1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

"BA NGƯỜI BẠN" - ERICH MARIA REMARQUE

Chủ đề trong 'Văn học' bởi deepbluesee, 31/10/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. deepbluesee

deepbluesee Thành viên rất tích cực

"BA NGƯỜI BẠN" - ERICH MARIA REMARQUE

" Ba người bạn" là một trong những cuốn sách tuyệt vời nhất tôi đã từng được đọc. Cuốn sách viết về một vấn đề mà từ trước tới nay tôi chưa bao giờ để ý tới, đó là cuộc sống của những người lính bại trận Đức trở về sau chiến tranh (thế giới thứ2). Từ trước đó, tôi chỉ nghe nói về cuộc chiến này qua cái nhìn của những con người Nga Xô Viết và các nước Đồng minh chứ không hề có một ý niệm gì về con người và các nước Phát xít vì cứ tưởng như họ là những kẻ gây ra chiến tranh thì khi họ thua cũng chẳng còn có gì để nói. Đến khi đọc "Ba người bạn" mới thấy được rằng những người lính bại trận thậm chí còn phải chịu những mất mát tổn thương ghê gớm hơn bất cứ ai. Họ phải chịu tâm lý của kẻ bại trận trở về không được người thân, bạn bè chào đón. Đó là cuộc chiến phi nghĩa mà chính họ cũng không biết tại sao họ phải dấn thân vào để rồi phải chứng kiến những cuộc tàn sát, những cái chết của đồng loại, của đồng đội mà đến khi chiến tranh kết thúc họ vẫn còn bị ám ảnh. Thêm vào đấy là tâm lý bị cả xã hội ruồng bỏ, khinh miệt. Họ tay không trở về, không tiền bạc tài sản, không nhà cửa người thân, không việc làm và trở thành những kẻ ở tận đáy cùng của xã hội. Hình ảnh ba người bạn trong truyện là đại diện cho cả một tầng lớp, thế hệ "bỏ đi" ấy. Họ phải chịu tất cả những nỗi đau , mặc cảm mà xã hội không ai hiểu và thông cảm trừ những người cũng ở trong tầng lớp nghèo hèn như họ. Nhưng nổi bật lên tất cả trong tác phẩm này là tình ******** yêu tuyệt vời mà bất cứ ai khi đọc cũng đều cảm động và khâm phục.

Một đặc điểm nữa khiến tôi thấy say mê khi đọc truyện này là sự tinh tế nhạy cảm của tác giả khi tả cảnh kết hợp với việc miêu tả phân tích tâm lý. Vì đọc truyện này cũng lâu rồi nên tôi không còn nhớ nữa, chỉ biết đó là những ấn tượng sâu sắc của mình sau khi đọc.

Tôi viết bài này là vì tôi đang muốn tìm mua lại cuốn truyện này để tặng cho một người bạn nhưng tìm suốt một năm nay không thấy nó ở đâu. Lên Đinh Lễ tìm thì thấy rất nhiều tác phẩm khác của Remarque nhưng chẳng thấy "Ba người bạn" đâu cả. Ai thấy ở đâu bán (bản mới) thì cho tôi biết với. !!!!!!!!
  2. ctci

ctci Thành viên mới

Mình cũng đang timg quyển này, có lẽ chỉ còn cách mượn về copy thôi vậy.
  3. artox1812

artox1812 Thành viên mới

Mình thích đoạn trên nhất, vì thấy nó cô đọng và... đủ ý rồi.
    Biết nói sao nhỉ? Ba người bạn, đó cũng là quyển sách mà mình yêu thích nhất. Một quyển sách làm thay đổi nhân sinh quan của mình. ( nghe hơi to tát nhỉ ). Bây giờ, trong giá sách nhà mình vẫn luôn có một quyển Ba người bạn, sau khi đã mua tất cả 5 quyển khác tặng cho những người mà mình yêu thương nhất.
    Đúng là bây giờ nếu bạn đi tìm Ba người bạn thì rất khó tìm thấy bởi quyển này được in cách đây khoảng hơn 3 năm, và bán rất chạy. Nhưng mình gợi ý bạn có thể đến nhà sách Đông Tây trên đường Nguyễn Chí Thanh, gần trường Luật ấy. Vì sách này xuất bản dưới sự phân phối của nhà sách này nên hy vọng là ở đó vẫn còn.
    Chúc may mắn nhé!
  4. artox1812

