1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bắc Giang và nỗi nhớ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Chủ đề trong 'Bắc Giang - Bắc Ninh' bởi khuc_mua, 10/02/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. c0nloc_maudacam

c0nloc_maudacam Thành viên mới

Bắc Giang hả?
    Nơi mình đã sinh ra nhung mà ko lớn lên ở đấy , đến lúc được 1 tuổi lại về HP . 11 tuổi theo bố mẹ quay lại BG , chẳng giống như mọi người , mình ko ở thị xã nên chẳng biết mùi hoa sữa, chẳng biết mùi cánh gà nướng ...chỉ biết cái phố huyện ít người và càng heo hút khi mùa đông đến như là truyện "Gió lạnh đầu mùa" vậy , nhiều lúc mình đã nghĩ liệu mình còn phải chịu đựng cái nhịp sống chậm chạp , buồn tẻ ấy đến bao giờ nữa.Và cho đến khi đậu đại học và đã là Sv năm thứ 3 , hình như mình đã lớn , mình thấy yêu BG của mình và mình tự hào nói với anh :" Em là con gái BG đấy" mặc dù chẳng có nhiều kỉ niệm như nhiều người con BG khác .
  2. c0nloc_maudacam

3. c0nloc_maudacam

4. phamkieuoanh

phamkieuoanh Thành viên mới

Mình cũng là một người xa BG lâu rồi, gia đình mình vẫn ở đó nhưng từ khi học lớp 10 mình đã xa nhà và xuống HN học, cái cảm giác khi nhớ quê và mỗi khi buồn mình mới thấy hết được sự bình yên nơi quê hương đó. Không biết từ khi nào mình cũng mong muốn sẽ về quê nhà sống và làm việc nhưng mà cũng thật khó.Nhưng dù thế nào mình vẫn là một người con của BG và mình sẽ không bao giờ quên quê hương cũng như những kỷ niệm và bạn bè mình nơi đó. Những lúc buòn và chán về công việc mình lại về quê, về nơi đó mình thấy gia đình yêu thương và tất cả vẫn gần gũi mình. Một cuộc sống xa nhà, cô đơn và buồn tẻ mỗi khi đi làm về lại một mình trong canh nhà ôm cái tivi làm mình thấy nặng nhọc và mệt mỏi. Cuộc sống nơi đô thị tấp lập ồn ảo làm mình nhiều khi thấy sợ, mình cảm thấy thèm sự bình nặng và yên ả của vùng quê, nơi mà chỉ thấy những cánh đồng những hàng cây, nơi mà có một không gian bình lặng. HN và BG không còn là xa nữa nhưng mà để có khoảng thời gian về quê nghỉ ngơi thì thật khó, công việc đã làm con người ta mệt mỏi và không có thời gian cho chính mình. Nhưng mình vẫn mãi nhớ về Bắc Giang !!!!!!!!!!
  5. phamkieuoanh

phamkieuoanh Thành viên mới

Mình cũng là một người xa BG lâu rồi, gia đình mình vẫn ở đó nhưng từ khi học lớp 10 mình đã xa nhà và xuống HN học, cái cảm giác khi nhớ quê và mỗi khi buồn mình mới thấy hết được sự bình yên nơi quê hương đó. Không biết từ khi nào mình cũng mong muốn sẽ về quê nhà sống và làm việc nhưng mà cũng thật khó.Nhưng dù thế nào mình vẫn là một người con của BG và mình sẽ không bao giờ quên quê hương cũng như những kỷ niệm và bạn bè mình nơi đó. Những lúc buòn và chán về công việc mình lại về quê, về nơi đó mình thấy gia đình yêu thương và tất cả vẫn gần gũi mình. Một cuộc sống xa nhà, cô đơn và buồn tẻ mỗi khi đi làm về lại một mình trong canh nhà ôm cái tivi làm mình thấy nặng nhọc và mệt mỏi. Cuộc sống nơi đô thị tấp lập ồn ảo làm mình nhiều khi thấy sợ, mình cảm thấy thèm sự bình nặng và yên ả của vùng quê, nơi mà chỉ thấy những cánh đồng những hàng cây, nơi mà có một không gian bình lặng. HN và BG không còn là xa nữa nhưng mà để có khoảng thời gian về quê nghỉ ngơi thì thật khó, công việc đã làm con người ta mệt mỏi và không có thời gian cho chính mình. Nhưng mình vẫn mãi nhớ về Bắc Giang !!!!!!!!!!
  6. baotrungvip

baotrungvip Thành viên rất tích cực

Là một người con của Bắc giang,xa quê đã lâu,trong lòng thương nhớ khôn nguôi quê mình.Rât vui vì đọc được những bài viết trong Box.Mong được chia xẻ sự đồng cảm với các bạn
    Chẳng có gì là vĩnh cửu đâu em!?
    Câu thơ ấy với tôi là sự thật
    Trong cổ tích tình yêu không thể mất
    Với đời thường, cổ tích chỉ là mơ ...
    Em mong manh, dễ vỡ đến không ngờ
    Để đau một bài thơ tình lữ thứ
    Thôi cổ tích ta xếp vào quá khứ
    Hoài niệm gì đâu những chuyện của hôm qua
    Chiều 1 mình qua phố
    Âm thầm nhớ nhớ tên em
    Có khi nắng khuya chưa lên
    mà một loài hoa chợt tím
    Được vuthanhminh sửa chữa / chuyển vào 12:20 ngày 30/11/2004
  7. baotrungvip

