1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Australian Leadership Awards (chúc mừng 20 bạn vừa đc ALA 2011)

Chủ đề trong 'Du học' bởi allroadsleadtoRome, 29/03/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vinnitsa90

vinnitsa90 Thành viên mới

Chào các ban,
    Mình đã pv sáng nay, đúng gói câu hỏi như của bạn cankhon dưới đây. Nõi chung khá xương, nghĩ là đơn giản hơn IELTS nhưng thực sự không dễ hơn chút nào. Mình tự đánh giá được khoảng 60%, nhưng chẳng biết tiêu chí chấm điểm pv của AusAID ntn nữa. Khi thi speaking IELTS độ response của mình cũng same same như hôm nay thì được 7.0, hy vọng lần này cũng may mắn như vậy.
    Lời khuyên cho các bạn còn tham gia pv là cứ bình tĩnh, relaxed. Tuy là nên ôn lại nội dung application nhưng không phải cố thuộc tất cả những gì mình đã viết, vì các câu hỏi có thể chẳng liên quan đến application. Nếu mình chú tâm quá đến application thì có thể giảm độ phản ứng khi gặp câu hỏi ngoài.
    Một vài con số mình được nghe về quá trình xét chọn của AusAID năm nay :
    - Tất cả có khoảng 1200 application, số award dự kiến khoảng 200.
    - Việt Nam có tất cả 80 applications, shorlist 40; tuy nhiên không ai nói về limit số người sẽ được học bổng của riêng nước mình.
    Cheers

[/quote]
  2. cankhon

cankhon Thành viên mới

Cảm ơn bạn quá khen. Thế thì vote cho mình cái với nhé!
    Mà bạn nào hiện đang ở SG chưa phỏng vấn thì ới cái để giao lưu, chia sẻ kinh nghiệm phỏng vấn cái nhở.
    [/quote]
    Cám ơn bạn bạn cankhon nhiều nghe. Mà bạn nhớ câu hỏi siêu ghê.
    [/quote]
  3. pianova

pianova Thành viên mới

"Việt Nam có tất cả 80 applications, shorlist 40"
    số liệu này bạn chỉ nói ở khu vực miền Bắc thôi hay sao, vì miền Bắc đã có 40 người rồi pv ở ĐSQ Úc 8 Đào Tấn rồi, chưa tính SG và miền Nam - những bạn phỏng vấn ở SG không phải ra HN nữa mà, đúng không ấy nhỉ ???
  4. minhduciir27

minhduciir27 Thành viên mới

Hum qua đi phỏng vấn tớ hỏi chị Hiền thì thấy bảo là cả nước có 40 suất thôi à. Chọn ra 30 để gửi sang Canberra quyết định. Hiz, đã định không viết gì nữa chờ kết quả, nhưng mà cứ sốt ruột quá. Mà viết thì càng sốt ruột hơn.
    Chán
  5. bi127

bi127 Thành viên mới

Năm nay cả VN chỉ có 40 shortlisted candidates thui, kể cả trong miền Nam rùi. các bạn ở miền Nam cũng sẽ được phỏng vấn ở số 8 Đào Tấn trong thứ 2 và thứ 3 tuần sau thì phải. các bạn ý phải đặt vé máy bay ra ngoài này mà. Hôm qua tớ thấy các chị ở ALA trao đổi với nhau như vậy vì có sự thay đổi lịch phỏng vấn cho các bạn ở miền Nam hay sao ý.
    Lần này còn có cả phỏng vấn qua internet vaf phone nữa cơ. tớ thấy mọi người ở ALA làm việc rất chuyên nghiệp và tạo sự thoải mái cho candidate đến interview.
  6. vinnitsa90

Thông tin của bạn rất encouraging cho mọi người. Nếu AusAID chọn 30/40 cho Việt Nam thì chance thành công của chúng ta là khá cao, và cao hơn so với tỷ lệ chung của cả khu vực.
    Theo mình nghĩ thì sau các buổi pv này, AusAID đã định hình được những succesfsul candidate. Việc tận đến T10/T11 mới có quyết định cuối cùng chắc là vì họ còn phải tour hết các nước trong Asia Pacific thôi. Bạn nào có insider information hoặc spy mà biết sớm được danh sách cuối của VN thì hay quá (tuy rằng điều này hầu như là impossible vì đồng nghĩa với breach of the code of conduct của AusAID).
    Cá nhân mình thì rất khó xử trong thời gian này, liên quan đến việc có nên báo cơ quan ngay về kế hoạch đi học chưa. Nếu nói bây giờ, sau đó bị fail thì không hay lắm. Nhưng nếu không nói mà đến tháng 11 có kết quả tốt, được đi học mới thông báo thì sẽ bị mang tội với sếp là giấu diếm, và sẽ gây khó cho họ trong việc điều hành công việc (mình cũng đang ở một vị trí quản lý cấp dưới). Mình cảm ơn nếu các bạn có lời khuyên hoặc chia sẻ kinh nghiệm về việc này.
    Được vinnitsa90 sửa chữa / chuyển vào 10:13 ngày 05/08/2010
  7. hanahana