artox1812 Thành viên mới

Những kỷ niệm nho nhỏ về quyển sách này...
    1. Lần đầu tiên tôi tìm đọc Ba người bạn là khi D nói với tôi rằng, đó là quyển sách cậu ấy yêu thích nhất. Tôi tìm mua một quyển, và sau khi đọc xong, tôi bắt đầu mơ về nước Đức với
    "bầu trời màu trái táo xanh, và tiếng vĩ cầm nức nở vọng ra từ một khuôn cửa sổ nào đó..." ( tôi nhớ là trong Ba người bạn, không ít hơn 3 lần E.M.Remarque miêu tả bầu trời có màu trái táo xanh. Tôi cố sức tưởng tượng về cái màu sắc vốn dĩ xa lạ với người Việt Nam ấy, cho đến một ngày bắt gặp nó trên dòng sông Hương khi đứng ngắm cảnh hoàng hôn ở Đại Nội - Huế. . Cũng giống như sau khi tôi đọc xong Khải Hoàn Môn của tác giả, tôi cũng khao khát đặt chân tới Paris, nơi "thượng vàng hạ cám", đứng hút một điếu thuốc lá trên cầu Alma lộng gió vào một đêm mưa phùn... Thật khó để diễn tả được tất cả những gì mà tôi cảm nhận được qua truyện của ông, chỉ có thể nói là nó "có sức ảnh hưởng mạnh mẽ". Vậy thôi!
    2. Quyển Ba người bạn của D là một quyển sách cũ nát, giấy đen từ mấy chục năm rồi. Khi đi học, D vứt nó ở nhà. Một ngày kia, cậu ấy gặp tôi bên ly cà phê và bảo "Tớ thèm đọc lại truyện ấy quá, cậu mang cho tớ nhé". Tôi mang cho D quyển sách bìa đỏ của mình, và khi D về nhà nghỉ lễ, mang theo quyển sách của tôi, tôi đã đi mua một quyển sách khác để đọc cho đỡ...thèm. Sau này, khi sang Pháp, D nói với tôi rằng trong giá sách của căn phòng 14m2 của cậu ấy, có một chỗ cho quyển Ba người bạn "của chúng tôi".
    3. Tôi cho một người bạn gái mượn sách, và cô ấy đi mua cho chính cô ấy một quyển, đồng thời tặng sinh nhật đại ca của cô ấy một quyển.. Tôi cho một người bạn khác mượn sách để đọc khi anh đi công tác vào Đà Nẵng. Và anh nhắn tin cho tôi rằng: "Quyển sách của em làm hỏng những ngày vô tư của anh. Anh như thằng mất hồn sau khi đọc xong nó..." . Sau đó, anh ấy cứ nhờ tôi mua một quyển để tặng sinh nhật một chị bạn thân. Còn một thằng bạn khác, sau khi đọc xong, 12h đêm gọi điện cho tôi và bảo "Nói về chuyện Ba người bạn đi". ... Còn rất nhiều những kỷ niệm thú vị khác về những người đã bị tôi đầu độc truyện Ba người bạn, và lại đi đầu độc những người khác... mà tôi không thể kể hết được.
    4. Khi anh họ của tôi cầm quyển Ba người bạn của tôi sang UK, tôi đã đi mua một quyển khác, đọc xong lại cho mượn. Sau đó thì tặng hẳn cho người bạn ấy vì vào thời điểm đó, tôi không muốn đọc lại Ba người bạn nữa. Rồi một ngày, khi mở radio ra nghe nhạc, tôi phát hiện thấy người ta đang đọc truyện này trong mục "Đọc truyện đêm khuya". Cùng lúc đó thì tin nhắn của anh bạn bay tới, bảo: "Em mở radio ra nghe đi"... Đó là một thời gian bình yên và êm ả sau quá nhiều giông bão. Đêm nào, dù đi chơi hay học bài, anh bạn kia và tôi cũng canh đúng 10 rưỡi để mở radio ra nghe đọc truyện, sau đó nhắn tin G9 và đi ngủ. Tất cả những điều này đã giúp tôi cảm thấy tha thiết hơn với cuộc sống, không phải đêm nào cũng ngập trong ác mộng hoặc là những bản nhạc ma mị của Pink Floyd nữa. Khi những buổi đọc chuyện kết thúc, tôi cũng có thể tự mình đứng dậy, vượt qua nhiều nỗi buồn, với một người bạn mà tôi biết là sẽ luôn quan tâm đến tôi. Như một cô bạn, một cô em gái, hay là một cái gì khác ... thì chỉ có anh biết. Đối với tôi, anh là một trong những người bạn!
  5. Zdreamer

