1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bác nào đã (hoặc đang) du học bên trời tây, cho em hỏi 1 việc ạ?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi zaq1mlp0, 28/09/2008.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. bebechance

bebechance Thành viên rất tích cực

Ha ha, các bác vui tính dã man
    Em thì tập trung nghe thì hiểu chừng 80%, theo em thế là nhìu rùi, he he. Còn lúc nào mất tập trung or buồn ngủ thì teo, lõm bõm hiểu được nội dung là giỏi!
  2. simba_vn

simba_vn Thành viên quen thuộc

Ôi giời, người nói bình thường thì còn nghe được đại khái một ít gọi là, chứ xem phim thì mình chỉ hiểu bập bà bập bõm thôi. Ngượng thế.
  3. NCD

NCD Thành viên rất tích cực

Vào rạp xem Wall-E hiểu 100% (vì có thoại mấy đâu ), xem Mummy 3 hiểu 50% (vì vừa xem vừa ngủ gật), xem The Dark Knight hiểu 40% lời thoại nhưng hiểu 90% tình tiết (vì đọc synopsis trước, he he)
  4. philipp_lahm

philipp_lahm Thành viên mới

Em đi ngoài đường hay trên tàu trên xe mà cứ gặp bọn choai choai là chịu không tài nào hiểu được chúng nó nói gì nhá. Xem phim hay nghe ca nhạc cũng thế, nói chầm chậm thì cũng võ vẽ hiểu một chút về nội dung, còn nói nhanh hay hát điệu hát nhanh thì tám chín phần là tịt.
  5. gwens83

gwens83 Thành viên rất tích cực

Ôi, bạn hiền ...
    Tớ toàn xem phim hài tối thứ sáu rồi đến khoảng sáng thứ hai thứ ba mới cười thôi .
    Giờ mới tìm được người tri kỷ, cùng xem, cùng cười một lúc với tớ.
    @bác chủ topic: Topic của bác chả rõ ràng gì, bảo là dân du học làm em háo hức vào, trong lại nói là ở nước nói tiếng Anh, đúng là treo đầu dê bán thịt chuột.
    Phim tiếng Anh em chỉ xem đĩa, mà toàn là có phụ đề, thế thì đành phải nghe được chứ còn thế nào.
    Hay để tối em thử bỏ phụ đề ra xem nhá ^^.
  6. bebechance

He he, bỏ phụ đề em cá là 8-9 phần chị nghe không hiểu
    Dân học tF thì xem phim tA chỉ có nước đọc subtitles thôi ạ (là em suy từ bụng em ra).
    Em ít đến rạp xem là thế, ngồi mà muốn nghe hiểu hết thì mệt lắm, đầu óc căng thẳng như đang ngồi học ý. Thế thì còn quái gì gọi là thư giãn nữa. Mua đĩa về nghe từ từ lại thú vị hơn, he he. Ra là em cũng hông phải trường hợp ngoại lệ. Cảm thấy ấm áp
  7. Hattori_Hanzo

Hattori_Hanzo Thành viên mới

Nhỡ đụng dân học tiếng Anh xong rồi mới học tiếng Pháp thì sao
    Đùa bạn 1 chút thôi, nhưng đúng là xem phim để thư giãn mà phải căng tai ra nghe hiểu thì mệt lắm. Mình cũng toàn xem phim có phụ đề (cho nó lành). Thiếu gì lúc "nghe phim" để luyện compréhension orale
  8. gwens83

Vàng: Chính mình là thế đấy.
    May là ko hỏi về tiếng Pháp, chứ tiếng Pháp mình ôi thiu nắm, học có 7 tháng trước khi sang thôi
  9. bebechance

Em hồi xưa cũng chuyển từ tiếng Anh sang tiếng Pháp mà, nhưng em chuyển sớm, từ hồi lớp 7 đã chuyển hướng rồi (ngay khi phát hiện ra có năng khiếu tF hơn tA!!!), giờ lúc nào cũng thầm cảm ơn ba mẹ đã đủ can đảm cho mình chuyển lớp.
    Lạc đề rồi. Tóm lại là giờ xem phim tA thì subtitles cho nó lành!!! Xem tF thì vẫn vô tư. Ngán nhất là giờ học anh văn ở trường, vào thi toàn bị cho nghe CNN với cả xem phim ghi lại câu thoại. Lần nào cũng bó chiếu.com cả
  10. gwens83

Hi hi, may là cái nghành của chị thì tài liệu các thứ toàn bằng tiếng Anh, đi conf thì cũng toàn tiếng Anh.
    Nói với thầy lúc nào nói mà thấy Châu có vẻ ngơ ngác như bò đội nón thì bác thầy cũng bắn sang tiếng Anh.
    Chứ nếu chị học nghành nào kiểu như Luật thì chắc chị chọn nước nói tiếng Anh học cho lành.
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa