1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

bác nào biêt về phần mềm SPSS và cách sử dụng của nó không ạ ???

Chủ đề trong 'Hỏi đáp Tin học' bởi tuntunmeo68, 24/04/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tuntunmeo68

tuntunmeo68 Thành viên mới

bác nào biêt về phần mềm SPSS và cách sử dụng của nó không ạ ???

Hic !
    Chào các bác, em không phải là dân tin học, nhưng vì công việc có dính đến SPSS nên em muốn tìm hiểu về nó !
    có bác nào biết cách sử dụng SPSS trong thống kê y tế không ạ ?? xin các bác chỉ dạy giúp em !
    hoặc có bác nào biết bản dạy SPSS bằng tiếng Việt không ạ ! xin các bác giới thiệu cho em với ! để em học hành ạ !
    thanks các bác nhiều lắm !
  2. Xuong_rong_78

Xuong_rong_78 Thành viên quen thuộc

Mình đã tham dự một khoá học SPSS mấy ngày nhưng giáo viên đợt đấy dạy chán quá nên chẳng tiếp thu được bao nhiêu, mà cũng chẳng có giáo trình gì cả. Nhưng mình biết một người có thể nói là cao thủ sử dụng SPSS trong diễn đàn ttvn này (ít ra thì đối với mình là cao thủ).
    Đó là bác danangcity bên box Marketting. Bạn có thể gửi PM cho bác ấy nhờ giúp đỡ, hoặc gửi mail vào địa chỉ levanhuy75@yahoo.com cũng được.
    Đây là cái link mà có một người đã nhờ bác ấy giúp đỡ bên diễn đàn kinh tế trevietnam này: http://www.trevietnam.com/trevn/DIEN-DAN/ChuDe.asp?TOPIC_ID=490
    Nhưng để ủng hộ cho ttvn, mình mong bạn sẽ sử dụng PM của ttvn chứ không dùng hộp thư Yahoo. Hi`.
    Chúc bạn cuối tuần vui vẻ. À mà sách SPSS theo mình biết thì không có bản tiếng việt đâu. (đấy là cách đây 6 tháng, còn ko biết bây giờ thế nào).
  3. tuntunmeo68

thanks bác xương rồng78, em sẽ liên lạc ngay với bác danangcity bằng PM ( ủng hộ ttvn mờ ! )
  4. iso9002

iso9002 Thành viên tích cực

Phần mêm SPSS rất dễ kiếm, ra mua đĩa về cài vô tư. Theo tôi nhơ thì đã từng có sách SPSS tiéng Việt nhưng hơi hiếm.
  5. ATA100

ATA100 Thành viên quen thuộc

Cái SPSS dùng thì hay nhưng mà phần số liệu thì có thể kiếm được ở đâu nhỉ ? Anh xương_rồng có thể tư vấn cho em được không ạ ? ví dụ như mình làm cái hàm giá cổ phiếu = giá trị thực + các tham số khác thì nên chọn những bộ số liệu như thế nào hả anh ?
  6. tuntunmeo68

bác iso9002 ơi, mua cái bản dạy học SPSS = tiếng Việt thì mua ở đâu ? bác nói cho em với !
    nhân tiện cho em hỏi, có bác nào hay biết số liệu thống kê y tế thì mình kiếm ở đâu không ạ ? hay là lên thẳng bộ y tế nhỉ !
  7. Xuong_rong_78

Xuong_rong_78 Thành viên quen thuộc

Cái SPSS nó dùng chủ yếu để phân tích các số liệu điều tra chọn mẫu hoặc tổng điều tra mà, chứ chẳng phụ thuộc vào dùng trong y tế hay cổ phiếu gì đâu, cứ kết cấu kiểu cơ sở dữ liệu (gồm các trường và bản ghi) là được. Cái sử dụng như thế nào là do ý tưởng và mục đích phân tích của mỗi người. Ví dụ như tính toán các biến mới dựa vào các biến có sắn như theo công thức nào, vẽ biểu đồ, tính sự tương quan, kiểm định giả thuyết thống kê,....
    Nếu chỉ đơn thuần là cần tính Giá cổ phiếu=giá trị thực + các tham số khác thì sử dụng Access hay Excel cũng được mà.
    Còn số liệu để thực hành thì bạn phải kiếm số liệu của các cuộc điều tra chọn mẫu, các cuộc tổng điều tra, thăm dò thị trường.... (cái này ở Tổng cục thống kê, các cơ quan trực thuộc chính phủ, các dự án, các công ty điều tra nghiên cứu thị trường...có nhiều lắm). Mấy số liệu này là do các cơ quan họ tổ chức điều tra mà ra, mỗi cuộc điều tra nhỏ nhỏ cũng phải tốn mấy nghìn USD rồi nên không biết xin họ có cho không? Nếu là mình thì mình cho ngay, vì toàn là tiền của ngân sách nhà nước. Hơn nữa, số liệu thu được nếu để cho những sinh viên, những cơ quan khác trong nước mình dùng thì cũng là tốt chứ sao. (trừ các công ty nghiên cứu thị trường). Đằng này, họ lại cứ muốn bán để kiếm tiền cơ. Ghét lắm! Ghét nhất là cái Tổng cục thống kê.
    SPSS thì mình không biết mấy đâu, chỉ hiểu hiểu chút chút thôi. Có gì cứ hỏi bác Danangcity ý.
  8. tuntunmeo68

sao không thấy bác Danangcity vào trang này nhở !!!
  9. danangcity

danangcity Thành viên mới

Chào các bạn,
    Mình là Huy (hay là Danangcity đây, mình mới nhận message của tuntunmeo68 nên mới biết các bạn đang thảo luận về SPSS ở mục này.
    Liên quan đến SPSS, mình có mở một Box ở phần này, nếu bạn nào quan tâm thì các bạn có thể tham gia
    http://www.trangmarketing.com/home/DienDan.asp?FORUM_ID=56
    Và đặt câu hỏi, mình đã viết xong phần cách thức sử dụng SPSS (trình độ căn bản), nếu các bạn cần thì mình sẽ đưa lên thư viện của chuyên trang, các bạn down xuống đọc cho khoẻ.
    Còn ứng dụng của SPSS, nó được ứng dụng để giải quyết các bài toán logic, liên quan đến thống kê toán của tất cả các ngành Kinh Tế - Xã Hội, bạn gì làm đề tài đến Y tế, nếu có liên quan đế tài liệu, xử lí thống kê, dữ liệu thì vẫn sử dụng SPSS để giải quyết.
    Có gì các bạn thông tin cho mình, tốt nhất là trên chuyên trang Marketing (vì thực ở chỗ này mình cũng ít vào).
    Chúc các bạn thành công và hẹn gặp lại.
    Thân!