1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Asian Development Bank - Japan Scholarship Program

Chủ đề trong 'Du học' bởi binhpana, 04/07/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. binhpana

binhpana Thành viên mới

Tình hình là tớ mơí search được cái HB này, nhưng ngoài website của họ tớ ko thấy HB được đề cập ở đâu khác cả, ai có thông tin thêm gì thì cùng share nào
    1. Có nhân chứng nào cụ thể đã được HB này rôì ko
    2. Chắc cũng strict lắm thì phải, nhưng tớ ko biết mức độ đến cỡ nào
    bla bla...
    website chính thức đây ah http://www.adb.org/JSP/default.asp
    Rainbow_2811 thích bài này.
  2. Raul

Raul Thành viên quen thuộc

Học bổng ADB hết hạn từ lâu rồi.
  3. binhpana

binhpana Thành viên mới

Ủa, sao sao thế được, trên web ghi Updated: 9 May 2008 mà
    Có ai biết thì xác nhận chính xác giúp tớ với
  4. riurariurit

riurariurit Thành viên mới

Học bổng này chỉ provide 1 số khoá học ở 1 số trường tại các quốc gia có quan hệ với ADB thui. Quy trình là gửi hồ sơ tới trường trong list đấy (yêu cầu gửi trước kỳ nhập học 6 tháng, nó không có deadline cụ thể nên ấy phải tự căn thời gian), kèm theo 1 tờ khai xin học bổng ADB (có 2 trang thui hà, down trong link học bổng ADB ấy). Sau khi ấy được trường chấp nhận vào học, trường sẽ atomatically gửi sang bộ phận xét duyệt học bổng ADB.Thủ tục đơn giản không hà.
    Lưu ý là nó yêu cầu kinh nghiệm công tác 2 năm nhé. Năm ngoái tớ apply học bổng này, đọc toét mắt trong yêu cầu không thấy ghi 2 năm kinh nghiệm. Đến lúc hồ sơ gửi đi rồi, đọc trong FAQ mới thấy yêu cầu này, hik, ấy thấy bọn này hiểm chưa?
    Ấy làm hồ sơ End xong rùi à? đã lượn sang học bổng khác rùi
  5. binhpana

binhpana Thành viên mới

Hihi, thì trong lúc chờ đợi tranh thủ tí ấy mà
    Tớ cũng submitted cho ANU trong list rồi, nhưng vẫn thấy ADB này mới mới hay sao mà chẳng ai care gì cả
    Mà căn ke để nộp cho trường trước 6 tháng tức là HB được trao tản mát tùy trường tùy nơi ah
    Năm ngoái ấy apply ý, reject từ vòng trường vì ko đủ năm kn, hay là trường accept rồi nhưng ABD đòi 2 năm kn
  6. thanhegc

thanhegc Thành viên mới

Mình chưa từng apply học bổng này, tuy vậy, mình ở cùng 2 đồng chí từng được học bổng này, nên mạn phép viết vài dòng vậy:
    1. Học bổng ADB yêu cầu 2 năm kinh nghiệm nhưng không phải tính từ lúc ra trường, bạn nào đã đi làm trước khi ra trường nếu có đủ chứng nhận chứng tỏ bạn có 2 năm kinh nghiệm thì hoàn toàn có thể apply xin học bổng này.
    2. Thường học bổng ADB apply qua trường có trong danh sách hỗ trợ của ADB. Khi đó bạn nộp hồ sơ cho những trường này và họ sẽ xem xét để gửi hồ sơ của bạn lên. Han cuối nộp hồ sơ là do trường bạn nộp quy định và mỗi trường sẽ có hạn cuối khác nhau.
  7. binhpana

binhpana Thành viên mới

Úi úi, túm được 1 nhân chứng
    Âý có biết mức HB là thế nào ko, có đủ cover tiền học và sinh hoạt phí cho mình ko vâỵ
    Với cả thâý trên web của trường tớ nộp có note là HB này khá strict, chắc bạn của âý profile tốt lắm nhỉ
    Ko bít vận may có ngó tới cái mẹt mình ko
  8. thanhegc

thanhegc Thành viên mới

1. Học bổng ADB thì nhiều tiền rồi, ngân hàng mà . Ví dụ như ở Nhật bình quân sẽ được 200.000Y, tiêu thoải mái. Gần như là một trong số những học bổng cao nhất ở Nhật, thua mỗi cái học bổng Hitachi hay học bổng Monbusho cho dạng lãnh đạo
    2. Về profile, không biết ngành khác thế nào, chứ cá nhân mình thấy ngành kỹ thuật thị cũng không hẳn khó khăn lắm. Ít nhất là mình thấy 2 người đi được học bổng này có GPA<8. Riêng hai cậu cùng phòng tớ thì GPA>8. Tuy vậy, mình nghĩ học bổng này ưu tiên vùng miền khá rõ. Như năm vừa rồi khoa mình gửi lên ADB tất cả 24 hồ sơ, sau khi đã qua vòng loại của trường rồi thì cuối cùng được 12 người được ADB chọn để cấp học bổng, trong đó Việt nam được hẳn 5 người. Vì thế anh em cứ mạnh dạn apply thôi.
  9. binhpana

binhpana Thành viên mới

Cái vàng vàng
    Anyway tks bạn vô cùng, đã vote 5* cảm ơn
    Với lại tớ cũng submit rồi, giờ cũng chỉ đợi thui, đợi chờ và hy vọng
  10. riurariurit

riurariurit Thành viên mới

@binhpana : vòng trường thì ok ấy ạ, sau đấy chẳng thấy tăm hơi đâu hết nên tớ tự hiểu là mình bị reject thui. Học bổng này không mới nhưng tớ thấy ít người apply, hoặc là do tớ k quen người apply
    @thanhegc : ấy ơi, 2 bạn được học bổng ADB mà ấy quen í, có thành tích j nổi bật k hả ấy (vì GPA cũng chỉ là 1 tiêu chí thui mờ). Ấy có kinh nghiệm j chỉ bảo cho tớ với, năm nay tớ lại apply í
    Mà ấy bảo học bổng này ưu tiên vùng miền nghĩa là sao nhỉ?