1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bắc Giang và nỗi nhớ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Chủ đề trong 'Bắc Giang - Bắc Ninh' bởi khuc_mua, 10/02/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. DoiPhieuDu

DoiPhieuDu Thành viên quen thuộc

Mình cũng là dân BG vào Nha Trang sinh sống cũng được 6 năm rồi,nhưng cũng chỉ về nhà được 2 lần. Nhiều lúc nhớ quê hương muốn rớt nước mắt, cứ nghồi mà nghĩ lại những kỷ niệm thời thơ ấu mà thèm, đúng là quê hương là nơi lưu giữ những kỷ niệm về tuổi thơ tôi, chỉ muốn về để được bên cạnh mẹ, ăn một bữa cơm với gia đình nhưng biết làm sao được đời là thế mà. Đúng là thân "trai" dặm trường dù sao đi nữa tết này lại cố gắng vậy...
    Tiền không có
    Tình méo mó
    Đời như chó.
  2. sonnhan

sonnhan Thành viên mới

Mình ở miền Nam nhưng quê ngoại ở Bắc Giang.
    Năm ngoái về thăm quê , lần đầu trong đời được ngắm con sông Thương . Con sông đã đi vào tuổi thơ của mình qua lời ru của mẹ và bài hát "trên con sông Thương nước chảy đôi dòng... "
    Có điều mình chẳng phân biệt được dòng nào trong , dòng nào đục > Có lẽ thiên nhiên thời công nghiệp hóa đã thay đổi rồi chăng ? Hỏi thăm đứa cháu , nó cũng không rõ ngọn nguồn câu hát ấy nữa.
    Bạn nào ở Bắc giang biết xin giải thích hộ điều này , rất cảm ơn....
  3. sonnhan

sonnhan Thành viên mới

Mình ở miền Nam nhưng quê ngoại ở Bắc Giang.
    Năm ngoái về thăm quê , lần đầu trong đời được ngắm con sông Thương . Con sông đã đi vào tuổi thơ của mình qua lời ru của mẹ và bài hát "trên con sông Thương nước chảy đôi dòng... "
    Có điều mình chẳng phân biệt được dòng nào trong , dòng nào đục > Có lẽ thiên nhiên thời công nghiệp hóa đã thay đổi rồi chăng ? Hỏi thăm đứa cháu , nó cũng không rõ ngọn nguồn câu hát ấy nữa.
    Bạn nào ở Bắc giang biết xin giải thích hộ điều này , rất cảm ơn....
  4. nqhvn

nqhvn Thành viên mới

Dòng đục ở phia mỹ độ, còn dòng trong ở phía trung tâm thị xã.
    (size=5)(red)Hung
  5. nqhvn

nqhvn Thành viên mới

Dòng đục ở phia mỹ độ, còn dòng trong ở phía trung tâm thị xã.
    (size=5)(red)Hung
  6. tinyman

tinyman Thành viên mới

Ở Mỹ Độ, nơi đường rẽ vào Đa Mai có một con máng nhỏ chảy ra sông Thương làm cho dòng chảy của sông từ đó về xuôi trở nên khác với nửa còn lại. Do đó có câu "sông Thương nước chảy đôi dòng".
    Xin chào các thành viên Bắc Giang.
    Tôi trước kia học chuyên Toán Ngô sĩ Liên- học trò thầy Sinh Long. Có bạn nào cũng là học trò của thầy không?
  7. tinyman

tinyman Thành viên mới

Ở Mỹ Độ, nơi đường rẽ vào Đa Mai có một con máng nhỏ chảy ra sông Thương làm cho dòng chảy của sông từ đó về xuôi trở nên khác với nửa còn lại. Do đó có câu "sông Thương nước chảy đôi dòng".
    Xin chào các thành viên Bắc Giang.
    Tôi trước kia học chuyên Toán Ngô sĩ Liên- học trò thầy Sinh Long. Có bạn nào cũng là học trò của thầy không?
  8. khuc_mua

khuc_mua Thành viên mới

Tớ sắp về Bắc Giang một lần nữa rồi. Cũng lâu ghê rồi tớ không về BG, hi vọng sẽ khám phá ra được điều gì đó mới lạ.
  9. khuc_mua

khuc_mua Thành viên mới

Tớ sắp về Bắc Giang một lần nữa rồi. Cũng lâu ghê rồi tớ không về BG, hi vọng sẽ khám phá ra được điều gì đó mới lạ.
  10. nomadic_hus

nomadic_hus Thành viên mới

Hôm nay, vào trang này, đọc mấy đoạn văn của mọi người tớ lại thấy nhớ BG quá, kỷ niệm lại ùa về. Nhưng tớ không muốn nhớ nhiều về Bg nữa, tớ đã từng nhớ về Bg da diết, từng có quá nhiều kỷ niệm êm đềm ở đó, có cả những rung động đầu đời ở nơi đó, cả những nỗi nhớ cồn cào thôi thúc tớ trở về Bg , và tớ đã trở về Bg để xin việc,...và đến khi đó tớ mới hiểu được thế lực của đồng tiền, hiểu được những tiêu cực trong xã hội này.....nhưng tớ đã cố gắng chờ đợi, vì tớ biết mối tình đầu sẽ trở về....và một ngày, khi tớ quay lại HN, tớ biết rằng tớ đã mất người đó. ....Tớ thật sự thất vọng, nhưng tớ không thể chấp nhận được bất cứ điều gì từ con người đó nữa, càng không thể chấp nhận sự quay lại...tớ đã quá thất vọng. Và tớ đã ở lại HN, mà không có ý định trở về nữa. Tớ đã mất một thời gian để tập quên những gì cần quên...Giờ thì tớ không còn buồn nữa, tớ đang có những dự định mới, cuộc sống mới.
    Hôm nay đọc trang này, tự nhiên lại muốn trở về , muốn kiếm tìm lại một chút kỷ niệm nào đó của một thời hạnh phúc đã qua.
    Anh có thể tách rời con người ra khỏi quê hương nhưng không thể tách rời quê hương ra khỏi trái tim của con người.