1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

bác nào giới thiệu cho e cách chơi Lốc cái

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi idunthoium, 04/11/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. idunthoium

idunthoium Thành viên mới

bác nào giới thiệu cho e cách chơi Lốc cái

hình như còn gọi là tiến lên Sài gòn thì phải
  2. peacenice

peacenice Thành viên rất tích cực

vào ongame mà chơi bác ạh!!
    trong Sài Gòn họ chơi tiến lên ko phân biệt đỏ đen, cứ 1 đôi là 1 đôi (1 đỏ 1 đen cũng là 1 đôi), ngoài ra dây ko cần cùng chất, cứ thứ tự liền nhau là 1 dây.. chơi nhanh lắm
  3. kikovn

kikovn Thành viên rất tích cực

kiểu Tiến lên này giống của bọn LÀO thế
  4. denva80

denva80 Thành viên rất tích cực

Cái món này chơi rồi, gọi là tiến lên tùm lum hay búa xua, cách chơi thì như như bác gì ở trên nói ấy....chơi kiểu này có sảnh dài lắm...
  5. idunthoium

idunthoium Thành viên mới

hình như lốc khác với tiến lên miền nam các bác ạ
  6. mrlamvtc

mrlamvtc Thành viên mới

lốc # tiến lên miền nam. mới chơi món này cũng phê phết, vẫn chưa piết hết kiểu lốc ntn:-ss
  7. nguyenhaj_hp87

nguyenhaj_hp87 Thành viên quen thuộc

Nôm na thì nó giống với tiến lên miền Nam, tức là đánh từ bé đến to, 3 là bé nhất, 2 là to nhất, nhưng có 1 số luật riêng như sau:
    1. Có thể chơi 2, 3, 4, 5 người(mỗi người 10 lá) bài thừa ko chia để riêng ra và bí mật. Ai chạy hết bài trước là thắng nhưng đánh gần hết bài còn 1 lẻ con thì phải hô "báo". Ko được đánh 2 sau cùng. hết ván người thắng ăn tất, người thua còn bn lá thì tính bn tiền, tùy theo quy định bn tiền 1 lá. Ko chạy được cây nào thì cháy (lủng) và phải mất thêm 4 lá(tùy nơi quy định). Nhất được chia và có cái đánh ván tiếp theo.
    2. Nhà trước đánh 1 con, 1 đôi hay 1 sảnh (dây) thì đến lượt mình phải đỡ con to hơn, đôi to hơn, hay sảnh có cùng số lá nhưng con cuối của sảnh phải to hơn con cuối của người ta. "LỐC KHÔNG TÍNH CHẤT" lưu ý như vậy. VD : đánh 3 thì phải bắt 4 hoặc to hơn. đánh 2 thì ngoài tứ quý không gì bắt được, 2 bích, 2 chuồn, 2 rô, 2 cơ có giá trị tương đương. Đánh sảnh 3,4,5,6 thì phải đỡ 4,5,6,7 hoặc to hơn, JQKA là vô đối(nóc).
    3. Cái thâm thúy và cũng là khốn nạn nhất của lốc là "BÁO". vậy "BÁO" là gì?
    Khi lên bài nếu được 1 trong các đk đặc biệt sau thì "BÁO" nhất luôn và mỗi người mất tiền tương đương 20 lá:
    - Bài lên sảnh 10 lá(sảnh rồng)
    - Bài lên tứ quý 2.
    - Bài lên có 1 màu, hoặc đỏ hết, hoặc đen hết, ko phân biệt chất.
    Tùy theo từng nơi quy định mức độ ưu tiên của bài báo. Thường là sảnh rồng > tứ quý 2 > đồng màu.
    Nếu bài ko có những điều kiện trên thì vẫn có thể "BÁO" và ăn mỗi nhà 20 lá, nếu bài có thể đẹp đến mức ko lẻ cây nào, hoặc lẻ 1, 2 con. Miễn làm sao, trước khi đánh ra lượt cuối cùng, không có nhà nào bắt được các bộ của mình đánh ra trước đó. Người báo ko cần có cái nhưng báo kiểu này phải theo vòng. đầu tiên là người chia bài. Ai báo trước thì thắng.
    Nhưng báo thì cũng có "bắt báo", tức là người báo hạ lần lượt các bộ của mình xuống cho làng xem, theo vòng chỉ cần có 1 nhà bắt được 1 trong các bộ đó (trừ bộ hoặc con cuối cùng) thì nhà đó bắt báo và nhà báo bị bắt phải đền cho nhà bắt báo số tiền = 20 lá x số người chơi.
    VD : lên bài 10 cây có sảnh 456789 2 QKA có thể báo theo thứ tự tùy thích, thường QKA sẽ hạ đầu vì ko ai bắt được, sau đó tùy người chơi, nếu hạ 2 trước thì nhà nào có tứ quý sẽ bắt được báo, nếu hạ sảnh 456789 trước mà nhà nào có 5678910 hoặc 678910J hoặc 78910JQ hoặc 8910JQK hoặc 910JQKA có thể bắt báo. nếu sau 2 lượt hạ bài ko nhà nào bắt được thì nhà hô "báo" đã báo thành công và thắng.
    Lưu ý : trong trò lốc thì có thể ghép sảnh với A là bé nhất và A là to nhất, ví dụ có thể sảnh A23, 2345, A23456 thì A là bé nhất, nhưng QKA, JQKA, 8910JQKA... thì A là to nhất và sảnh này vô địch.
  8. bacbe

bacbe Thành viên mới

gan giong voi danh tien len mien nam nhu game online tren mang. loc o day chi co 10 la. bang dau khong duoc chat. vd: 8b thi 8 ro khong chat dc. bat buoc phai tu 9 tro len. khong choi 3 hay 4 doi thong, 2 thi chi co tu moi bat duoc, khi bi chat 2 thi bi mat tien nhu van "loc". danh loc dac biet con duoc phep "xin" khi tat ca cac con bai ha xuong khong nha nao bat dc thi an ca lang. cu vay ma choi, chuc cac ban mat it it tien. he
  9. anh23tuoi

anh23tuoi Thành viên gắn bó với ttvnol.com

lốc xếp bộ như tiến lên miền nam ! khi có 10 quân liền nhau thì gọi là lốc thì sẽ được ăn gấp đôi tiền khi người ta báo bình thường ! báo có nghĩa là khi lên bài thấy có thể chạy 1 mạch về mà ko ai có thể chen ngang thì báo còn bị bắt thì sẽ bị đền ! khi nhà mình ở trước nhà mà còn 1 cây người ta báo thì mình phải đánh con to nhất ko thì mình đền . mong rằng giúp ích cho các bác
  10. anh23tuoi

anh23tuoi Thành viên gắn bó với ttvnol.com

lốc xếp bộ như tiến lên miền nam ! khi có 10 quân liền nhau thì gọi là lốc thì sẽ được ăn gấp đôi tiền khi người ta báo bình thường ! báo có nghĩa là khi lên bài thấy có thể chạy 1 mạch về mà ko ai có thể chen ngang thì báo còn bị bắt thì sẽ bị đền ! khi nhà mình ở trước nhà mà còn 1 cây người ta báo thì mình phải đánh con to nhất ko thì mình đền . mong rằng giúp ích cho các bác