1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bà?n nà?o biĂ?́t tiĂ?́ng TiĂ?̣p và? v?fn hò?a TiĂ?̣p thì? và?o ?'Ă?y ta cù?ng bà?n luĂ?̣n

Chủ đề trong 'Czech' bởi Dandoo, 14/09/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Dandoo

Dandoo Thành viên mới

Bàn nà?o biẮt tiẮng TiẶp và? vfn hòa TiẶp thì? và?o 'Ăy ta cù?ng bà?n luẶn

Càc bàn 'ưa ra chù? 'Ă? cù?a trang nà?y nhè, tĂi chưa nghìf ra

Ano? PTĂtele!
  2. TruongSoi

TruongSoi Thành viên mới

Tớ thì có một thời gian sống ở đất Tiệp rồi, nhưng đến hiện giờ chỉ còn đọng lại những kỷ niệm vui buồn mà thôi, chứ tiếng thì quên gần hết. Hôm nay vào đây thấy lại thứ tiếng lắm dấu này mà vui vui.
    Hồi trước tớ từng sống ở Praha 10, dạo chơi trên những chiếc cầu tình bắc qua sông Vltava thơ mộng( khong biết có đúng tên không?) lái xe lòng vòng qua mấy đường vành đai mà chẳng tìm thấy nơi đỗ xe...cuối cùng cũng gặp được anh cảnh sát giao thông và chịu phạt 500 kuron vì tội đi sai luồng đường : ))
    Sau một thời gian qua sống ở Karlovivary, đến Chomotov, sang Teplice, rồi cuối cùng về Plzen..
    Nhiều kỷ niệm lắm, vui có buồn có..
    Khi nào rảnh rỗi sẽ vui chuyện cùng các bạn. Chỉ tiếc là quên tiếng nhiều quá rồi, mà cũng không biết gõ dấu như thế nào?
    Có bạn nào qua Karlovyvary chưa? Đẹp lắm, chỉ tiếc dân mình mải làm ăn mà quên đi cuộc sống tươi đẹp xung quanh!
    Buồn lắm!
    Oci nevidí, srdce nebolí...
  3. Huongtuyett

Huongtuyett Thành viên mới

Chao cac bac chu nha, toi hoc duoc ghe ke nhieu ve Tiep nhung khong biet tieng Tiep va cung chua mot lan dat chan len dep Tiep. Cho toi hoi cai nay nhe, the tieng Tiep doc gan giong tieng Nga ha? O Praha vao mua dong lanh nhat xuong den am may vay? neu den CH Czech thi xuong san bay nao la tien nhat? Toi dinh nghi dong nam nay se sang do choi nhung khong biet co lam duoc giay to khong nua vi Su Quan Tiep khong cap the cho nguoi nuoc ngoai di tu nuoc thu 3.
    Muon tu hoc tieng Tiep thi co kho khong va cac bac co biet mua sach, bang hoac dia o dau khong? Cho toi chut kinh nghiem nhe!
    Cam on nhieu!
  4. mr_duy

mr_duy Thành viên quen thuộc

Chào bạn!
    Tiếng Czech đọc không hẳn giống tiếng Nga... Tuy cùng dòng ngôn ngữ Slavơ (Slovan) Cũng giống như khi so sánh tiếng Việt với tiếng TQ hay tiếng Hàn.
    Ở Praha vào mùa đông lạnh nhất cũng chỉ xuống tới - 5,-7 oC. Đất nước CH Czech nhỏ nên nói chung khí hậu ở các vùng không có sự khác biệt lớn như ở VN. (trừ một số vùng cao thì chắc chắn sẽ lạnh hơn các vùng khác).
    Khi bạn định đi du lịch Praha thì sân bay bạn xuống sẽ là Sân bay quốc tế Růzyn>. Sân bay nằm cach trung tâm Praha khoảng hơn 1h ô tô.
    Chúc bạn có kì nghỉ đông vui vẻ, mong bạn sẽ sớm được sang Cz để thấy "trái tim châu Âu" đẹp như thế nào!
    Más-li ovcas, vrt´ovcasem, más-li rozum, pTemyšlej
  5. atulavuong

