1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

APS- Kinh nghiệm phỏng vấn - Kinh tế đối ngoại- 12/2014

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi banhmy2511, 22/12/2014.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. banhmy2511

banhmy2511 Thành viên mới

Hi cả nhà,

Mình là Liên. Mình mới biết kết quả APS ngày 16/12/2014. Mình được loại Gute Kenntnisse. Mình viết note này hi vọng sẽ góp 1 chút kinh nghiệm cho các bạn muốn phỏng vấn lần sau.

Mình tốt nghiệp ĐH Ngoại thương, chuyên nghành KT Đối ngoại. Mình tham gia pv ngày 3/12/2014 tại TP HCM. Ngày 16/12 thì C Giang email báo kết quả. Ngày 18/12 thì nhận được kết quả qua đường bưu điện.

Mình xin note một số thông tin ngày mình phỏng vấn.

_ Phần viết: Một cô ra mời vào phòng làm bài viết. Đề thi có 5 câu:

1. Nêu advantages and disadvantages of international trade for:

a) Exporting countries

b) Importing countries

2. Explain the balance trade ( trade surplus/ trade deficit)

3. What means to exercise the trade policy and how they work?

4. What is the function of L/C ? How is it important and why?

5. Tự nhiên quên mất câu 5. Hic

Mình ôn là không trúng được câu nào cả. Đành dựa vào kiến thức đã học, và nhớ được để làm bài. 20 phút làm câu 1 chưa xong.Đang làm câu 1 thì cô vào kêu đi phỏng vấn. Mình kêu chưa xong 1 câu, cô bảo không sao. Vào phỏng vấn sẽ trả lời kỹ hơn và đầy đủ hơn.

- Phần 2: phỏng vấn
    2 Cô giáo, nhìn cũng tương đối dễ tính.
    1 cô bảo: giới thiệu về bản thân. Mình giới thiệu tên, học trường nào ra, Chuyên ngành gì
    Cô nói có rất nhiều bạn học trường bạn cũng tham gia phỏng vấn đợt này, rồi chìa 1 tờ kết quả học tập của 1 chị sinh năm 89 hỏi mình có biết chị này không?( cảm thấy không liên quan :((( ).Mình kêu là mình không biết, chị là khóa trên của mình. Cô kêu ok.
    Cô hỏi : đi làm chưa, làm việc gì. Mình nói làm bên ngoại thương, international business và mình rất yêu thích lĩnh vực này. Cô nói, vậy là làm đúng chuyên ngành rồi (thấy 2 cô rất vui và gật gù khi biết mình học ra lại được làm đúng chuyên ngành, yêu thích ngành học...Cho nên các bạn nên đưa điểm này làm một điểm nhấn khi phỏng vấn thì họ sẽ đánh giá mình tốt hơn, thấy mình có đường đi rõ ràng, mục đích nghề nghiệp good...đại loại thế) , rồi hỏi thế có định đi du học cùng chuyên ngành này không? Mình nói of course. Xong cô hỏi thế định qua Đức học ở đâu? Cái này mình chuẩn bị kỹ càng rồi, tìm hiểu cả về nghành học, về trường, về cả thành phố đó ( dân cư thế nào ,mức sống thế nào, cảnh quan thế nào...).Ai dè cô chỉ hỏi mỗi tên thành phố muốn học. Mình trả lời là Harmburg. Cả 2 cô ngạc nhiên và cười rất tươi, rồi nói rằng you know, rất nhiều học sinh việt nam qua thành phố này học đó? Mình cũng ngạc nhiên và cười lại. Thấy không khí rất vui vẻ. Mình thấy 2 cô hỏi rất ít về thông tin bản thân, vì đọc của các bạn đi trước, thấy nói ai cũng bị hỏi về gia đình, tài chính, công việc bố mẹ... rồi việc học bên này sao...Cảm thấy cũng hơi lo lo rồi.
    Xong phần giới thiệu, đến phần chuyên ngành. Cô nhìn bảng điểm rồi chỉ môn Giao dịch Thương mại Quốc tế hỏi em học gì trong môn này.hic. Mình không ôn nội dung môn này , nhưng chỉ nhớ sơ sơ là học về cách giao dịch, giao thương khi buôn bán nước ngoài. Nói chung mình nói vòng vòng. Cô đưa ra tình huống thực tế là nếu Việt Nam xuất khẩu một mặt hàng sang Đức, thì cách giao dịch là như thế nào?
    Mình lấy ví dụ cụ thể là mặt hàng gạo đi. Bây giờ giả sử em muốn xuất khẩu gạo sang Đức, thì đầu tiên phải hiểu về đặc điểm gạo Việt Nam, rồi tìm hiểu nhu cầu ngừoi Đức, họ ăn loại gạo như thế nào, rồi mix hai cái lại, bảo gạo Việt Nam tốt này kia, hợp với khẩu vị ng Đức như thế nào...thấy 2 cô gật gù rất nhiều. Sau khi tìm hiểu thì gửi sample., nếu ok thì đóng thùng chuyển container, qua tàu....Nhưng cái 2 cô muốn nghe là cái Ký hợp đồng thương mại giữa hai bên. Thì mình lại k nói được. Cô nhắc. Rồi mình nói là mình quên mất khâu này. Thế rồi cô hỏi là khi ký hợp đồng thì nội dung hợp đồng là gì. Rồi cách thực hiện L/C như thế nào? Có mấy ngân hàng khi thực hiện qua L/C? tên của hai ngân hàng đó ? Mình trả lời xong thì hai cô gật gù.

Hai cô hỏi tiếp câu : Trade balance là gì? Giữa trade surplus với trade deficit cái nào tốt hơn?
    Mình nói định nghĩa, rồi nói trade surplus tốt hơn trade deficit, nhưng tình trạng tốt nhất là balance giữa hai cái, vì nếu khi nước mình surplus thì sẽ có nước rơi vào tình trạng trade deficit vì nhập quá nhiều, cho nên tốt nhật là balance, Câu này trả lời theo quan điểm của mình, chứ cũng không biết có đúng không. Nhưng thấy hai cô nói ok, rồi không nói thêm gì nữa. hic.

Đến đây là xong rồi. Hai cô không hỏi gì thêm nữa. và kết thúc buổi phỏng vấn. Mình thấy rất nhanh, mà hỏi cũng ít. Không hỏi hết các câu trong đề phần viết, mà chủ yếu là liên quan đên kiến thức đi làm thực tế...

Phỏng vấn xong thì mình cũng tự tin. Nhưng mấy hôm sau thấy đứa bạn hỏi phỏng vấn xong cô có nói gì chuyện học tiếng Đức không? Vì thấy mấy đứa đậu đều được hỏi thế. Nên cũng hơi lo. Nhưng sau biết kết quả là Gute thì mừng quá. Con bạn mình phỏng vấn ngày 4/12 cũng được Gute luôn.hihi
    Chúc các bạn phỏng vấn mùa sau tốt nhé.
    Lần cập nhật cuối: 22/12/2014
    quynhbritney thích bài này.
  2. quynhbritney

quynhbritney Thành viên mới

Cảm ơn bạn, bài viết rất hữu ích :)