1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Aufnahmeprüfung, Studienkolleg và các vấn đề liên quan

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi kunkun1310, 05/03/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nobita1234

nobita1234 Thành viên mới

Anh chị ơi cho em hỏi một chút ạ:
    _ Có phải nếu mình học STK của Hochschule thì sau này chỉ đuợc nộp hồ sơ xin Zu vào Hochshule thôi, không đuợc vào Uni phải không ạ?
    _ Em mới thi xong kì FSP nhưng em thấy không hiệu quả và điểm cũng thấp, bây giờ em muôn học lại STK, anh chị gợi ý cho em chỗ nào thi Aufnahmeprüfung với cả học không khó đuợc không ạ?
  2. Kris93

Kris93 Thành viên tích cực

1. đúng, nhất là với những trg qua a xit
    2. khó hay ko phải tùy vào lực học mỗi người, mỗi trg có cái khó riêng của nó. nếu muốn thì thử Halle xem, nó chỉ tính điểm của hk2
  3. nobita1234

nobita1234 Thành viên mới

_Anh chị cho em hỏi thêm cái Zulassungsfrei là như thế nào ạ?
    Ví dụ như TU Clausthal SoSe 2015 có ngành BWL Zulassungsfrei thì bây giờ nếu em đăng kí thì được vào luôn phải không ạ? ( điểm FSP của e không được cao lắm).
  4. Aliencc

Aliencc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Nôm na là cứ xin là được đó mà, dĩ nhiên là bạn phải đủ những yêu cầu tối thiểu của nó (học xong Kolleg, khối W, vân vân nếu có).
  5. kunmapbeou

kunmapbeou Thành viên mới

Stk Halle chỉ tính điểm của HK II thôi á ạ? :o E nộp hồ sơ cho Halle từ đời nào rồi mà chả được thông báo gì :(
    Viết mail hỏi thì họ bảo là Zu đã được gửi hết từ tháng 11 năm ngoái :((:((:((
    --- Gộp bài viết: 06/02/2015, Bài cũ từ: 06/02/2015 ---
    Mọi người cho e hỏi một tẹo ạ:
    Học ở Studienkolleg Mittelhessen xong thì có được đăng kí học những Uni khác trên lãnh thổ Đức không ạ? :) Em mơ đi học ở Berlin quá :( o:-)
  6. toquocgoive

toquocgoive Thành viên mới

Mình hiện đang học kì 2 ở STK, sắp tới sẽ thi FSP lần đầu tiên( tâm lý thật sự không vững cho lắm và khả năng bị trượt cao do môn tiếng Đức). Mình muốn hỏi cơ hội thi FSP chỉ được 2 lần thôi đúng không? nếu phải wieder mà vẫn trượt liệu còn khả năng về private STK học và thi lại nữa không? Mình rất muốn rút luôn để xin sang trường tư học trước khi thi FSP để bảo toàn 2 cơ hội này có được không( lí do là vốn tiếng đức chưa đủ và giáo viên dạy một đằng thi một nẻo càng làm mình thiếu tự tin)? ai đã và biết làm ơn cho mình chút thông tin. Mình cảm ơn các bạn đã quan tâm.
  7. Kris93

nếu trượt FSP 2 lần thì có thể xin vào thẳng hk2 của privates STK leipzig bạn ah. Còn trượt nữa thì k biết làm sao ^^
    --- Gộp bài viết: 28/05/2015, Bài cũ từ: 28/05/2015 ---
    thế giờ đã nhận đc zu chưa? ^^ sr lâu lắm rồi mình mới vào ^^
  8. toquocgoive

9. Kris93

^^ tức là vẫn đc thi thêm nhưng ko thi đã về hay sao? sorry mình nhầm, nhớ trg hợp bạn mình: 2 lần kì 1 stk, 2 lần kì 2, tức là tròn 2 năm trong stk rồi mới thi fsp trượt nên sang leipzig học nên mình cứ nghĩ nó đã thi 2 lần, sorry vì sự nhầm lẫn ^^
  10. toquocgoive

bạn đó vẫn thi nhưng k tính vornote bắt thi tất cả 3 Mündlich 3 Fsp(1 lần trượt trường cũ về Leipzig lại trượt tiếp, giờ là bị yêu cầu thi như thí sinh tự do) Theo luật là đc thi 2 lần mà đúng không bạn. Nếu bạn của bạn học 2 lần kì 2 tức là 2 lần thi rồi. Bạn thử hỏi lại giúp mình nhé. Không biết có luật nào bắt buộc sinh viên học kì 2 phải thi FSP không? Rõ vô lý mà vì mình cảm thấy năng lực chưa đủ mà ép đi sao kham cho nổi. Giờ đi thi mất 1 lần thì phí lắm.