Zdreamer Thành viên mới

Bạn hãy kiên nhẫn tìm ở Đinh Lễ xem. Tớ mới mua một cuốn ở đó chỉ cách đây khoảng 1 tháng thôi. Chịu khó ngó ở các tầng bụi bậm ở dưới một chút. Chúc may mắn!
  6. deepbluesee

Chúa ơi, cách đây cũng khoảng một tháng mình lên Đinh Lễ mà không tìm thấy, đấy là chưa kể nhhững lần khác nữa. Mình hỏi mấy ông bán sách đấy thì đều nghe họ bảo là sách ấy bán hết từ lâu rồi và bây giờ người ta chưa xuất bản tiếp.
  7. deepbluesee

Gửi artox1812 :
    Thật là tuyệt vời khi bạn tạo ra được một phản ứng dây chuyền về Ba Người Bạn như thế. Tôi đọc cuốn truyện này của một chị bạn lúc học lớp10 và đấy cũng là một quyển sách cũ nát nhưng tôi đã cảm thấy thích thú từ những trang đầu tiên. Khi đọc xong nó đã làm thay đổi tôi rất nhiều, và cũng không to tát đâu khi bạn bảo rằng nó thay đổi nhân sinh quan của bạn vì sự thật là không ai không rút ra được một cái gì đấy khi đọc đến dòng cuối cùng của quyển truyện này.
    À, mình cũng yêu Pink Floyd đấy (nhìn chữ ký của mình thì biết), nhưng không phải nghe vì cô đơn, mà chỉ vì nó hợp với tâm hồn mình.
    Được deepbluesee sửa chữa / chuyển vào 12:41 ngày 01/11/2005
  8. ctci

ctci Thành viên mới

Cám ơn bạn Artox1812, mình vừa lên Nguyễn Chí Thanh và mua được 2 quyển Ba người bạn rồi. Mình thấy ở đó vẫn còn một quyển thì phải. Bạn deepbluesee lên đó nhanh nhé.(sách ở đó giảm giá 50%, bạn đi vào góc trong cùng bên tay trái của hiệu sách)
    Àh nếu ai mê Milan Kundera thì trên đó còn 3 quyển gồm 3 tiểu thuyết (Sự bất tử, Chậm rãi, Bản nguyên) và Cuộc sống không ở đây cũng của Milan Kundera.
  9. parole

parole Thành viên mới

Zdreamer thật chí lý , lần trước tớ lên đấy ...cũng chịu khó ngó ở các tầng bụi bặm một tí thấy ngay 1 quyển M.Kundera , quyển bộ ba Sự Bất Tử , Chậm Rãi , Bản Nguyên
  10. parole

parole Thành viên mới

cuộc sống không ở đây thì trên Nguyễn Xí cũng còn không ít đâu , hôm trước tớ thấy cả chồng mới toanh nhá