atulavuong Thành viên rất tích cực

chẹp,mới chỉ qua được 1 tháng thôi,tiếng cũng chưa bít gì cả mong các bác chỉ giáo cho.Ah,thứ 7 tới trên Praha có biểu diễn độc tấu của xù trong nhà hát.Có bác nào đi 0 vậy??
    LƯỜI THIÊN HẠ KHÔNG ĐỐI THỦ
  6. MuaHN

MuaHN Thành viên quen thuộc

Sắp đến vánoce rồi, hôm nay tự dưng nhòm lại cái trang TNSV, thấy mấy bài hồi trước tụi mình viết về phong tục tập quán kỳ lạ của CH Séc với lại có hứng... kể lại chuyện ngày xưa, nên post lên cho mọi người cùng đọc nha!
    Mikuláš:
    Nói đến vánoce thì không ai trong chúng ta không biết đến ngày lễ đầu tiên của tháng 12, mở màn cho dịp Lễ hội lớn nhất trong năm là Mikuláš.
    Nhớ ngày trước, khi học zakladní và gymnasium, đến ngày này, trong trường cử ra 3 người đại diện, một người đóng vai Mikuláš, một người đóng vai Quỷ sứ (Oert) và một người đóng vai Nàng tiên (And>l). 3 người đó sẽ đến từng lớp học rung chuông, phát kẹo cho những cô, cậu bé ngây ngô, ngoan ngoãn, không quậy phá sau khi mấy cô cậu đó hát hoặc đọc một bài thơ. Còn mình năm nào nghe thấy tiếng chuông đều cùng mấy cậu bạn lỉnh ngay đi chỗ khác. Nếu không thì sẽ bị čert tóm vào trong bọc, bê đi gửi xuống địa ngục. Kể ra hồi đó mình phải được thưởng kẹo mới đúng, vì ngây thơ tin lời cô giáo, chứ čert mà cho mình vào bọc, đi được 3 bước chắc... sụn lưng, vào nhà thương sớm
    Ngày này nếu chúng ta có thể gặp được Thánh Mikuláš ở bến tàu, quảng trường hoặc bất kỳ nơi nào trên đường phố. Chẳng dấu gì mọi người, chiều tối em và mấy đứa bạn đều kéo ra quảng trường giả vờ... ngoan ngoãn nên năm nào cũng có kẹo.
    Tục lệ Giáng sinh:
    Những người trong nhà cùng thả cây nến con được đặt trong vỏ của hạt óc chó vào bồn tắm. Mỗi cây nến tượng trưng cho một người. Nếu cây nến nào trôi ra xa nhwngx cây nến khác có nghĩa là người đó năm sau sẽ xa nhà.
    Các cô gái chưa chồng có thể thử đứng quay lưng về phía cửa nhà và ném chiếc dép ra đằng sau. Mũi dép hướng về phía cửa tức là năm sau cô ấy sẽ đi "chống lầy". Phụ huynh của các "quả bom nổ chậm" lúc đó sẽ thở phào nhẹ nhõm rằng "rốt cuộc đã đến lúc ta có những giấc ngủ ngon". - Người dịch tục lệ này ra tiếng Việt đầu năm sau sẽ đi "chống lầy", chắc là hồi trước mấy lần thử, đến giờ mới có ứng nghiệm đây! Chúc mừng chị nha!
    Tục lệ này rất hãi hùng, vì Vánoce là lúc vui vẻ nhất trong năm, vậy mà không hiểu sao... chắc tục lệ này nhắc chúng ta "vui chơi không quên nhiệm vụ" đây. Dông dài mãi mà chưa nói ra tục lệ ntn. Đây, các bạn khỏi phải chờ đợi, theo tục lệ này, người nào bổ ngang quả táo ra mà thấy quả táo đó có 4 khứa thì năm sau đó người đó sẽ... chết. Hãi hùng quá đi thôi! Kiểu này, để tránh... chết, mình thề rằng sẽ không bao giờ ăn táo trong ngày Vánoce.
    Ngày 24.12. còn được gọi là ngày St>drý den. Theo phong tục, trong cả ngày, nếu ai kìm hãm được cái dạ dày của mình (có nghĩa là không ăn uống gì) cho đến lúc ngôi sao hôm đầu tiên xuất hiện thì sẽ được nhìn thấy con lợn vàng, là sinh thể huyền bí nhất không thể thiếu được trong ngày vánoce. (hic, vánoce mà nhằm đúng vào thời điểm không trăng, không sao, mây mù, tuyết phủ trắng xoá cho cả tuần thì... khỏi cần bổ táo cũng tiêu rùi!)
    Hôm sau rảnh rỗi mình sẽ post tiếp về các món ăn và một số thói quen khác của CH Séc nha! Các bác cứ chuẩn bị sẵn dạ dày đi!
    MưaHN
    Được muaHN sửa chữa / chuyển vào 04:52 ngày 13/11/2003
  7. caballo78

