1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bắc Giang ơi - cái nhìn của một người nhiều năm xa xứ

Chủ đề trong 'Bắc Giang - Bắc Ninh' bởi TucCau, 19/08/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. TucCau

TucCau Thành viên mới

như em đã nói:" Chắc bạn cũng biết vòng xoáy âm dương chứ!trong vùng đen có 1 chấm trắng,trong vùng trắng có 1 chấm đen!đó cũng là 1 cách đánh giá về BG!đối với mỗi người chấm trắng và chấm đen đó sẽ có độ to nhỏ khác nhau!"không phải không có mà là ít hay nhiều!thú thật là BG nhiều hơn!nhưng dù gì thì gì,BG vẫn là quê hương của em và mọi người,em yêu nơi đó,đó là 1 điều không thể phủ nhận được.mãi mãi là vậy!
    em nhớ những gì về Bg thì em nói!tất cả những gì mình đc tận mắt thấy,chứ không bịa đặt!anh cứ vào DN di roi anh sẽ thấy!em không chê BG và cũng không khen DN.mà đó chỉ là cảm nhận của em!tất cả đều là tai nghe mắt thấy!theo anh thì em nói sai ở chỗ nào!anh có thể chỉ cho em tâm phục khẩu phục không?
    Được koumei sửa chữa / chuyển vào 23:54 ngày 11/11/2007
    [/quote]
    Ợ!!! Lại nói chuyện "chiết học" dồi! Tớ là dốt môn này lắm, vụ âm-dương ngũ hành tiên thiên bát quái dzất chi là phức tạp, thiên kinh vạn quyển bàn còn chả xong, chỗ này đất chật người đông tớ xin kiếu.
    Đã từng lê lết ở ĐN hơn một lần. Công nhận nó là một thành phố có trật tự vào loại tốt của VN. Tớ có cảm giác nó giống với các thành phố phía Bắc mới lạ chứ.
    Tuy nhiên, nó cũng đầy vấn đề - chả qua là cậu chưa có cơ hội va chạm đó thôi.
    Túm cái ống quần lại thì nó cũng không phải là hơn BG ơi quê ta bánh đa Dĩnh Kế nhiều lắm.
  2. phanvandong0904

phanvandong0904 Thành viên mới

Ai cũng có quê hương, ai cũng cho là quê hương mình thanh bình và đẹp nhất đơn giản vì nó đã gắn liền với tuổi thơ mình nó gợi cho ta nỗi nhớ.
    Xét tổng quan thì Bắc Giang là một tỉnh nghèo mà tại sao chúng ta nghèo thế nhỉ ...
    Tôi cứ nghĩ giả sử Bắc Ninh không tách khỏi ta thì thay vì tiền xây cầu vượt qua đường cao tốc hay các con đường hoành tráng của Bắc Ninh chúng ta có thể xây được bao nhiêu cái cầu qua sông Thương qua Sông Cầu .Để bây giờ chúng ta tự nhiên lại cô lập với thủ đô. Bao nhiêu dự án lớn vào Bắc Ninh hết còn chúng ta thì cứ trồng lúa với vải thiều không biết đến bao giờ ...
    Bế tắc quá
  3. koumei

koumei Thành viên mới

thế lên tôi mới bảo nguyên nhân là do bộ máy lãnh đạo bảo thủ ,lạc hậu,trì trệ!chỉ vì nó mà BG không khá lên được!cần cải tổ!
  4. phanvandong0904

thế lên tôi mới bảo nguyên nhân là do bộ máy lãnh đạo bảo thủ ,lạc hậu,trì trệ!chỉ vì nó mà BG không khá lên được!cần cải tổ!
    [/quote]
    Lớp trẻ chúng ta làm gì để xây dựng quê hương bây giờ ?đó là câu hỏi mà các nhà lãnh đạo tỉnh phải xem xét!
    Nếu không chỉ ít năm nữa thôi Bắc Giang là nơi cư chú cho những người già và trẻ em...tại vì lớp trẻ của chúng ta đều đi ra ngoài hết lúc đó thì thật là buồn...Trời !!
  5. tranglq

