1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Asean, Trung Quốc, Biển Đông và Việt Nam

Chủ đề trong 'Giáo dục quốc phòng' bởi MMichelHung, 27/06/2010.

1. 3 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 3)
  1. halosun

halosun Thành viên gắn bó với ttvnol.com

bây giờ có phong trào xét lại lịch sử mới kinh chứ :D
    tiemkich thích bài này.
  2. Lenam098

Lenam098 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Potay với cụ, ý em đang chủ đề bắn B52 cụ nhắc lại thời KCCM, ông nói gà bà nói vịt thành ra cãi nhau à.
    Hèn gì em cứ thắc mắc SAM 2 viện trợ trước năm 72 khá lâu mà cụ lại bảo là bộ đội tên lả Việt Nam đek lái được đạn SAM, chỉ giỏi sửa xe đạp.
    @ Em có nói vụ cải tiến khí tài kháng nhiễu một mình ta làm đâu. Cụ nói là về kĩ thuật, chính các chuyên gia LX họ lắp thêm thiết bị kính quang học lên anten xe thu phát, còn bộ đội VN mới tìm ra nhiều chiến thuật để đánh B52 1 cách hiệu quả cơ.
    Mà thôi chủ đề này đi lạc khá xa ý ban đầu em nói rồi. Cụ có thể đọc lại chủ ý của em ở trên đấy
    --- Gộp bài viết: 22/06/2016, Bài cũ từ: 22/06/2016 ---
    Em hóng được giấy báo cũ nói SAM 3, 4 và SAM 5 cũng là SAM (tuyền là SAM cả) nhưng nó kháng nhiễu rất tốt, còn năm 72 đến khi sắp chấm dứt chiến dịch LX mới viện trợ SAM 3 cho mình, ta nhận và triển khai xong thì cũng vừa chấm dứt
    Lần cập nhật cuối: 22/06/2016
  3. quangv2

quangv2 Thành viên rất tích cực

Em chỉ biết SA-5 là S200, chắc là Sam5 của cụ ấy. Còn Sam4 thì chưa nghe bao giờ.
    Lenam098 thích bài này.
  4. Lenam098

Lenam098 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

SAM 4 còn có tên là Cờ rút (Krug - 2K11, cụ đừng đọc là 2 ngàn 11 nhóe). NATO gọi là SA-4 Ganef. Còn này có cả xe mang cơ động chứ không phải rải rơm đốt khói mù mịt trận địa giả như SAM2 của ta. Sam 5 đúng là S-200 Angara cụ ạ. SAM3 thì nó là con Perocha thần thánh có trái cầu ngoài hành tinh trên này hồi mấy tháng trước.
    Mấy con này đều đưa vào sử dụng trước thời điểm viện trợ SAM 2 cho Việt Nam
  5. lamali

lamali Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Theo Ngu ý của Em thì th ằng Nga nó ủng hộ mình về vấn đề Biển Đông cũng tốt , mà không ủng hộ cũng không ảnh hưởng nhiều lắm :-D:-D:-D Vì thằng Nga đối với Khựa thì dù có thế nào nó cũng chơi hết mình, ngửa hết mình cho Khựa chén rồi :-DCòn Vịt nhà mình hàng nóng mua của Nga vẫn phải trả tiền , hàng nó bán cho mình được , thì nó cũng bán cho Khựa được, nên chả còn cái nước non gì . Về kinh tế thì càng chán , mình mới Nga giao thương bé tí :-D Chả ảnh hường gì đến kinh tế Vịt. Còn Văn Hóa Giáo dục thì bây giờ cá bậc hải đăng, tầng lớp đai gia, trung lưu có ảnh hưởng nhất ở xã hội nhà Vịt nó sang tư bẩn học hết rồi, làm gì có thằng nào sang Nga :-D:-D:-D Nước Nga mấy nữa trong mắt bọn trẻ trâu mới lớn, là con số không tròn trĩnh :-D:-D:-DChỉ còn các thế hệ cũ như anh em mình ở đây, là vẫn còn phải trăn trở vì tại sao người bạn lớn của mình , càng ngày càng bạc tình , bạc nghĩa thế :-D:-D:-D:-D
    Năm 1973 thằng Syria đã có SAM6 để đánh nhau với Do Thái rồi .
    hk111333 thích bài này.
  6. hinado

hinado Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Em nói rõ với cụ rồi, Bạn lúc đó cũng khó khăn, không phải là cái mỏ để ta đào được. LX nó viện trợ cho Trung đông thì Trung đông nó còn có dầu, Đô la để đổi và địa chính trị quan trọng khi sát nách LX, Nhà ta có mỗi rau muống thì so thế nào được, bạn nó giúp đủ những gì ta cần là may rồi cụ ơi! Tình bạn trong hoạn nạn giúp nhau được cái gì hay cái đó. Ban cũng cần có cơm để bạn ăn và bạn cần có dầu và đô la để đổ vào cái lò quẩy súng khổng lồ của họ để cho ra vũ khí mới chứ!
    doc_hanh_dai_dao, engkhoi, THN4 người khác thích bài này.
  7. arkadin

arkadin Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Tổng thống Phi tuyên bố, mua 12 chiếc F-A là tốn tiền vô ích, chơi không lại 3000 máy bay tiên tiến của Khựa, bỏ bom phiến quân cũng không được. Để tiền đầu tư vào nông nghiệp, y tế, giáo dục...Quốc phòng đầu tư để đập phiến quân là đủ.
    http://www.mb.com.ph/duterte-calls-new-fighter-jets-waste-of-money/

Tàu hải quân Indo đối đầu hải cảnh TQ. Tàu indo chỉa súng lên trời, còn TQ chỉa thẳng vào tàu Indo.
    kynx1996Vietnam2016 thích bài này.
  8. NicoLaRigoni

NicoLaRigoni Thành viên rất tích cực

chỉ lo bọn chúng dỡ trò đồi bại với những vũ khí chúng ta đã mua bằng tiền kìa
  9. hoanghoa00

hoanghoa00 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Hồi những năm 1960 ....
    Nga ủng hộ VK cho VN trong khi VN có gì ?
    Ngoài tinh thần dũng cảm của người lính thì VN có gì ???.... Tiền thì éo có , trình độ người lính thì " Chân đất - mắt toét " ....
    Cho nên Nga ủng hộ VN các loại VK lúc đầu là bậc thấp ... từ từ mới hiên đại lên .... đừng có cãi ...
    Một nước Nga mênh mông ..... thì dưới con mắt họ mấy cái mảnh đất ở HS-TS chẳng có ý nghĩa gì cả . .... cho nên họ hành xử như vậy .
    Còn nếu HS-TS vào tay TQ theo quan niệm Nga thì hay hơn là cho VN vì dù sao TQ cũng lớn hơn , ngăn chặn Mỹ tốt hơn.
    Còn hiện tại ..... Nga đang gắp lửa bỏ vào tay khựa .... cho khựa lấy khó thế để đánh Mỹ và đồng minh ..... nếu xảy ra như vậy Nga quá sướng .
    Còn đối với VN ..... Nga luôn luôn là ngườ bạn tốt .
    hk111333, engkhoihkva1104 thích bài này.
  10. TerenceTao

TerenceTao Thành viên rất tích cực Đang bị khóa