1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bà?n nà?o biĂ?́t tiĂ?́ng TiĂ?̣p và? v?fn hò?a TiĂ?̣p thì? và?o ?'Ă?y ta cù?ng bà?n luĂ?̣n

Chủ đề trong 'Czech' bởi Dandoo, 14/09/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. MuaHN

MuaHN Thành viên quen thuộc

Lễ Noel (Vánoce) ngày nay của CH Séc (tiếp theo)
    St>drý den
    24.12. ngày đầu tiên và cũng là ngày quan trọng nhất trong lễ giáng sinh. Tất cả mọi người trong gia đình dù có đi đâu thì ngày này cũng đều về nhà để cùng thưởng thức bữa tối của ngày Hào phóng (st>drý den). Nếu một người cô đơn trong ngày này, thường họ sẽ mời hàng xóm hoặc những người bạn thân đế nhà mình. Mọi người ai cũng tin rằng số người trong bàn ăn không bao giờ được lẻ. Nên nếu lẻ thì họ sẽ mời thêm khách đến để không bị xui xẻo (xem ra dân CZ cũng mê tín các bác nhỉ?!) Những món ăn truyền thống: Kuba (lúa mỳ với nấm), súp đậu, hubník (bánh rắc bột trứng với nấm), súp cá chép (em yêu nhất món này! Lần đầu tiên em ăn, đánh 1 lúc 2 đĩa, không ăn thêm được cái gì nữa. Súp cá chép ăn với bánh mì rohlík cắt hình vuông như cà rốt trong gói đồ đông lạnh, rán ròn. Ôi, sao một năm chỉ có một ngày Noel nhỉ?!). Cá chép lần đầu tiên được đưa vào danh sách những món ăn trong lễ Giáng sinh lần đầu tiên vào thế kỷ 19. Theo tục lệ, trong khi bữa ăn chưa kết thúc mà có người nào đứng dậy khỏi bàn ăn thì cả năm đấy người đó sẽ sống xa những người thân của mình. (Báo cáo với các bác là em chưa "dính chưởng" đó bao giờ, vì mấy món này rất hợp khẩu vị với em! Ăn xong là no quay rồi, đứng dậy làm sao được? )
    Sau bữa tối là giấy phút mà tất cả mọi người, nhất là các bé chờ đợi trong suốt một năm. Đó là được mở những món quà mà "Ježíšek" (ông già Noel) để sẵn dưới gốc cây thông Noel. (Hì, em cũng fải đi kiếm quà đây các bác ạ. Chào các bác nhé)
    MuaHN
    Có những kỷ niệm như mảnh dằm sót lại, Nửa muốn khêu ra, nửa lại sợ chạm vào, Cái nhói đau chẳng đủ để kêu gào, Mà âm ỉ đến bây giờ chưa hết!!!!!!!!
    Được MuaHN sửa chữa / chuyển vào 07:34 ngày 11/12/2003
  2. kien_gio

kien_gio Thành viên rất tích cực

có ai ở Liberec không
    署名.,O, ?封.,O,F_87 のzの^Kien_gio
  3. Dandoo

Dandoo Thành viên mới

Chà?o càc bàn, Ăng cù hà?ng xòm ơ? cành nhà? tớ vư?a mẮt, nhưng mì?nh khĂng biẮt phong tùc cù?a ngươ?i TiẶp vĂ? vẮn 'Ă? nà?y là? như thẮ nà?o? Bàn nà?o umì thì? chì? gìup mì?nh với...
  4. hoangtienhai

hoangtienhai Thành viên rất tích cực

Chẹp , toàn là những thứ mình đang cần , post tiếp nha muaHN . À , nói thêm về cách ăn mặc và con người Tiệp nhá .
    EVERYDAY I LOVE YOU ......