1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Aufnahmeprüfung, Studienkolleg và các vấn đề liên quan

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi kunkun1310, 05/03/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lucky107

lucky107 Thành viên quen thuộc

Các bác ơi, hình như để học STK là có 2 cách xin phải ko ạ, 1 là nộp hồ sơ đầy đủ cho uni xin học trực tiếp, rồi Uni thấy cái bằng THPT của mình ko tương đương cái Abitur của nó nên bắt mình học STK, 2 là nộp trực tiếp cho Uni để xin học STK trực thuộc Uni đó, em thấy cách 2 dễ hơn vì không phải làm nhiều hồ sơ rườm rà như cách 1 và cũng ko cần qua Uni-assist cho dù Uni mình nộp thuộc assist đi nữa, thêm nữa là xin là dc, ko bị từ chối, em tính xin Uni TUM kiểu này mà thấy STK Müchen nó cho ngành Wirtschaftsinformatik của em học W-Kurs em thấy nản quá @___@. Có điều nếu làm cách 2 thì sau này thi lấy FSP rồi thì phải bewerben 1 lần nữa chứ ko dc chuyển thẳng lên Uni, lúc náy nếu thiếu hồ sơ gì chả lẽ phải chạy về VN lấy hả mấy bác :D
  2. Aliencc

Aliencc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

:D Em chả hiểu nổi bác, em thấy 2 cách xin của bác... như nhau:D Và cách nào cũng phải qua Assist, bác nộp trực tiếp chỉ là hên xui mà thôi^^! Mà TUM cũng vào Assist à ^^!
  3. viconemchungta

viconemchungta Thành viên quen thuộc

em đang có ý định du học và bắt đầu chuẩn bị cho năm sau đi, vào đọc khoảng 10page thì thấy mọi người viết tắt SK, STK em chả hiểu là gì cả =), cho em hỏi nếu em xin Zu được 1 trường bên đấy lúc sang đấy học thì sẽ phải thi 1 kỳ thì đầu và đúng ko ạ T_T em quen mất tên nó là gì rồi, cái aufnahmepruefung với festlenpruefung khác nhau ở đâu ạ, học kolleg hay fachhochshule hay uni thì sẽ phải thi đầu vào thế nào ạ
  4. NamNguyen92

NamNguyen92 Thành viên quen thuộc

Ơ, W-I không học W Kurs thì học gì ? Sau vào Uni bác lấy từ chuyên môn đâu ra mà học kinh tế ???
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    1. STK là Studienkolleg.
    2. Kỳ thi đầu vào là để bạn cạnh tranh với những người khác để vào trường dự bị, tức là STK đấy. Thường sẽ có 1 bài thi tiếng ĐỨc và Toán. Tên nó là Aufnahme Prüfung. Còn cái kia kỳ thì Fest, thì diễn ra sau 1 năm, tức là khi bạn đã xong Kolleg. Sau kỳ thi này lấy điểm thì bạn mới bewerben vào Uni được. Khi đó bạn được tính là sinh viên Đức. Tức là Kolleg là bắt buộc để vào FH hay Uni. CÒn nếu học Kolleg xong không học nữa thì về :D
  5. phamanhthao

phamanhthao Thành viên mới

May anh chi cho em hoi la STk Hannover thi dau vao ngoai tieng Duc voi Toan thi con thi mon gi nua ko z? Voi lai mon Toan no cho de co kho lam ko z va ve nhung dang Toan gi vay?
  6. BinKlinz

BinKlinz Thành viên tích cực

Huhu ai cứu em với mất công cày thi B2 2 tháng để nộp Assist đi học sớm mà giờ chúng nó báo thế này là sao???
    Die Bewerbung ist leider unvollständig.

Folgende Unterlagen fehlen oder wurden in der falschen Form eingereicht:
    - Kopie vom Nachweis über die bestandene Hochschulaufnahmeprüfung in der Originalsprache
    (Die Kopie dieser Unterlage muss amtlich beglaubigt sein!)

- Übersetzung vom Nachweis über die bestandene Hochschulaufnahmeprüfung in der von der
    Hochschule geforderten Form (von einem vereidigten Übersetzer)

Prinzipiell können bis zum Ende der Bewerbungsfrist fehlende Unterlagen nachgereicht
    werden. Bitte prüfen Sie, ob eine Nachreichung noch möglich ist.

Em chả hiểu là ở đây nó đòi cái quái gì nữa? Giấy tờ nào chả có bản sao công chứng,dịch thuật có dấu? chả hiểu nó đòi cái quái gì mà sao mấy cái kia không thiếu chỉ thiếu mỗi cái giấy báo điểm là sao???
  7. NamNguyen92

mình không chắc chắn lắm nh theo vốn từ ít ỏi của mình thì có thể 1 trong 2 lỗi sau
    1. Thiếu bảng điểm (oder giấy gọi đại học ), bản gốc (công chứng, ok ? ) và bản dịch công chứng
    2. Bản dịch với bản công chứng tiếng VIệt của các hồ sơ kèm theo ko đúng.
    Hình như cái lý do đầu đúng hơn. Nhưng mà nó ghi là FEHLEN :D
    chờ các cao nhân khác vào xem sao
  8. ooDKNYoo

ooDKNYoo Thành viên gắn bó với ttvnol.com

- Bản sao công chứng tiếng Việt giấy báo đậu đại học.
    - Bản dịch công chứng cái bản sao phía trên.

Bạn check xem bạn có thiếu ko. Nếu ko thiếu nói người ta xem lại giùm. Ko nên phản ứng đùng đùng lên như vậy vì ở đây ko ai làm lỗi hết ;)
  9. NamNguyen92

.
  10. BinKlinz

BinKlinz Thành viên tích cực

Không thể thiếu được anh ạ.Em kiếm tra kỹ lắm rồi mà.Em đã gửi mail lại cho nó rồi hi vọng nó nhầm.Đậu má a sít