1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bắc Giang và nỗi nhớ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Chủ đề trong 'Bắc Giang - Bắc Ninh' bởi khuc_mua, 10/02/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nomadic_hus

nomadic_hus Thành viên mới

Hôm nay, vào trang này, đọc mấy đoạn văn của mọi người tớ lại thấy nhớ BG quá, kỷ niệm lại ùa về. Nhưng tớ không muốn nhớ nhiều về Bg nữa, tớ đã từng nhớ về Bg da diết, từng có quá nhiều kỷ niệm êm đềm ở đó, có cả những rung động đầu đời ở nơi đó, cả những nỗi nhớ cồn cào thôi thúc tớ trở về Bg , và tớ đã trở về Bg để xin việc,...và đến khi đó tớ mới hiểu được thế lực của đồng tiền, hiểu được những tiêu cực trong xã hội này.....nhưng tớ đã cố gắng chờ đợi, vì tớ biết mối tình đầu sẽ trở về....và một ngày, khi tớ quay lại HN, tớ biết rằng tớ đã mất người đó. ....Tớ thật sự thất vọng, nhưng tớ không thể chấp nhận được bất cứ điều gì từ con người đó nữa, càng không thể chấp nhận sự quay lại...tớ đã quá thất vọng. Và tớ đã ở lại HN, mà không có ý định trở về nữa. Tớ đã mất một thời gian để tập quên những gì cần quên...Giờ thì tớ không còn buồn nữa, tớ đang có những dự định mới, cuộc sống mới.
    Hôm nay đọc trang này, tự nhiên lại muốn trở về , muốn kiếm tìm lại một chút kỷ niệm nào đó của một thời hạnh phúc đã qua.
    Anh có thể tách rời con người ra khỏi quê hương nhưng không thể tách rời quê hương ra khỏi trái tim của con người.
  2. river_peace

river_peace Thành viên mới

Quê hương - mỗi khi nhớ về lòng tôi lại cồn cào ra riết . Nơi tôi sinh ra và lớn lên , nơi đã dạy cho tôi những bài học đầu tiên để làm người , nơi vẫn luôn mở rộng vòng tay đón tôi về mỗi khi vấp ngã nơi đã để lại trong tôi êm đềm kỷ niệm , nơi ấy có dòng sông Thương hiền hoà , thơ mộng , nơi có những câu chuyện huyền thoại mà bà kể tôi nghe về vị anh hùng áo vải "Hùm Thiêng Yên Thế" - Hoàng Hoa Thám . Tuổi thơ ơi ? ký ức trong tôi lại ùa về , những kỷ niệm nay còn hay mất , những đứa bạn thủa thiếu thời giờ đây bôn ba vật lộn với cuộc sống mưu sinh , mỗi người một ngả !
    Cầu mong may mắn sẽ đến với những đứa con của đất mẹ .
  3. river_peace

river_peace Thành viên mới

Quê hương - mỗi khi nhớ về lòng tôi lại cồn cào ra riết . Nơi tôi sinh ra và lớn lên , nơi đã dạy cho tôi những bài học đầu tiên để làm người , nơi vẫn luôn mở rộng vòng tay đón tôi về mỗi khi vấp ngã nơi đã để lại trong tôi êm đềm kỷ niệm , nơi ấy có dòng sông Thương hiền hoà , thơ mộng , nơi có những câu chuyện huyền thoại mà bà kể tôi nghe về vị anh hùng áo vải "Hùm Thiêng Yên Thế" - Hoàng Hoa Thám . Tuổi thơ ơi ? ký ức trong tôi lại ùa về , những kỷ niệm nay còn hay mất , những đứa bạn thủa thiếu thời giờ đây bôn ba vật lộn với cuộc sống mưu sinh , mỗi người một ngả !
    Cầu mong may mắn sẽ đến với những đứa con của đất mẹ .
  4. bacsy_langthang

bacsy_langthang Thành viên mới

.chắc bạn là ngươi yêu bắc giang lắm phải không?
    tôi cũng vậy.nhưng bạn ơi.có lẽ lâu lắm rồi bạn không về bắc giang quê mình đúng không?.tuần này bạn hãy về và hãy thử đạp xe trên những con đường mà bạn đã tả xem sao nhé.nó bụi và bẩn đến mức khó có thể chấp nhận được,đường phố thì chật hẹp bức bối,đời sống vãn hoá tinh thần thì không có gì ngoài môt chiếc rạp chiếu phim cũ ky và hôi hám.Nền kinh tế thì trì trệ.vvvvv(Bắc giang đang là một trong những tỉnh nghèo nhất cả nước).Tôi không có ý định làm cụt hứng của bạn,nhưng sự thật vẫn là sự thật,nếu yêu Bắc giang thì hãy nói những sự thật đó ra để chúng ta cùng tìm hiểu xem tại sao quê chúng ta lại như vậy nhé.theo tôi chúng ta những con người trẻ tuổi của bắc giang phải làm một điều gì đó thực sự có ích cho quê hương chứ không thể ru ngủ mình vào nhưng cảm xúc lãng mạn về quê hương như vậy.
    Tôi đề nghị chúng ta những người con của quê hương bắc giang yêu mến hãy cùng nhau tìm hiểu và phân tích xem tại sao chúng ta lại yếu kém và lạc hậu như vậy không nhé.hầu mong có thể tìm ra giải pháp gì đẻ đưa bg thoát khỏi tình trạng tồi tệ này không nhé(dù rằng chỉ trên diễn đàn của chúng ta).
  5. bacsy_langthang

