1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

bác nào giỏi về thuế giaỉ thích hộ em là buôn Hoá Đơn Đỏ là thế nào vậy?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi killerplace, 18/07/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. killerplace

killerplace Thành viên quen thuộc

bác nào giỏi về thuế giaỉ thích hộ em là buôn Hoá Đơn Đỏ là thế nào vậy?

bác nào biết về lĩnh vực này cho em ví dụ được không ạ.
    em chỉ biết là mình mua hàng không ghi vào hoá đơn đỏ của cục thuế sau đó bán cho người khác.như thế sau đó thì người ta kiếm tiền thế nào vậy.
    các bác lấy ví dụ cho em nhé,cái này em chẳng bít jì
  2. nhoxtc

nhoxtc Thành viên mới

Là bác chuyên bán mặt hàng A, bác có một tập hoá đơn VAT. Một công ty X muốn bác viết cho họ hoá đơn bán 1000 Sản phẩm A, nhưng thực ra là họ ko lấy hàng của bác mà chỉ lấy hoá đơn thôi,
    Bác sẽ được % khi viết cho họ hoá đơn đó , họ sẽ lấy hoá đơn đó để hạch toán chi phí và khấu trừ thuế GTGT. Do đó Cty X sẽ giảm được số thuế TNDN và GTGT phải nộp cho Nhà nước -> Trốn thuế.
  3. langthangm

langthangm Thành viên mới

Bác ơi thế cái người bán mặt hàng A kia đã xuất hoá đơn bán hàng thì lại phải chịu thuế à?
  4. nhoxtc

nhoxtc Thành viên mới

Vâng ạ, vì họ cũng đang muốn tống số hàng tồn kho đó đi, vì có nhiều người mua hàng ko lấy hoá đơn. Ví dụ như mặt hàng thép xây dựng chẳng hạn, nhiều người mua thép ko lấy hoá đơn đỏ, họ sẽ bán khống số thép tồn trên sổ cho 1 cty xây dựng.
    Tiền thuế phải nộp có thể họ đã tính vào giá bán cho những người ko lấy hoá đơn, cũng có thể tính vào % khi họ viết hoá đơn khống.
    Nhưng cuối cùng người viết hoá đơn khống cũng tính một % nào đó để anh ta được hưởng lợi từ việc viết hoá đơn này
  5. killerplace

killerplace Thành viên quen thuộc

như vậy là giá của cái hoá đơn mình bán phụ thuộc vào số lượng hoá đơn và giá trị số tiền,hàng mình ghi vào đó hả bác.
    còn nữa là.1 tờ hoá đơn có thể luân chuyển qua nhiều công ty được không hả bác.
  6. nhoxtc

nhoxtc Thành viên mới

Dạ không, tờ đó chỉ có 1 cty sử dụng và kê khai thôi, đó là Cty X và Cty của bác
  7. rooney91

rooney91 Thành viên mới

bác nhoxtc đã trả lời hết mất ý của mình rồi
  8. Cao_boi_mien_Tay

Cao_boi_mien_Tay Thành viên mới

Việc này chưa kinh bằng việc , chân chạy vậy tư mua hàng khống , hoặc viết giá vống lên gấp 10 lần và cầm hoá đơn về lĩnh tiền vật tư của cty ( việc này thường xảy ra với cty nhà nước )
  9. mhtn

mhtn Thành viên mới

Thông thường người mua hoá đơn sẽ trả số thuế phải nộp và % người bán hoá đơn được lợi cho người bán. % thì chắc bạn biết rồi, còn thuế thì bao gồm thuế GTGT đầu ra và thuế thu nhập doanh nghiệp, tuy nhiên, nhiều người chưa có kinh nghiệm khi xác định thuế thường hay quên phần thuế thu nhập doanh nghiệp có khả năng phát sinh, tất nhiên là ước tính tuỳ theo cảm quan của mỗi người chứ không phải là lấy toàn bộ tờ hoá đơn nhân thuế suất.
  10. light22007

light22007 Thành viên mới

Buôn hoá đơn đỏ còn có trường hợp các công ty lập ra nhưng thực chất không kinh doanh mà chỉ bán hoá đơn.