1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Australian Leadership Awards (chúc mừng 20 bạn vừa đc ALA 2011)

Chủ đề trong 'Du học' bởi allroadsleadtoRome, 29/03/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hhtt2003

hhtt2003 Thành viên mới

Xin thông báo rõ thêm
    Các bạn muốn đăng ký hội thảo Chia sẻ kinh nghiệm nộp hồ sơ ALA và Endeavour:
    Tải tờ rơi chương trình hội thảo tại slideshare (.) net (/) compassvn(/) ala-vie-brochure
    http://www.slideshare.net/compassvn/ala-vie-brochure
    ĐĂNG KÝ: trực tuyến tại http:-)) tinyurl(.)com (/) ydlxao2 hoac email compassvn.edu at gmail (.) com để nhận được đường link.
    Xin cảm ơn
    Hải
  2. hieu_nd85

hieu_nd85 Thành viên mới

Bạn chỉ cần làm hồ sơ để xin được uncon***ional admission của trường là được. Họ sẽ gửi cho bạn 1 cái gọi là Letter of Offer, có thể là qua email (soft-copy) có thể là qua mail (hard-copy) hoặc có thể cả 2. Sau đó bạn chỉ cần scan bản hard-copy hoặc dùng bản soft-copy để apply cho bất cứ HB ALA hay Endeavour vì cả 2 HB này đều apply online. Còn ADS thì bạn không cần thư mời của trường, trước hết bạn phải qua 2,3 vòng xét duyệt của họ đã. Khi nào bạn được HB rồi mới phải tìm trường. Bạn có thể vào đây để tìm hiểu kỹ hơn http://www.ads.edu.vn/
    Còn như chị Rôm nói, việc đề cập đến HB ALA, Endeavour trong application gửi cho trường, mục đích là để họ xét hồ sơ của mình rồi cho Letter of Offer sớm hơn, kịp với deadline của HB.
  3. quynhmaialex

quynhmaialex Thành viên mới

tớ rất thích ala nhưng còn thiếu tiếng anh => đang cày! tớ chúc cả nhà quyết tâm đến cùng để chinh phục nó :)
  4. innocent84

innocent84 Thành viên mới

Vào ủng hộ hội ALA nhà chúng mình cái nào!!!
    Tầm này năm ngoái có Hạnh, Hiếu và tớ cũng đang chiến đấu với em học bổng yêu quý này trên forum. Thật tuyệt vời 3 đứa tớ đều thành công. Tớ là đứa đầu tiên đi phỏng vấn (vì vòng phỏng vấn diễn ra trong miền Nam trước), về đến nhà nhận được message của 2 bạn trên forum hỏi tình hình thế nào, tớ còn run bần bật, hehe, nói chung ko thấy hài lòng với kiều trả lời ngắn tun tủn của mình, vậy mà các bác ấy cũng quay chong chóng tớ đến 30 phút.
    Lúc Hạnh và Hiếu nhận được thư chúc mừng ngoài HN, tớ trong SG vô cùng đau khổ, chờ mãi ko thấy tăm hơi gì. Tớ thơ thẩn mất 1 ngày, và thề là sẽ ko apply bất kể con học bổng nào về sau nữa, ở nhà tiếp tục kiếm tiền và lấy chồng cho nhẹ nợ, mà ngẫm ra thì phụ nữ cũng ko nên tham vọng quá làm gì cho khổ, hihihi. Thế mà ngày hôm sau tớ nhận được "tin dữ", ôi cuối cùng ko thoát khỏi số trời, lại phải chuẩn bị khăn gói quả mướp ra đại dương .
    Mong các bạn cố gắng giữ vững tinh thần chiến đấu để năm nay VN mình sẽ ko chỉ được 15 suất như năm ngoái mà sẽ được đến 30 suất (ko có giới hạn số lượng học bổng, mà chỉ xét đến mức độ cạnh tranh với đối thủ ở các nước khác thôi!). Nếu ko vì vấn đề đang mùa thi cử phải cày sách như hiện nay thì bọn tớ sẽ cố gắng vào forum thường xuyên để giải đáp giúp các bạn những thắc mắc trong quá trình làm hồ sơ và phỏng vấn. Chúc các bạn, các anh chị em thành công nhé!!!
  5. bluestar890

bluestar890 Thành viên mới

Cảm ơn chị innocent84 vào động viên tinh thần anh/chị/em a. :x. Topic lâu lâu mới có bài motivate cả nhà thế này
    Chị innocent84 ngày trước có apply theo khối mở k a? Vẫn biết có cơ hội cho khổi mở nhưng trong một buổi hội thảo gần đây em đi xem, có anh/chị đã khẳng định apply ALA học commerce mà mới 2 năm kinh nghiệm làm việc, chưa có promotion hay title nào đặc biệt thì cơ hội rất ít. Em đi làm sắp được 2 năm, điểm học+hoạt động ngoại khoá hồi đại học cũng khá ổn nhưng làm ở công ty em, việc promote khá chậm (policy) dù kết quả làm việc khá tốt. Thế nên việc chứng minh leadership cũng có phần bị hạn chế.
    Không biết có phải ALA tập trung nhiều cho các bộ, cơ quan nhà nước rồi nên muốn được khối mở thì phải có title+năm kinh nghiệm ghê lắm k chị? Chị chia sẻ cho em biết với nhé. Em cảm ơn chị nhiều.
  6. innocent84