baotrungvip Thành viên rất tích cực

Là một người con của Bắc giang,xa quê đã lâu,trong lòng thương nhớ khôn nguôi quê mình.Rât vui vì đọc được những bài viết trong Box.Mong được chia xẻ sự đồng cảm với các bạn
    Chẳng có gì là vĩnh cửu đâu em!?
    Câu thơ ấy với tôi là sự thật
    Trong cổ tích tình yêu không thể mất
    Với đời thường, cổ tích chỉ là mơ ...
    Em mong manh, dễ vỡ đến không ngờ
    Để đau một bài thơ tình lữ thứ
    Thôi cổ tích ta xếp vào quá khứ
    Hoài niệm gì đâu những chuyện của hôm qua
    Chiều 1 mình qua phố
    Âm thầm nhớ nhớ tên em
    Có khi nắng khuya chưa lên
    mà một loài hoa chợt tím
    Được vuthanhminh sửa chữa / chuyển vào 12:20 ngày 30/11/2004
  8. thong_vt

thong_vt Thành viên mới

Mình chỉ là người đã có dịp đến thăm Quê hương BN-BG cách đây 3 năm thôi , nhưng mình có ấn tượng rất sâu đậm về nơi này. Từ những con người hiền hòa chân chất, những ngôi làng bình yên. Nơi đầu tiên mình đến là ga Sen Hồ , gần bên đó là một làng nhỏ nơi người bạn của mình sinh ra và lớn lên, ở đó mình có dịp tìm hiểu phong tục tập quán của nơi này. Thật đúng với tên gọi của nó , nơi đây có rất nhiều sen và sen ?
    Khung cảnh thật là đẹp, bạn Cảnh, Tiến (2 người bạn của mình) đã dẫn mình đi chơi một số nơi trong đó có đi lên Kép ?" nơi đây cũng là một nhà bà con ở gần với ga Kép . Mình đã đi lên ngọn đồi ở gần đấy và đã có những buổi chiều rất đẹp ở đây. Ở đây rất hợp với Nông nghiệp và chăn nuôi, các bạn có cảm thấy như vậy không? Mình thấy cây vải , cây xoài và khóm là những cây ăn quả rất hợp với thổ nhưỡng nơi đây, còn về chăn nuôi thì đào ao nuôi cá.
    Sau chuyến đi đó mình còn quay lại thêm một lần nữa nhưng không biết đến bao giờ mới có cơ hội quay lại nữa đây? Đó là tất cả những suy nghĩ của mình về BG ?" BN , một nơi thật đẹp , thật an bình .
    thong_vt
  9. thong_vt

thong_vt Thành viên mới

Mình chỉ là người đã có dịp đến thăm Quê hương BN-BG cách đây 3 năm thôi , nhưng mình có ấn tượng rất sâu đậm về nơi này. Từ những con người hiền hòa chân chất, những ngôi làng bình yên. Nơi đầu tiên mình đến là ga Sen Hồ , gần bên đó là một làng nhỏ nơi người bạn của mình sinh ra và lớn lên, ở đó mình có dịp tìm hiểu phong tục tập quán của nơi này. Thật đúng với tên gọi của nó , nơi đây có rất nhiều sen và sen ?
    Khung cảnh thật là đẹp, bạn Cảnh, Tiến (2 người bạn của mình) đã dẫn mình đi chơi một số nơi trong đó có đi lên Kép ?" nơi đây cũng là một nhà bà con ở gần với ga Kép . Mình đã đi lên ngọn đồi ở gần đấy và đã có những buổi chiều rất đẹp ở đây. Ở đây rất hợp với Nông nghiệp và chăn nuôi, các bạn có cảm thấy như vậy không? Mình thấy cây vải , cây xoài và khóm là những cây ăn quả rất hợp với thổ nhưỡng nơi đây, còn về chăn nuôi thì đào ao nuôi cá.
    Sau chuyến đi đó mình còn quay lại thêm một lần nữa nhưng không biết đến bao giờ mới có cơ hội quay lại nữa đây? Đó là tất cả những suy nghĩ của mình về BG ?" BN , một nơi thật đẹp , thật an bình .
    thong_vt
  10. trangvn

trangvn Thành viên mới

Tôi là một người Bắc Giang sống xa nhà, hôm nay mới đọc chủ đề này, rất cảm động, xin cảm ơn các anh chị, hy vọng mọi người có thể chia sẻ với quê mẹ những tình cảm tốt đẹp nhất, nếu có thể thì đóng góp một chút công sức cho quê mẹ.