ hồ sơ gì gì đó thì chắc sẽ giống nhau nên sẽ chia sẻ được nhiều hơn.
  5. nhanntran

nhanntran Thành viên mới

Mình cũng đang tính mùa này out hết HB thì apply xin đi Phần Lan tự túc sinh hoạt phí, mà bạn nào biết quy trình như thế nào chỉ mình với nhỉ, admission có khó không, mình định apply Oulu học về Finance.
  6. finnfinns

finnfinns Thành viên rất tích cực

Nói thật chứ Apply Finland cũng có khác gì học bổng đâu. Chỉ là đối tượng hẹp hơn chút vì phải có tiền. Số trường đã ít, số sv tuyển mỗi năm cho bậc Master tại các University (ko tính UAS) lại càng ít nữa. Ngành finance ko yêu cầu GMAT chỉ có 2 trường là Oulu và Vaasa. Học ở Hel thì cũng đắc đỏ, mà trường ở Hel thì yêu cầu Gmat nữa. Nên cuối cùng chen vô Oulu rất là đông. Theo danh sách đậu các năm thì sv VN chiếm khoảng 1/3 trong tổng 9-15 sv quốc tế đậu vào học mỗi ngành. Có người bằng cấp tốt các kiểu nhưng vẫn rớt, người vừa vừa thì lại đậu. Cộng đồng sv tại Fin rất mạnh (ko phải đông, mà hoạt động mạnh, hỗ trợ nhiệt tình). Bạn nào có ý định apply thì vô các group trên Facebook ấy. Search GG nhé! Chứ vô đây rên rỉ chắc cũng ko ai reply đâu!

Viết thêm: các câu hỏi của các bạn ở trên mà vô các group này hỏi sẽ bị "chửi" và ko nhận được bất cứ câu trl nào vì có thể tự tìm thông tin chính thống được!
    thuygiangleesowat thích bài này.
  7. sowat

sowat Thành viên mới

Thông tin của bạn finnfinns rất bổ ích và không dễ kiếm trên Google!

Một trang nên đọc cho các beginner là trang http://www.studyinfinland.fi/ , như vậy chúng ta có thể biết được các vấn đề cơ bản, để tránh bị "chửi" như bạn finnfinns đã nói.

Bạn finnfinns có thể recommend group fb nào hay để các bạn có thể zô đặt câu hỏi được không? t đã search thử nhưng thấy cũng khó (chắc do trình còn kém!). Thanks in advance!
  8. finnfinns

finnfinns Thành viên rất tích cực

groups/duhocsinhphanlan/ - Group chung, trao đổi tất cả mọi vấn đề, nhất là cuộc sống tại Fin.
    groups/hafa16/ - Group cho những người apply kỳ học 2016 (mỗi năm sẽ có 1 group như thế này), chủ yếu tập trung cho các bạn apply bậc Bachelor.
    APPLYING MASTER'S DEGREE IN FINLAND 2015 (ko có link ngắn như trên) - Group cho những bạn apply Master, năm 2016 ko thấy có, mọi người vẫn đang trao đổi ở đây rất thường xuyên.
    Tất cả các group trên đều là group đóng, nhưng bạn có thể thấy số thành viên rất đông. Khi xin tham gia mà lâu vẫn chưa dc chấp nhận, bạn nên inbox cho quản trị.
    sowat thích bài này.
  9. thuygianglee

thuygianglee Thành viên mới

Đây :)) mình kinh nghiệm xương máu khi xin vô group 1 tháng mà ko được approve, b phải inbox sớm mới có cơ hội ^^, cơ mà năm nay lu bu quá, mình chưa tìm hiểu thông tin kỹ nên chắc để dành năm sau apply. Năm nay mà app chắc rụng như sung thôi :)) Chúc b may mắn nhé
    --- Gộp bài viết: 01/12/2015, Bài cũ từ: 01/12/2015 ---
    --- Gộp bài viết: 01/12/2015 ---
    Năm học này Fin ko thu học phí nên ko có học bổng b nhé (năm sau chắc có :)) b search GG sẽ biết ngay mà
  10. sowat

sowat Thành viên mới

bạn finsfins nói chuẩn lun! t add 3 cái group bạn recommend mà bị 1 group chờ hoài ko thấy accept, sẵn có advice của bạn, mình PM admin luôn. Kết quả là: đc accept luôn trong vòng 3 nốt nhạc! he he

Cảm ơn bạn finsfins nhiều!