hanahana Thành viên mới

[/quote]
    Hi mọi người, e vừa đi phỏng vấn về.huhu, phỏng vấn xong thấy mình stupid quá, chắc out rùi ah :((:((
    Những câu hỏi của bạn cankhon khá sát, những câu cuối cùng là hỏi về những challenges mà m gặp phải khi quay lại hòa nhập với cộng đồng của m mới đúng. Ngoài ra mọi ng chuẩn bị tinh thần sẽ có những câu hỏi khá xương khác. e bị quay 30'', ngoài 6 câu trong list còn bị tra vấn thêm một số thứ khác. thôi, chúc những ng còn lại chưa interview ngày mai trả lời tốt và đừng stupid như e
  8. Pearleyes

Pearleyes Thành viên mới

Mình cũng vừa đi phỏng vấn về đây.
    Đúng là 6 câu hỏi bạn cankhon nói, mỗi tội là không chuẩn bị được gì mấy. Vả lại lâu lắm ko nói tiếng Anh nên sai ngữ pháp tùm lum, trả lời cũng banana ko chịu được. Vừa trả lời vừa thấy giám khảo ngồi ngáp sái cả quai hàm, chả thèm hỏi thêm câu gì ngoài nội dung đã cho. Chắc mình tạch rồi...
    Mình hỏi thì được biết là cả nước có 80 applicants, shortlist 40 (bao gồm Nam 10 người, Bắc) 30 người). Tuần sau họ bay vào miền Nam để pvấn chứ ko phải là miền Nam bay ra đây thì phải.
    Thôi cũng coi như xong. Chờ nốt cái Endeavour xem có ra cơm cháo gì không?
    Chúc các bạn còn lại ngày mai pvấn tốt nhé!
    Cảm ơn các bạn trong diễn đàn đã share nhiều kinh nghiệm quý báu cho mình và mọi người!
    Hi mọi người, e vừa đi phỏng vấn về.huhu, phỏng vấn xong thấy mình stupid quá, chắc out rùi ah :((:((
    Những câu hỏi của bạn cankhon khá sát, những câu cuối cùng là hỏi về những challenges mà m gặp phải khi quay lại hòa nhập với cộng đồng của m mới đúng. Ngoài ra mọi ng chuẩn bị tinh thần sẽ có những câu hỏi khá xương khác. e bị quay 30'''', ngoài 6 câu trong list còn bị tra vấn thêm một số thứ khác. thôi, chúc những ng còn lại chưa interview ngày mai trả lời tốt và đừng stupid như e
    [/quote]
  9. hieu_nd85

hieu_nd85 Thành viên mới

Mình không muốn discourage bạn nhưng sự thật thì không phải VN sẽ có 30 suất đâu. Theo như chị Hiền đó nói thì qua vòng 2 (pvan) này sẽ có khoảng 30/40 applications được gửi sang Canberra. Nhưng bên đó sẽ còn xét nữa và thường thì sẽ có 1 số hồ sơ bị loại vì tổng số có khoảng 200 cho toàn khu vực. Năm ngoái có hơn 30 app tham gia pvan, khoảng 20 sang bên Can, và có 16 người trúng tuyển. Nhưng dù sao thì năm nay có lẽ VN mình sẽ được nhiều suất hơn rồi.
    Chúc cả nhà may mắn!
  10. vinnitsa90

Mình không muốn discourage bạn nhưng sự thật thì không phải VN sẽ có 30 suất đâu. Theo như chị Hiền đó nói thì qua vòng 2 (pvan) này sẽ có khoảng 30/40 applications được gửi sang Canberra. Nhưng bên đó sẽ còn xét nữa và thường thì sẽ có 1 số hồ sơ bị loại vì tổng số có khoảng 200 cho toàn khu vực. Năm ngoái có hơn 30 app tham gia pvan, khoảng 20 sang bên Can, và có 16 người trúng tuyển. Nhưng dù sao thì năm nay có lẽ VN mình sẽ được nhiều suất hơn rồi.
    Chúc cả nhà may mắn!
    [/quote]
    Chắc chắn đúng như bạn nói, việc rơi rụng sẽ vẫn còn cho đến tận ngày AusAID tại Canberra có quyết định cuối cùng. Ý mình chỉ là càng vào trong thì cơ hội càng rõ hơn thôi, và muốn cho tất cả mọi người luôn positive + hope for the best .