innocent84 Thành viên mới

Chị có thể khẳng định là ALA hoàn toàn ko thiên vị khối nào. Vì chị, anh Hiếu và chị Hạnh đều thuộc khối mở. Thậm chí trong đợt vừa rồi còn có vài anh chị nữa cũng nằm trong khối mở. Tuy nhiên, chị phải công nhận rằng nếu số năm kinh nghiệm của em còn ít thì academic profile và hoạt động ngoại khóa của em phải thật mạnh thì mới có cơ hội. Điều đó được thể hiện trong GPA, Statement of Purpose, & Ref Letters. Năm nay có chị và 1 anh nữa học về Business và MBA.
    Cuối cùng, chị nghĩ rằng điều quan trọng nhất là em phải làm cho họ thấy được khoá học mà em chọn phù hợp với academic background của em và mục tiêu nghề nghiệp của em, và mục tiêu ấy phải phục vụ tốt cho đất nước (dù thực tế em chỉ là "a dust in the wind" thôi) .
  7. hieu_nd85

hieu_nd85 Thành viên mới

Em cứ yên tâm là ALA họ không phân biệt đâu. Quan trọng là năng lực bản thân của em cũng như cách em thuyệt phục họ qua hồ sơ, sau đó là phỏng vấn về leadership experience hoặc potential của em cũng như định hướng tương lai của mình sẽ giúp pt đất nước như thế nào. Năm ngoái có khá nhiều người được HB là từ khối mở, anh thậm chí còn làm cho 1 cty 100% vốn nước ngoài. 1 anh nữa thì là tư nhân 100%.
    @innocent84: chắc sang tháng 6 là mọi người cũng xong phần thi cử. Hồng và Hạnh xem vào forum viết 1 chút về kinh nghiệm apply và nhất là lúc pvấn nhé. Tớ cũng sẽ làm 1 bài. Hy vọng năm nay nhà mình sẽ được nhiều suất hơn nữa.
  8. bluestar890

bluestar890 Thành viên mới

Đúng là điều quan trọng nhất là phải thể hiện mình phù hợp với học bổng qua SoP và LoR để bù đắp lại số năm kinh nghiệm còn ít ỏi.
    Dạo này diễn đàn nhiều anh/chị vào chia sẻ kinh nghiệm và động viên mọi người apply, k chỉ ALA mà nhiều học bổng khác. Cảm ơn các anh/chị nhiều lắm a. Hi vọng các anh/chị khác đã dành được học bổng cũng dành thời gian chia sẻ với chúng em những tips mà mọi người rút ra được từ quá trình apply. Như bản thân em việc chọn ngành học apply đã ngốn của em rất nhiều thời gian vì công việc em đang làm k hoàn toàn khớp với bằng đại học. 1 cô giáo đã khuyên em cứ tìm hiểu thật kỹ chương trình học các trường, tìm ra 1 khe hở phù hợp với mình. Cuối cùng em cũng đã tìm được khe hở đó dù mất khá nhiều thời gian mò mẫm. Nhà mình có câu "cái khó ló cái khôn". Ngay lúc này, phải thật vững tâm mình làm được thì sẽ có cách.
    Chắc anh hieu_nd85 và chị innocent84 cũng đồng ý với em nhỉ?
    Cảm ơn 2 anh chị đã motivate chúng em rất nhiều
  9. qs47

qs47 Thành viên mới

Các bạn cho tớ hỏi: GPA của tớ chỉ được 7.01 (một phần do trường tớ học nhiều môn xã hội nên điểm tương đối thấp so với các trường khác), Ielts 7.5, tớ có 4 năm kinh nghiệm private sector +2 năm kinh nghiệm tại Ngân hàng Nhà nước thì apply ALA có hy vọng không? Tớ cũng muốn hỏi thêm về tiền học bổng hàng tháng đc bao nhiêu vì tớ muốn đưa nhóc 4 tuổi sang cùng.
  10. hieu_nd85

hieu_nd85 Thành viên mới

Về cơ hội thì mình không dám nói vì ngoài GPA còn rất nhiều thứ khác như achievements, leadership exp, working exp, rồi viết SOP,LOR, research plan (nếu apply PhD). Tiền nong thì bạn yên tâm là đủ cho 1 small family. 1 năm stipend được 27k, trong khi living expenses cho 1 small family rơi vào tầm 24-25k. Tuy nhiên nếu ở Sydney thì sẽ tốn kém hơn 1 chút. Nhưng mà đó là mình nói về standard fee thôi nhé, không tính được mấy vụ du lịch vài nơi, hay là mua sắm đồ high tech đâu.