bacsy_langthang Thành viên mới

.chắc bạn là ngươi yêu bắc giang lắm phải không?
    tôi cũng vậy.nhưng bạn ơi.có lẽ lâu lắm rồi bạn không về bắc giang quê mình đúng không?.tuần này bạn hãy về và hãy thử đạp xe trên những con đường mà bạn đã tả xem sao nhé.nó bụi và bẩn đến mức khó có thể chấp nhận được,đường phố thì chật hẹp bức bối,đời sống vãn hoá tinh thần thì không có gì ngoài môt chiếc rạp chiếu phim cũ ky và hôi hám.Nền kinh tế thì trì trệ.vvvvv(Bắc giang đang là một trong những tỉnh nghèo nhất cả nước).Tôi không có ý định làm cụt hứng của bạn,nhưng sự thật vẫn là sự thật,nếu yêu Bắc giang thì hãy nói những sự thật đó ra để chúng ta cùng tìm hiểu xem tại sao quê chúng ta lại như vậy nhé.theo tôi chúng ta những con người trẻ tuổi của bắc giang phải làm một điều gì đó thực sự có ích cho quê hương chứ không thể ru ngủ mình vào nhưng cảm xúc lãng mạn về quê hương như vậy.
    Tôi đề nghị chúng ta những người con của quê hương bắc giang yêu mến hãy cùng nhau tìm hiểu và phân tích xem tại sao chúng ta lại yếu kém và lạc hậu như vậy không nhé.hầu mong có thể tìm ra giải pháp gì đẻ đưa bg thoát khỏi tình trạng tồi tệ này không nhé(dù rằng chỉ trên diễn đàn của chúng ta).
  6. batigol_n3

batigol_n3 Thành viên mới

nói đến BG thì còn nhiều thứ nữa cơ không chỉ có rượu ốc , ngô nướng , bánh đa kế ma` còn nhiếu nhứ khác hay nữa cơ hihihi```.Để mình kể thêm một vài đặc sản nữa nhé cho mọi người biết nhé hehhehe ở BG ai ma không biết đạc sản ở sân vận động nhỉ?
  7. batigol_n3

batigol_n3 Thành viên mới

nói đến BG thì còn nhiều thứ nữa cơ không chỉ có rượu ốc , ngô nướng , bánh đa kế ma` còn nhiếu nhứ khác hay nữa cơ hihihi```.Để mình kể thêm một vài đặc sản nữa nhé cho mọi người biết nhé hehhehe ở BG ai ma không biết đạc sản ở sân vận động nhỉ?
  8. vutuannguyen

vutuannguyen Thành viên mới

Nhà tôi mái lá ở ven sông
    Hai chái ba gian gió thổi ***g
    Lơ thơ trước ngõ vài khóm trúc
    Lác đác rào thưa dậu xương rồng!
    Tết này cố gắng về! Mình nhớ quê, nhưng ở quê có ai nhớ mình không nhỉ?
  9. vutuannguyen

vutuannguyen Thành viên mới

Nhà tôi mái lá ở ven sông
    Hai chái ba gian gió thổi ***g
    Lơ thơ trước ngõ vài khóm trúc
    Lác đác rào thưa dậu xương rồng!
    Tết này cố gắng về! Mình nhớ quê, nhưng ở quê có ai nhớ mình không nhỉ?
  10. c0nloc_maudacam

c0nloc_maudacam Thành viên mới

Bắc Giang hả?
    Nơi mình đã sinh ra nhung mà ko lớn lên ở đấy , đến lúc được 1 tuổi lại về HP . 11 tuổi theo bố mẹ quay lại BG , chẳng giống như mọi người , mình ko ở thị xã nên chẳng biết mùi hoa sữa, chẳng biết mùi cánh gà nướng ...chỉ biết cái phố huyện ít người và càng heo hút khi mùa đông đến như là truyện "Gió lạnh đầu mùa" vậy , nhiều lúc mình đã nghĩ liệu mình còn phải chịu đựng cái nhịp sống chậm chạp , buồn tẻ ấy đến bao giờ nữa.Và cho đến khi đậu đại học và đã là Sv năm thứ 3 , hình như mình đã lớn , mình thấy yêu BG của mình và mình tự hào nói với anh :" Em là con gái BG đấy" mặc dù chẳng có nhiều kỉ niệm như nhiều người con BG khác .