tranglq Thành viên mới

Lớp trẻ chúng ta làm gì để xây dựng quê hương bây giờ ?đó là câu hỏi mà các nhà lãnh đạo tỉnh phải xem xét!
    Nếu không chỉ ít năm nữa thôi Bắc Giang là nơi cư chú cho những người già và trẻ em...tại vì lớp trẻ của chúng ta đều đi ra ngoài hết lúc đó thì thật là buồn...Trời !!
    [/quote]
    hôm nò định đi thi tuyển Foxconn, nhưng nghĩ về BG hoặc Bn lại ngại ! hik , tình hình chung của Sv mình bi h toàn là ở lại Hn !
    Mai mình được về nhà roài
  6. demmuabuon0706

demmuabuon0706 Thành viên mới

Nghèo nhưng sống ở nơi yên bình còn hơn ra đường thấy tai nạn , ra đừong phải đeo " rọ mõm " . Bệnh hiểm nghèo như ung thư , viêm gan thì ngày một nhiều .Nguồn nước bị ô nhiễm .Có một miền nghèo như thế để về già cũng chẳng sao .Bây giờ kêu ca như thế , thì di cư sang BN , già quay về cội .Than vãn làm gì nhỉ? Biển số xe HN nhiều theo như giả thiết của anh hay của tôi thì đều tốt cả chứ sao?Họ hướng về quê hương như thế là tốt . Còn hơn những người vùng trong họ muốn rời bỏ quê hương không phải vì quá nghèo mà thiên nhiên không ưu đãi họ . Lại sắp bão rồi .
    Mà ngày 19/8 là ngày gì mà bác có vẻ kêu sầu lên như thế nhỉ? Tý vào google xem cái .
    P/S TucCau : Hôm nào anh về chụp mấy cái ảnh thị xã Bắc Ninh và Thị Xã Từ Sơn vào thời điểm anh chụp mấy bức ảnh này xem .Còn nếu chịp ở Thuận Thành bọn em thì chắc là anh bỏ quê mất .
  7. TucCau

TucCau Thành viên mới

Ự!!! Sao cái tô-bích này của mình dzô dziên thế nhỉ. Chỉ là một góc nhìn vào ngày mùa thu tháng 8 thôi mà bị pà kon phệt cho te tua cả.
    Một lần nữa bá cáo các pác là nhà iem không hề có ý chê BG của các pác mà ngược lại là đằng khác.
    Mà iem thấy rất chi là nhều pác than vãn về BG, rồi than bế tắc etc...than hoài chưa đã lại còn mắng em là có gì đâu mà ông than vãn về BG như thế làm cho iem lại phải đính chính là iem không định than vãn mà chỉ muốn chia sẻ cái càm giác buồn mang mác của một người lâu ngày về chốn cũ thôi.
    Ngày 19/8 là ngày Cách mạng tháng 8 - sao bác này hỏi lạ thế, lại còn dọa gúc-gờ để tìm nữa. Hay bác ở bển mới hồi hương? Đúng là:
    Dân ta phải biết sử ta
    Cái gì không biết thì tra google
    Hơi buồn chút cho pác đồng hương này.
  8. demmuabuon0706

Vậy à, google không tra được nhiều thứ đâu bác ạ .Mà tại sao lại buồn cho tôi nhỉ? Với lại tôi ở bắc ninh mà? Mỗi người 1 quan điểm sống , chẳng có gì phải buồn cho nhau cả , đường là do mình chọn, đứng lên hay ngã xuống cũng là ở mình cả thôi .Tại thấy các bác kêu ca nhiều quá , mà em thì lại chúa kêu ca , mà kêu ca chẳng làm được gì cả . Thế nên mới nói vậy mà.
  9. phanvandong0904

Tại sao lại không than vãn ! Quê của mình mà ! quê mình nghèo ai mà không tủi Nhìn thấy người thân mình sống nghèo khổ ai mà không sót ...Chỉ có những người không biết nhìn xa mới coi đó là cái đẹp. Chúng ta tâm sự những điều đó để tìm những người có cùng tâm trạng , cùng suy nghĩ để xem những người con qua bao nhiêu năm tháng ăn học có thể làm được gì cho quê hương?Tất nhiên một người đơn độc thì chẳng làm nên trò chống gì cả , Đừng nói với tôi là mỗi tháng bạn về quê 1 ,2 lần mua cho bố mẹ ông bà gói bánh , gói kẹo là yêu quê hương...
  10. demmuabuon0706

Thành thực xin lỗi . Nhưng em là người sống theo kiểu cách cổ hủ phương đông , ít chịu hướng ngoại . Nên những quan điểm của em có thể là quá lạc hậu , quá thiển cận .Nhưng em chúa ghét những điều người ta nói được mà không làm được , bởi vì em đã từng như thế quá nhiều .