caballo78 Thành viên mới

các bạn thân mến, nghe kể về tiệp mà thay thèm của chua quá, biết rằng cộng đồng người việt ở đây khá đong nhưng nghe thấy bảo là an ninh đặc biệt là đối với người Viet thi không tôt lắm,
    Có ai nói cho mình là tại sao người ta gọi tiệp là trái tim của châu âu không, nếu mình muốn sang đó mấy ngày thì việc nhà cửa , ăn ở có khó khăn không, thế nào nói cho mình với,
  8. mr_duy

mr_duy Thành viên quen thuộc

Ông anh nói "an ninh với người Việt là thế nào vậy"?
    Czech Rep. được gọi là "trái tim của Châu Âu" đơn giản vì nó nằm ở giữa Châu Âu về mặt địa lí, nếu ông anh coi vào bản đồ Châu Âu thì sẽ thấy rõ ngay mà.
    Ông anh sang đây cả tháng, cả năm cũng được chứ mấy ngày thì lo gì? Thoải mái đê!!
    Em hôm nay bận học wá nên không viết dài đc..... có gì xin nhờ bà chị MuaHN giải thích tiếp vậy!
    Más-li ovcas, vrt´ovcasem, más-li rozum, pTemyšlej
  9. tu_lanh

tu_lanh Thành viên mới

ÔI ChÀO CÁC BÁC hihihih
    Em đang họcở Pháp, đã xin được visa , em se sang tiệp khắc ngày 22/1 và chơi Noel ở đấy đến 1/1 ; hihi, vậy anh chị bạn nào rănh rỗi có thể guide em với được không ạ,mọi người ở lâu chắc biết nhiều địa điẻm vui vẻ lí thú , nếu không thì chỉ giúp em nhưng đièu cần khi đến Tiệp với ạ, em ko biêt tí gì tiếng Tiệp cả, hix hix , em cò người quen ở Otrava nhung toàn người lớn tuổi hĩ hix
  10. MuaHN

MuaHN Thành viên quen thuộc

Welcome bạn đến Tiệp! Nhưng theo như bạn viết thì bạn sang từ 22.1-1.1. hay là bạn sang vào ngày 22.12? Thế bạn sang đây có gia đình, người quen gì không? Hay là đi theo đoàn du lịch? Còn guide thì đơn giản thôi. Cứ liên lạc trước với tụi mình, kiểu gì cũng sẽ có người hướng dẫn bạn cụ thể. Có gì bạn cứ liên lạc trước với mình qua YM emgai_praha
    Chúc bạn có một kỳ nghỉ noel vui vẻ.
    MuaHN